Loa ATC cùng vào chia sẻ!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Niagara, 25/8/10.

1. giang_asl_8

giang_asl_8 Approved Member

Ở đây thì kiếm hàng Krell dễ hơn, nhưng đọc review thấy bảo thằng này hơi thiên sáng và harsh, sợ kết hợp với chất âm khô của ATC thì sợ ko hợp nghe nhạc nhẹ, trữ tình (em nghe tạp mỗi thứ một ít). Trong đám bác gợi ý cái nào chất âm mềm và ấm hơn vậy ạ?

2. CuongAcoustic

CuongAcoustic Advanced Member

Nếu nhạc nhẹ và chữ tình thì bác thử rogue sphinx hoặc hegel nhé. Với các hãng khác bác có thể điều chỉnh theo gu nhạc bằng nguồn phát, dây dẫn phụ kiện,...

3. đinhchun

đinhchun Advanced Member

Thank you bác nhà quê nhé
    Để em đặt cái chân mới, chân cũ em đặt theo kt của vansan.

4. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Sợ gì, sáng và sắc thì phối ghép là ok hết.

5. Anhnguyen6886

Anhnguyen6886 Approved Member

Xin chào các bác. E đang muốn lên đời nên cần bán em ATC 7V3 hình thức đẹp zin còn thùng xốp. Bác nào có cặp 11V2 giao lưu cũng dc ạ em bù thêm tiền

Last edited: 17/2/19
    Dũng TK likes this.
  6. giang_asl_8

Vậy bác tư vấn giúp em nên chọn nguồn phát và loại dây loa gì thì hợp luôn với, cho krell 300i ạ.

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chịu khó vào sơn Hà Audio . Có vài con cho bạn chọn

tamdamsg likes this.
  8. Anti_Snob

Anti_Snob Approved Member

Sơn Hà làm gì có con ATC nào để chon đâu?

Last edited: 17/2/19
  9. tamdamsg

tamdamsg Advanced Member

Thanks bác, em hỏi rồi không có Bác ạ, vs muốn nghe chất âm ATC ntn! Mà không có cơ hội cung buồn.

10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Ôi giời ơi , mắt mũi đeo kính nên kèm nhèm . Thiên Hà audio đang rao bán con ATC scm 40 -giá 146 giảm xuống còn 118 triệu .
    Thông số . giải tầng 48-22 kHz ; độ nhậy 85 dB ; công suất ampli đề nghị 75-300 W , 8 ohm ; nặng 31 kg .
    Chưa nghe nên không dám nói nhưng nhìn vào thông số thấy không ấn tượng lắm .
    Sorry nhé

11. tamdamsg

tamdamsg Advanced Member

Cái đó ngoài HAN bác ơi, e ở SGN bác ạ. Sonha vs Thiênha @ nghe mới cảm nhận nhìn sao cảm nhận được Bác.

12. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn đúng khi nói phải nghe mới cảm nhận được .
    Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì thông số của nhà sx cũng là 1 nhân tố để đánh giá sơ bộ con loa .Sơ bộ thôi .
    Tầng số thấp có 48 Hz là không thấp . Muốn tiếng bass hay thì phải 40 Hz trở xuống . Nếu được 35-30 Hz thì rất tuyệt .
    Độ nhạy có 85 dB là không cao > khó đánh . Vì vậy nhà sx yêu cầu ampli phải từ 70 W cho tới 300 W .
    Vài lời cho vui thôi , không có ý gì đâu nhé .

tamdamsg likes this.
  13. giang_asl_8

Hiện em nhắm được 1 em Hegel H160, và H300, giá thằng sau hơn khoảng $400. Vậy ở đây ai đã có kinh nghiệm về cặp này tư vấn giúp em nên đầu tư cho em nào với ạ. Mấy tính năng kết nối như airplay hay DLNA của H160 thì với em cũng không cần thiết lắm, chỉ ưu tiên về chất lượng âm thanh. Nếu H160 không hay hơn thì em ráng múc luôn H300 để dư dã power chút phòng khi nâng cấp loa cần công suất cao hơn về sau.
    Với lại không rõ là khi dùng amp dư công suất thì nó có luôn chạy full công suất hay ghép loa thế nào thì nó cung cấp bấy nhiêu thôi ạ? Về lâu dài vụ toả nhiệt với tiền điện cũng nên lưu tâm nhỉ :D
    P/S: em mua về ghép với ATC SCM11.

