Loa ATC cùng vào chia sẻ!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Niagara, 25/8/10.

1. CuongAcoustic

CuongAcoustic Advanced Member

Bác chịu khó đọc lại các chia sẻ trong box này, từ trang 16x trở đi ấy, có thời gian thì đọc từ đầu càng tốt :D. Chứ đừng nhảy vào "đấu trường" cùng 2 cụ trên, em theo dõi thôi mà chỉ muốn ... đập đầu vào loa :confused:

ProArmy01 likes this.
  2. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Trẻ trâu nên muốn thể hiện tí thôi, các Cụ đại xá. Hihi

3. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

Thấy nhiều người bị "chụp mũ trẻ trâu " nhưng bình thường họ rất nhẹ nhàng kín tiếng, ít khi chụp ảnh, quay video khoe khoang chơi nhiều loa hay, ghép nhiều đồ đánh " hịn ", ít thấy họ dơ tay 5 ngón chỉ trỏ bảo người khác phải thế này hay thế kia, họ chỉ phân tích dựa trên cơ sở lập luận khoa học giản đơn khi gặp phải những ý kiến nặng tính chủ quan cá nhân, giáo điều áp đặt theo kiểu cái này là đúng, cái kia là chuẩn mực, gặp phải những “ phán” cao siêu thần thánh nghe như phạm trù siêu tưởng, khoa học siêu thực đối lập, gặp phải những ý kiến nâng bản thân lên quá cao ngoài phạm trù thưởng thức âm nhạc, khoa học, biến tướng việc nghe trở thành tôn giáo hoang tưởng, xa rời cuộc sống hiên thực... quá phức tạp cho bản chất con người.
    Cuối cùng không biết " trẻ trâu" là thực sự hay " trâu già " là có thật. :)

Last edited: 30/10/19
    TannoyGold likes this.
  4. longnhaque

Oài, các Cụ trong này đa phần toàn trâu già hết nên Cụ không cần viết nhiều đến thế đâu. Hi hi.

5. ProArmy01

Oh... Vậy là có những cá nhân tự cho rằng bản thân mình là quy ước, là tham chiếu, là chuẩn mực của nhân cách con người, là trung tâm của sự vận hành vũ trụ... tự hoang tưởng rằng ai cũng giống mình, phải như mình mới là chân lý... thế... chịu. Không thể không “ Cam Bái Hạ Phong” :p

6. Anhnguyen6886

Anhnguyen6886 Approved Member

Xin các bác hạ hoả. Cùng nhau đóng góp cho topic ATC.
    Em share link youtube họ đánh atc 11 bằng monoblock classe nghe hãi hùng quá

7. TannoyGold

TannoyGold Advanced Member

em thì chả thấy hãi gì ATC :)

ProArmy01 likes this.
  8. phi_phi

phi_phi Advanced Member

Loa ATC ra đời ở anh quốc nên các bác cứ thử Atc 11 , 12 với các âm ly của anh như Roksan k3 và Exposure 3010s2 xem sao .Thông số kỹ thuật của hai âm ly này em thấy khá phù hợp và cùng chất âm của người anh , cũng không cần phải âm ly quá đắt đâu . Chú ý thêm hệ thống dây loa ,dây tín hiệu và dây nguồn nữa là ok .Một điều đáng chú ý là loa Atc khá hay nhưng ở Việt Nam trong vài năm trở lại đây có nhiều bác chơi Atc dường như vẫn chưa tìm được âm ly nào ưng ý .Khi mua âm ly ghép với Atc nên mang theo loa và ghép thử , đôi tai sẽ cảm nhận không sai đâu , nếu hay mình mua còn không ưng ý mình tìm tiếp

Last edited: 31/10/19
  9. longnhaque

Thế amp Pháp có ổn không Cụ

10. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Em cũng đánh bằng Primare, Thụy Điển! Ko cứ gì loa Anh phải đánh bằng ampli Anh. Tùy theo phối ghép của mỗi ng thôi.

