Loa ATC cùng vào chia sẻ!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Niagara, 25/8/10.

1. CuongAcoustic

CuongAcoustic Advanced Member

Càng mở to càng phê anh ạ. Anh cứ chơi thử sang dòng classic sẽ rõ, các dải nó kiểm soát tốt hơn dòng entry rất nhiều.

2. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Chưa thấy Cụ nêu về Harmonic, Dynamic, giàu tư liệu hay không, độ Analog thế nào, Micro, Detail, Clarity, Moment, không gian 3D sân khấu sắc nét, focus.
    À thế dòng pro với dòng classic nó khác nhiều không Cụ?

3. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Úi giời, em tai trâu chỉ biết nghe dải thôi. Shop bật Black Metal với Thrash Metal em nghe thấy phê lòi như nghe show trực tiếp, bass rầm rầm, lực và sâu mà vẫn dễ chịu thế là hay lắm rồi, chứ e có phải nhà thẩm âm học đâu mà phân tích sâu xa hả cụ :D

Last edited: 15/10/19
    CuongAcoustic likes this.
  4. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

Vẫn hơn khối người Bác ạ! Nhất là những người tự cho là “ thâm niên” rồi định hướng người khác phải chơi thế này ... thế nọ, thi thoảng phán 1,2 câu nghe rất cao siêu, giáo điều, phóng đại, thần thánh hoá cái sự nghe và xa vời thực tế.:)

TannoyGold likes this.
  5. longnhaque

Nghe là phải Harmonic, Dynamic, giàu tư liệu, độ Analog, Micro, Detail, Clarity, Moment, không gian 3D sân khấu sắc nét, focus. Thế là vừa đúng vừa không giáo điều. Cụ nhể.

6. takayo965

takayo965 Approved Member

Bộ quad đó sẽ không hợp với nó mặc dù hãng này rất hay. Theo em bác tìm bộ pre pow rotel đảm bảo cũng rất ngon bổ rẻ

7. longnhaque

Qua đây Em biết tại sao nhiều Cụ rơi 12P pro roài. Kính các Bác vài clip nhân dịp HN chuyển gió

8. vodanhkhach

12 tẩn bởi d400 hả bác longnhaque? Nghe mạch lạc lắm! Tannoy tiếng ko vững lắm!

longnhaque likes this.
  9. longnhaque

Vâng, D400 đó Bác. Tannoy E chưa thấy nó hơn ATC bao giờ mặc dù ghép với Dev là hơn nhiều lắm so với Tube amp rồi đó ạ. Tiện đây hỏi Bác đã từng nghe ghép ATC với Nagra hay FM Acoustic bao giờ chưa?

10. vodanhkhach

Có bác nk31 đã từng ghép 20SL với Nagra đấy!

11. longnhaque

Nhưng hình như không được nên Bác ấy bán Nagra rồi hay sao đó Bác.

12. thamvuky

thamvuky Advanced Member

chà . nghe quen thật đấy . cụ có trong cai group loa nhỏ ko

13. tu quang vinh

tu quang vinh Advanced Member

Chơi loa ATC các cụ cứ lựa loại vếu to mà chơi vd: ATC 10; 12; 20 vếu sẽ rất to còn mấy em số lẻ vếu nhỏ đừng quan tâm.

14. ProArmy01

E biết cái Group đấy nhưng không bao giờ comment, vì nó rất vô nghĩa...

thamvuky likes this.
  15. longnhaque

Là sao hả Cụ? E dáng loa 11 với 12, 16 nó na ná giống nhau, loa SCM 7 cũng số lẻ sao nó cũng to to. Vả lại, cặp 12 Cụ nói hay nhưng Em thấy như mứt ý, chơi ATC là cứ phải Active cỡ 16 trở lên nó mới focus, dynamic....

16. ProArmy01

Loa ATC 12 dòng Pro, nghe Home nó như con ngựa hoang bị nhốt trong chuồng, muốn " thuần " đc nó không đơn giản, một số ý kiến tự tin cho rằng " dễ ghép " đã phải vỡ mặt vì: Một là ghép nó rất khó nghe (ghép ba lăng nhăng); Hai là chê Loa không hay (cũng do ghép ba lăng nhăng)... túm lại Loa hay mà ghép không hay được là do " ghép Ba Lăng Nhăng, Còn chê loa không hay thì tốt nhất nên " Xem lại mình có phải người chơi ATC hay không"....

