Loa ATC cùng vào chia sẻ!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Niagara, 25/8/10.

1. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Ở đây em thấy đa phần mọi người chê v3 đấy chứ anh :D

2. NgocQuang98

NgocQuang98 Advanced Member

IMG_9071.jpg IMG_9071.jpg Em xin trích dẫn mấy câu đánh giá của ông anh sau khi test 7v1 với 7v2. Và cũng xin hầu các bác là: ông anh em đã mổ bụng moi gan cả ATC7 v1, v2, v3 từ rất lâu ( với v1 là cách đây hơn chục năm )...

Attached Files:

3. NgocQuang98

V3 thì anh chẳng bàn vì em biết anh có ý sưu tầm cả 3 version nhưng sau khi nghe v3 thì bỏ ý định mua mặc dù nếu hôm ấy anh mua thì nó là đôi anh phải bỏ ra ít tiền nhất so với khi mua v1 và v2

4. audioinme

audioinme Advanced Member

Ngưỡng nghe lẫn gu nhạc thể tích phòng nghe mỗi người mỗi khác , hay với người A không đồng nghĩa là hay với người B,C,D ...
    Chỉ ngại người mới chơi vào đọc cứ tưởng cũ hay hơn mới rồi mua về lúc đó mới thấy câu trả lời

CuongAcoustic likes this.
  5. NgocQuang98

Quan điểm của em đã là chia sẻ thì ta cứ thấy sao chia sẻ vậy, chia sẻ ý kiến cá nhân không có nghĩa là khẳng định chân lí. Mọi người đều có sự đánh giá suy xét của mình chứ em nghĩ kể cả người mới chơi bác cũng ko nên đánh giá thấp để rồi lo họ...tưởng :)

6. vodanhkhach

Bác Thạch là cây đa cây đề trong làng audio, nhưng ko thể lấy tai của bác ý là quy chuẩn cho người chơi đc, ko thể coi mọi điều bác ý nói đều là mệnh đề, chân lý! Ng chơi nên tự có đánh giá riêng của mình. Cũng công nhận với bác audioinme, đa phần những người mới chơi chưa phát triển kỹ năng nghe như những người chơi lâu (tất nhiên cũng có những trg hợp ngoại lệ), đọc những lời nhận xét khen chê rất dễ bị lạc hướng

quynh888 and CuongAcoustic like this.
  7. audioinme

Tâm lý người mới chơi đa số sẽ tìm thông tin trên các diễn đàn và giá trị đôi loa sẽ bị thổi lên hoặc hạ thấp với giá trị thật của nó . Cảm nhận chủ quan là tự do nhưng khái niệm chọn thông tin thì đa chiều . Mọi đôi loa được bán ra đều có mục đích lẫn level của nó . Hiểu một cách sâu thì loa là phần phát lại nó sẽ tái hiện nguồn âm phía thượng nguồn nên rắc rối lẫn tiểu xảo cũng phát sinh từ đây . Chúng ta nghe âm thanh đa số là cộng hưởng từ phòng nghe nên thể tích phòng nghe sẽ quyết định trường âm lẫn độ phân tán nên mọi quan điểm cá nhân chỉ mang tính tham khảo . Chưa kể cá nhân đó gép với đèn đóm , class a , ab , d ...
    Nên nếu cùng hãng 1 seri loa nên chọn đời mới về lý trí , còn nếu chọn theo cảm tính thì tương đối trừu tượng

tamdamsg likes this.
  8. audioinme

Mua để mình nghe & nghe theo tai mình đó là kinh nghiệm chơi audio thực tế ;)

9. NgocQuang98

Tự em coi là qui chuẩn nhé, anh có nói ai là qui chuẩn đâu nhỉ?

10. vodanhkhach

Em cũng có nói là anh nói thế đâu :D, em chỉ nói là nhận xét của anh và của cả anh Thạch đều mang tính chủ quan của hai anh thôi

11. NgocQuang98

Thế nếu là chủ quan của anh thì ko được chia sẻ trên diễn đàn này hả em ??? Và anh nghĩ em cũng ko nên lo lắng là có ai đó lại coi nó là chân lí :). Em cứ thoải mái chia sẻ quan điểm cá nhân nhé, anh rất thích đọc chia sẻ của em đấy!

12. NgocQuang98

:)

13. vodanhkhach

Haha, em có nói là ko đc chia sẻ đâu.

NgocQuang98 likes this.
  14. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