11. phi_phi

phi_phi Advanced Member

Được đó bác long , nghe rất khoáng đạt , em nghe thấy bass của atc nâng nâng có độ dẩy mềm mại , bass của atc hình như họ tập trung vào dải bass trung cao , trung thì nghe sắc nét chi tiết hay đó bác , bác ghép với âm ly gì đó . Vâng bác vodanhkhach ý em là các bác cứ thử âm ly thấy hay và hợp chất âm mình yêu thích mình ghép ạ , đúng như bác nói điều quan trọng là thấy được niềm yêu âm nhạc trong bộ dàn của mình và thích nó

Last edited: 2/11/19
  12. longnhaque

Tiện thể Bác thẩm luôn cho Em giữa 12pro và 20sl pro ghép với Devialet D400 thì nên giữ cặp nào, bản thân E thấy cả 2 đều nghe như mứt

13. vodanhkhach

Em đang thu mua mứt to! Bác để em cặp mứt 20 nhé! Giá yêu nhé, vì mứt mà!

ProArmy01 and CuongAcoustic like this.
  14. CuongAcoustic

ca này khó, theo em thì bác cho lên đường hết cho đỡ tội cái tai, ép nó ăn mứt tội em nó quá :)

longnhaque and ProArmy01 like this.
  15. CuongAcoustic

Em lại đang máu trải nghiệm 20ASL Pro mà không biết trên này có bác nào chán không?
    Chứ 2 cặp này cũng đang làm em phân vân như bác Longnhaque :(

longnhaque likes this.
  16. longnhaque

Chuyển sang Active là chuẩn đới Cụ, nhưng cặp 20ASL Pro thì hơi ít hàng cũ, Em mà như Cụ là Em tới luôn đới.

CuongAcoustic likes this.
  17. Kavat

Kavat Advanced Member

E thấy bảo chất loa Anh bị hơi dính. Ko chi tiết. Ấm áp hợp vocal hơn là cac dòng khac như giao hưởng hay rock. ATC có thế ko cac bac.

18. vodanhkhach

Dính bết lắm bác ạ! Ko nghe nhạc nhanh mạnh đc!

Kavat likes this.
  19. Kavat

Kavat Advanced Member

E thấy ATC nhiều người hâm mộ mà trên chợ đồ cũ cứ hở ra là bán hêt. Sao it thấy phân phối ở VN cã bac nhỉ.

Hai hiệu loa khac là Spendor và Harbeth cũng vậy.