TannoyGold and CuongAcoustic like this.
  17. longnhaque

Theo kinh nghiệm của Em và tham khảo thế giới cho thấy loa ATC 12 nói riêng và loa ATC nói chung được phối ghép đa dạng, kể cả ba lăng nhăng thì nó mới đỡ bị nhốt trong chuồng. Thế nhưng, Em thấy có nhiều Audiophile cứ ngốc nghếch áp đặt cảm nhận về Harmonic, Dynamic, Analog, Micro, Detail, Clarity, Moment, không gian 3D rồi sân khấu sắc nét .v.v. cho ATC nhưng thực ra đó là bắt cái chuẩn mực nó đi sai hướng trở thành ba lăng nhăng, những Audiophile này Em cho rằng có những nét rất giống đại cao thủ Châu Bá Thông trong truyện của Kim Dung.
    Nhưng dù sao cặp loa ATC SCM-12 Pro vẫn là cặp vớ vẩn, nghe như mứt.

huyhl likes this.
  18. Brittlebone

Brittlebone Advanced Member

Thớt này càng ngày càng trở thành thớt riêng của một số Đại cao thủ vào thi triển, không còn là nơi chia sẻ kinh nghiệm phối ghép đồ audio nói chung và đồ ATC nói riêng. Em đi ra và xin hết ạ...kkk

Last edited: 29/10/19
    anhton82 and longnhaque like this.
  19. ProArmy01

Loa nào cũng đc phối ghép "đa dạng" cả, chả phải mỗi loa ATC, vấn đề ở chỗ người chơi có thể phối ghép đa dạng dựa trên " âm sắc" họ thích nghe, chứ chưa nghe thấy phối ghép đa dạng là phải " dây rẻ tiền mới hay" " dây đắt tiền nghe bèn bẹt"... quá khó hiểu.
    Và cũng chả có khái niệm gì gọi là áp đặt, cái này gọi là phải có “ tiêu chí” “ tham chiếu “ để thực hiện việc phối ghép. Hơn nữa đâu phải mỗi Atc, hãng nào cũng vậy thôi, ghép tới thì đều phải dựa trên những “ tiêu chí” “ tham chiếu” này cả. Nó là cơ sở cơ bản trong việc chơi âm thanh nói chung, nó chả quy ước Atc phải thế này, Atc phải thế kia...
    Nếu không có tiêu chí tham chiếu vậy lấy cái gì thực hiện phối ghép? Hay chỉ cần phối ghép theo kiểu giáo điều như nghe “ không đứng lên đc” nghe “ mềm” , nghe “ cứng” .... đọc mãi vẫn chả hiểu nó là cái gì cả.... “ chắc đây mới gọi là cái chuẩn mực “ của ai đó... và lại còn “ bắt cái chuẩn mực này đi sai hướng” nghe lại càng thần thánh làm sao, mỗi mấy câu: “cứng-mềm-không đứng lên đc “ đã không đứng lên được thì cũng không biết có thể đi đâu được nữa, ngôn từ quá dễ hiểu mà nhỉ. :)
    Họ bảo Atc12 Pro nghe “ như mứt” chứng tỏ cái hãng Atc này cũng chuẩn mực như mứt” nên mới sản xuất ra cái loa kêu theo chuẩn mực “ như mứt”. Càng nghe họ nói càng không hiểu cái hãng Atc này họ có chuẩn mực nào không?
    Vậy là có người nghe thiên hạ đồn, cũng hăng hái bê về, ghép nghe như hạch, xong lại đi tìm hiểu “tham khảo thế giới” theo lời họ nói và ” không thấy có trích dẫn” cụ thể nội dung họ tham khảo thế giới là gì, còn thực hư thế nào chắc chỉ họ biết.
    Ps: Cơ hội quá tốt cho Bác nào thích Atc12 Pro, chuẩn bị hốt đẹp, “ Loa như mứt” chắc giá cũng “ như mứt”. :D

Last edited: 29/10/19
  20. imcc

imcc Advanced Member

IMG_3115.JPG Mới kiếm dc đôi loa còi mà chưa biết cho em ấy giao phối với amp gì

21. longnhaque

Bác cứ tham khảo các Cụ nào có kinh nghiệm, đặc biệt là của Cụ mà nick có chữ pro mà Em không nhớ lắm. Chuẩn đới Cụ.

Last edited: 30/10/19
  22. ProArmy01

Cụ mới cặp với Atc phải hỏi mấy Cụ mà ghép đc “ đa dạng” mới đi đc đúng “ chuẩn mực” không bị đi “ sai hướng”. :p

23. imcc

imcc Advanced Member

Cụ cho e hỏi cụ nào đã ghép dc " đa dạng" vậy???

24. ProArmy01

E cũng không rõ lắm đâu ạ, nhưng hình như có Cụ gì đó ở trên nhận như vậy thì phải. Cũng có thể e nhầm :p

imcc likes this.
  25. imcc

imcc Advanced Member

Em mới tập toẹ chơi audio đang cần các cụ chỉ bảo thêm

ProArmy01 likes this.

Share This Page

Loading...