Last edited: 23/2/19
  14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình chấm con H 300 . Vay bạn bè 400 đô rồi đi cày trả nợ sau

giang_asl_8 likes this.
  15. CuongAcoustic

Nếu bác ưu tiên chất lượng âm thanh khi đánh Atc 11 thì nên mua h160, đừng quá quan tâm đến việc đầu tư tương lai và tiền điện.

giang_asl_8 likes this.
  16. giang_asl_8

Chết thật, có 2 góp ý thì mỗi ý chọn 1 model, thế thì em lại bí tiếp rồi ☹️
    @CuongAcoustic: thực ra vụ đầu tư tương lai với tiền điện chỉ là yếu tố phụ. Cái chính là em thấy nhiều bác trong này bảo loa ATC cứ ghép amp càng khoẻ thì càng ra hết chất, nên em mới lăn tăn em H300. Em cũng nghỉ H160 ra sau nên chắc cũng phải hay hơn phần nào các đời cũ. Chỉ là ko rõ cái “phần nào” đó là bao nhiêu, có bù lại thua kém về công suất hay ko thôi.
    Mong các cao thủ tiếp tục góp ý.

dungvinh likes this.
  17. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn có biết chút tiếng Anh không ? Chịu khó vào tạp chí Absolute Sounds sẽ rõ họ khen ra sao ???
    Công suất con 300 gần gấp đôi con 160
    Giá thành cũng gần gấp đôi . một con 5500 , con kia 3500 us
    một con nặng 24 kg , con kia 19 kg
    Thời gian sx chênh nhau có 3 năm = nghĩa là cùng đời . Thời gian sx phải chênh nhau 10 -12 năm mới gọi là khác đời .
    Nếu là mình thì dù chênh nhau 1000 đô mình cũng chơi luôn con công suất gần gấp đôi .
    Con loa của mình yêu cầu công suất từ 60 tới 250 W . Mình chơi con power công suất 400 W = ngon cực kỳ

dungvinh likes this.
  18. CuongAcoustic

Em đã từng chơi h300 gần 1 năm với ATC 20, ATC 7v3 và hiện giờ vẫn đang chơi ATC 11v2 nhưng h300 thì đã bán từ lâu. Biết là ATC phối với Amp công suất, nguồn càng lớn càng hay nhưng vẫn phải xét đến yếu tố có phù hợp hay không? Tại sao Amp hãng là ATC Sia2 - 150 cs chỉ có 150w mà lại đánh mượt mà và hay hầu hết các cặp ATC 7,11,19,40 và 20? Amp hãng khác muốn đạt được sự mượt mà đó phải tốn rất nhiều dây dẫn, phụ kiện khác hỗ trợ.

dungvinh and giang_asl_8 like this.
  19. tu quang vinh

tu quang vinh Advanced Member

Mình chơi nhạc cũng tầm hơn 10 năm lúc mới chơi cứ mỗi năm là đổi ít nhất là 2 bộ ( gồm loa và amly ) cho đến một ngày nào đó tầm gần 5 năm sau khi lang thang thấy co đôi loa ngộ ngộ tuy bé nhưng nó nặng khiếp thế là cơ duyên bén tới giờ cứ ôm chặt em ATC SCM 12 với cái pow cỏ PASS LABS X150 nghe mãi mà không giám mơ tưởng tới con ghệ nào khác hihihi.... phải nói càng nghe càng khó bỏ chất âm ATC tuy chất âm em nó khi mới nghe cỏ vẻ không được nịnh tai giống như mấy chú JBL ... nhưng sau đó nó như một thứ ma lực nào đó mà nghe mãi không biết chán, mình có vài lời chia sẽ sau gần 5 năm nghe em nó đến bây giờ vẫn đang nghe.

20. CuongAcoustic

Em bán ATC đi và chơi loa khác, đến nhà mấy anh bạn nghe các hãng để tham khảo nhưng cũng không thể quên được chất ATC đành ôm 11 về nghe :D

21. CuongAcoustic

Biết là trong audio thêm tiền là thêm tiếng nhưng không phải lúc nào cũng đúng bác ơi, thế nên người ta mới cần đến nghệ thuật phối ghép. Hầu hết các hãng sx đồ audio đều hay và có triết lý riêng nhưng nhiều khi cứ bị đổ oan là không hay vì sự chủ quan trong phối ghép

giang_asl_8 likes this.
  22. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Em lại nhớ và thèm đc nghe lại ATC 10 thôi! Có ai thấy nó đần và chán thì ới em a!

23. giang_asl_8

Chắc là ý trời, nên ông rao bán H160 đổi ý không chịu ship quốc tế nữa, nên rốt cuộc em xuống tay với em H300. Chứ canh me cả tháng rồi cũng oải.
    Loa đã có, amply chờ hàng về, giờ còn tiết mục dây nhợ cho 2 ẻm. Các bác giúp thì giúp cho trót, tư vấn em ít thông tin nên dùng dây loa gì hợp mà giá ổn, tầm 3tr đổ lại không ạ? Nghe bảo dây có thể điều chỉnh được âm sắc, ko biết dây rẻ tiền thì thế nào. Em nghe tạp nhưng chủ yếu nhạc nhẹ, pop, vocal.
    Kính nhờ các bác.

24. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

3tr chả có dây j ra hồn đâu bác, nghe chán lại đổ tại loa ko hay đấy bác

giang_asl_8 likes this.
  25. giang_asl_8

Hoá ra dây nhợ cũng nhiêu khê thế ạ :( Thế 3-5tr, hàng 2nd thì có cái nào ra hồn không bác :(

Share This Page

Loading...