20. ProArmy01

Thế mới thấy quá nhiều người chơi Audio nghe có vẻ lão làng, luôn ra cái vẻ cao siêu, uyên thâm mà lại mơ hồ không hiểu gì về kiến thức âm thanh cơ bản của việc nghe phát lại.( người chơi Audio chỉ là người nghe các thiết bị thực hiện việc phát lại)
    Nghe Live và nghe phát lại là 2 hệ quy chiếu hoàn toàn khác nhau.
    Nghe Live âm thanh nó tương tác trực tiếp với phòng biểu diễn và nó là âm thanh duy nhất chỉ có tại phòng nghe đó, không gian nghe đó...
    Còn nghe phát lại là nghe tư duy và triết lý của người kỹ sư thực hiện việc thu và hiệu chỉnh âm thanh với bộ trộn và bàn mix khác nhau trước khi cho ra sản phẩm phát lại, chưa kể có rất rất nhiều hãng thu âm khác nhau và mỗi hãng cũng có cách xử lý thu phát lại khác nhau, đến cuối cùng một sản phẩm âm thanh phát lại nó không còn nguyên bản và hoàn toàn khác biệt so với bản Live.( Một ví dụ dễ hiểu nhất là khi thu âm bản Live có nhiều sạn còn bản thu phát lại đã được kỹ sư thu âm họ xử lý hết những vết sạn để bản phát lại đc sắc nét, mượt mà, dễ nghe).
    Nói tóm lại nghe Live là bản duy nhất tại cái phòng nghe cố định đã được xây dựng. Còn người chơi thiết bị Audio chỉ là người nghe phát lại bản thu đã được thực hiện bởi các hãng ghi âm. Mục đính tối thượng của hệ thống âm thanh là truyền tải thật tốt toàn bộ tư liệu của bản ghi âm đã được phát hành của các hãng sản xuất tái phẩm ghi âm, chứ không phải là truyền tải nguyên bản cái bản Live. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người chơi âm thanh lại có phòng nghe, không gian nghe khác nhau, hệ thống khác nhau ... Nhưng lại hoang tưởng đòi hỏi hệ thống đủ loại thiết bị với phòng nghe 7 sắc cầu vồng phải thực hiện việc tái tạo lại cái bản Live tại phòng nghe duy nhất tại thời điểm tổ chức biểu diễn bản nhạc đó... và cho rằng nghe không giống bản Live là hệ thống đang bị sai trong khi không hiểu rằng chúng nằm trên hệ quy chiếu khác hẳn nhau, cho nên việc cố áp đặt việc nghe phát tại Home phải nghe giống như nghe Live thực sự là một tư duy mù quáng, mất phương hướng, không có trình độ và không hiểu gì về việc chơi thiết bị âm thanh cũng như cách thưởng thức các bản phát lại... thật buồn cho cái nghiệp chơi và tư duy ấu trĩ kiểu này.:(

San68, aneee and CuongAcoustic like this.
  21. CuongAcoustic

Mỗi người đều có 1 lý lẽ riêng, từ góc nhìn của em thì thấy những tranh luận trên có chỗ đúng, chỗ sai, tranh luận mãi cũng không đi đến đâu, nó chỉ thêm nặng nề và mất hòa khí. Vậy nên em nghĩ hai bác nên tạm dừng việc tranh luận ở đây cho anh em đỡ "buồn lây" ạ. Em cảm ơn!

ProArmy01 likes this.
  22. ProArmy01

Tiếc rằng luôn có những người thích đá qua đá lại, vả lên vả xuống Bác ạ! E dừng khá lâu mà cứ mấy ngày họ lại đá đệm vào 1 câu có vẻ rất cay cú. Cây muốn lặng mà gió chẳng đừng thế đấy:)

CuongAcoustic likes this.
  23. longnhaque

Kể từ lúc nhận ra "đại cao thủ" thì Em xin thua rồi Cụ ơi. Một lần nữa Em tuyên bố xin thua "đại cao thủ" RỒ. Nhé.
    Dù sao Em vẫn thấy cặp 12pro và 20SL Pro nghe như mứt, tiếng nát và choang choác kiểu loa bose, rất khó chịu. Nếu Cụ nào vẫn cứ yêu ATC thì chuyển hướng Active xem sao chứ chơi Passive khó quá.
    P/s: Em cũng đã ghép 12pro với ATC P2 dual mono power nhưng vẫn như mứt. Không thể nghe được.

24. ProArmy01

Ai đó chụp hình dùm con P2 lên thay cho lời nói chứ nhỉ? Hay chỉ là nói cho hoành trang? Hơn nữa ghép với P2 mà vẫn K hay thì càng chứng tỏ trình độ và tư duy phối ghép, cách chọn lựa phụ kiện nó ba lăng nhăng thế nào?

25. CuongAcoustic

Nó là dòng kiểm âm nên nếu phối ghép đơn giản thì không phải ai cũng nghe được bác ạ. Để dễ nghe, dễ phối hơn thì bác chơi dòng classic sẽ thấy nó gần gũi hơn, còn vẫn giữ 2 em trên thì phải tinh chỉnh nhiều :)

ProArmy01 likes this.

Share This Page

Loading...