Hôm nay cũng nhân tiện mọi người đang sôi nổi e cũng xin phép Bác NgocQuang98 để đưa ra vài đánh giá chủ quan như sau(gọi là đánh giá chủ quan nhưng không phải là e nghe thấy hay nhưng cố tình phủ nhận để bảo vệ quan điểm của mình, mà e đánh giá dựa trên cảm nhận thật sự lúc thưởng thức, nếu cần e sẵn sàng test mù cùng các Bác)
    Tất cả những Amp Bác kể trên( sau dấu... e không bàn) đều đánh ATC đời mới chưa hay(Ý e là ATC7V3 nhé, vì chúng ta đang bàn về ATC7), Cyrus có lẽ không dành cho ATC, John Shearne trung bình mỗi thứ một chút không có gì ấn tượng, Sugden nếu là Masterclass thì hay hơn đám còn lại, Onix con này làm sao đủ sức, AVM đủ sức nhưng âm thanh thiếu sắc sảo tinh tế, Conrad Johnson đèn cùng giá trị với bán dẫn chưa bao giờ khai thác toàn diện đc ATC, Hovland con Amp quá đắt tiền nhưng đắt không đồng nghĩa với hợp Loa, LFD có lực có tinh tế nhưng chỉ vừa đủ và không có gì nổi trội.
    E dám khẳng định cả đám này không hay bằng con Atoll còi của e(Sugden Massterclass thì có lẽ hay hơn ạ), chứ chưa thể so sánh với Hegel 360. Với điều kiện đánh giá ở đây là e chỉ nghe tất cả các thể loại nhạc nước ngoài( ngoại trừ nhạc vàng, vì gout nghe trung tính của e nên sẽ không hợp nhạc vàng, riêng thể loại này cứ đèn là đỉnh nhất, bất kể giá trị, Hegel 360 thì nghe nhạc vàng cũng tốt luôn). E sẵn sàng thi thố tham gia cùng các Bác nếu các Bác sẵn sàng và có thể đầu tư đc thời gian.
    Còn về yếu tố đánh giá theo những Tay chơi gạo cội, nói thật là ngày xưa mới chơi e cũng hay đọc thông tin trên diễn đàn để lấy làm tham chiếu, nhưng đến bây giờ e đúc rút ra một kinh nghiệm rằng đó chỉ để tham khảo và thông tin cũng thường mang tính chủ quan cá nhân chỉ với hai yếu tố đơn giản nhất: phòng khác nhau, sở thích đối với thể loại âm nhạc khác nhau. Hai yếu tố này nó đã ảnh hưởng nghiêm trọng đến sự đánh giá và nó kèm theo sự suy diễn chủ quan, làm mất tính khách quan.
    Thậm chí ngay cả những tạp chí Hifi cũng đôi khi đánh giá dựa trên một vài sự vận động, can thiệp hành lang từ nhà sản xuất. Nhưng chúng ta vẫn phải đọc, phải tư duy, kết hợp với việc nghe thực tế, để từ đó chắt lọc thông tin và những thông tin đúc kết đc cuối cùng mới là thông tin đáng giá ta cần.

15. ProArmy01

Em vẫn nói với mọi người là: theo kinh nghiệm cá nhân, em thấy những người chê ATC 7v3 có lẽ do họ chưa thật sự làm cho nó kêu tốt mà thôi.

NgocQuang98 likes this.
  16. NgocQuang98

Em mạn phép hỏi bác để bổ sung thêm kiến thức về ATC7, khi bác so sánh V3 hay hơn V1 là bác ghép V1 với Amp gì ạ?

ProArmy01 likes this.
  17. ProArmy01

Bác chưa đọc kỹ câu chữ e nói rồi ạ! E chỉ bảo những Ampli trên của Bác đánh ATC7v3( ATC đời mới mà e chơi) chưa hay, chứ e không có một câu một chữ nào khẳng định V3 hay hơn V1, cũng không hề có một lời kết luận nào đánh giá về ATC7v1 ạ!
    Kính Bác!

18. NgocQuang98

Cám ơn bác! Em cũng đâu có nói dùng các Ampli đó đánh V3. Em đã nghe V3 và bỏ ý định mua nó :) cũng có thể do chủ nhân của đôi V3 ghép chưa tốt...

ProArmy01 likes this.
  19. vodanhkhach

Theo em, atc scm7 v3 đời mới vẫn là một đôi loa xuất sắc trong tầm tiền, lại dễ đánh hơn nhiều so với các đời cũ, các bác muốn thử chơi atc cứ mạnh dạn đầu tư, vừa có công nghệ mới nhất của atc, vừa ko đòi hỏi đồ đánh quá gấu, cho chất âm đặc trưng của atc! Atc7 đời 1 cũng hay, em ko khẳng định hay hơn hay ko, nhưng đầu tư đồ đáng tốn kém hơn nhiều, ko nên chơi!

ProArmy01 likes this.
  20. ProArmy01

Như chính Bác đã thông tin, Bác chưa hề dùng những Amp đã nêu ở trên để ghép ATC7v3 tại nhà Bác, suy ra Bác vẫn chưa có điều kiện so sánh trực tiếp ATC7v1 và 7v3 tại nhà Bác, mà chỉ là đánh giá qua một lần nghe tại nhà bạn của Bác, và biết đâu nếu Bác ghép ATC7v3 tại nhà Bác nó lại ấn tượng như V1 thì sao? :D

21. vodanhkhach

Nghe bác ngocquang98 nói thì có vẻ như, và người mới tiếp xúc cũng tươngr atc7 v3 rất kém cỏi, vì bác ý nghe phát và ko có ý định mua luôn cơ mà, hihi

22. NgocQuang98

Ko nên áp đặt suy nghĩ của mình cho người khác :). Nhất là những suy nghĩ chưa tích cực!

23. NgocQuang98

Hoàn toàn có thể :)

24. vodanhkhach

Em áp đătj đâu, những nhận xét của anh nó mang luôn hàm ý ấy mà. Anh chơi bao nhiêu là bookshelf, mọi ng ngưỡng mộ anh lắm, anh mà bảo cái nào hay, cái ko hay ko chơi là nhiều ng tin lắm đấy!

25. ProArmy01

Thôi lại tiếp tục phong trào ATC7v3 không hay, e lại làm cái clips quay tồi của ATC7v3 không hay của e cho xôm :D

NgocQuang98 likes this.

Share This Page

Loading...