Loa ATC cùng vào chia sẻ!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Niagara, 25/8/10.

1. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

Khách quan ở đây là mọi người đánh giá nó bằng cái “ gout “ cá nhân, k phải bằng góc độ kỹ thuật, khai thác... đấy gọi là chủ quan, chứ khách quan gì.
    Hơn nữa... mới chỉ nghe Video, chưa nghe trực tiếp bao giờ, có 1 Cụ nghe trực tiếp đã có lời đấy ạ.
    E là người thực hiện phối ghép 2 hệ thống, e rõ hơn ai hết, bản thân e không thích cái chất Class A của thằng Gryphon, nhưng không phải vì thế mà e chê nó, thời điểm hiện tại đã thay Dave bằng Bartok, e nghe e đánh giá nó hay nhất rồi, hay nhất so với tất cả thời điểm trước đó. Cá nhân e đánh giá: trước đó dùng Dave e cho rằng chưa bằng nhà e, nhưng thay Bartok hiện tại e đánh giá nó hay như nhà e... hay này là về mặt phối ghép, khai thác, không phải nó có đặc tính âm thanh hay như nhà e... chứ e vẫn không thích cái chất Class A kia...
    Đấy gọi là “khách quan” đánh giá... Có vẻ nhiều người nói ra đc cụm từ khách quan nhưng không hiểu cách vận hành nó như nào, giống như chém gió về thuật ngữ chuyên môn Audio...

2. rockloccoc

rockloccoc Advanced Member

Đọc xong phần tranh luận của các bác + suy nghĩ của em, rút ra 1 điều: Magico dành cho số đông, ATC dành cho số ít. Mà số đông thì đương nhiên áp đảo số ít rồi. Việc tranh luận, phản biện là rất tốt, nhưng để chứng minh đúng sai là rất khó.
    So sánh hơi khập khiễng thế này, những người tài trên thế giới thường đi ngược lại với số đông, tạo ra lối đi riêng, phong cách riêng, xu thế riêng (chứ không chạy theo xu thế) và vì thế họ thường kiếm rất nhiều tiền từ số đông :D

CuongAcoustic and ProArmy01 like this.
  3. ProArmy01

Bác là người được nghe trực tiếp, trải nghiệm đủ rõ ràng về cả 2 hệ thống... thì sự đánh giá của Bác... dù đúng, dù sai... nó vẫn đáng tin cậy hơn tất cả những đánh giá khi chỉ thực hiện việc nghe qua Video, vì vốn Video thu lại nó không đảm bảo về kỹ thuật ghi âm, nên bản thu lại sẽ có rất nhiều thiếu sót, nhiều tư liệu bị mất, bị bỏ qua, hoặc không thể hiện đúng trong bản thu... dẫn đến sai số cho việc đánh giá qua Video là rất lớn, rất không đáng tin cậy... Hơn nữa số đông chỉ thể hiện là có nhiều người tham gia, chứ nó không khẳng định việc nhiều người có “trình độ thực sự” tham gia đánh giá.
    Vậy để cho việc đánh giá này có cơ sở hơn, thì lấy một tham chiếu cơ bản về khoa học, âm học, nhạc lý ... chính là biện pháp đáng tin cậy nhất. Nhưng có vẻ ở đây toàn trường phái “phản kỹ thuật” phản cái gốc rễ đã xây dựng lên nền Audio...

rockloccoc likes this.
  4. rockloccoc

Vậy mấu chốt vấn đề ở đây là các bác ấy đang đánh giá qua video, bác đang đánh giá là người trực tiếp trải nghiệm. Vì thế rõ ràng là khó có thể có sự thống nhất về quan điểm âm học, hay dở..... Do vậy em đề nghị kết thúc tranh luận ở đây để cùng nhau đón cái Tết đã đến...mông rồi ! :)

San68 and ProArmy01 like this.
  5. thangdttc

thangdttc Approved Member

bác chắc gần nhà hai cậu này, hôm nào cần nhẹ nhàng thư thả mạnh bạo qua nhà em nghe YG nhé, chém tý cho vui, e cũng cùng đội này giống bác

San68, ProArmy01 and rockloccoc like this.
  6. rockloccoc

Vâng, vậy tốt quá. Hôm nào xin phép qua bác thăm thú hệ thống và "chém gió" cho vui. Cám ơn bác nhiều.

thangdttc likes this.
  7. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Nói chung bác thấy bộ của bác hay là đc rồi. Miễn là đừng nghĩ mình giỏi hơn người khác, tai nghe tốt hơn hay trình độ phối ghép cao hơn.... Cái đó cứ để người khác đánh giá, có cố thể hiện cũng ko có tác dụng gì đâu. Như thế là ko khách quan :D

Satuki, anhton82, aka_hn and 2 others like this.
  8. TannoyGold

TannoyGold Advanced Member

Có mấy ông chơi ATC mà cũng lên được 200 trang.... loa này ghê thặc đoá chớ ko phải zừa đâu :)

9. ProArmy01

E “vô cùng tôn trọng” những đánh giá có tính xây dựng, bám sát cơ sở nhạc lý ban đầu... Nói có sách, mách có chứng... đừng chém gió cho phiêu là đc. Còn hay dở gì là việc của bộ Audio nó làm... Tiếc rằng e không thấy việc đó trên đây. E biết vài Cụ k có nick trên này nhưng giao lưu với họ rất ý nghĩa... họ đánh giá chuẩn, chính xác, xây dựng được cơ sở tham chiếu vững chắc... Họ “ không nói phét, chém gió”...

10. hamzui

hamzui Advanced Member

ATC bookselft thì cặp nào là đỉnh nhất hả các bác?

11. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Cặp này, nếu tính là bs: :D

anhton82 and hamzui like this.
  12. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Em thấy bác có nói đến “nhạc lý”, bác là dân học nhạc viện ra hay là người biết chơi nhạc cụ. Em cũng đang cần thỉnh giáo với bác vài câu nếu bác thực sự là dân được đào tạo về nhạc.

anhton82 likes this.
  13. duyen38

duyen38 Advanced Member

Nói cho sang
    Bác chuối hỏi chuối thế! Nhiều lúc tỏ ra nguy hiểm nói cho sang mồm chút thôi mà.

Satuki, anhton82, huyhl and 1 other person like this.
  14. ProArmy01

Nói vậy cứ phải dân nhạc viện mới biết nghe nhạc, còn ông nào không xuất thân nhạc viện mà chơi audio chắc toàn vớ vẩn... tư duy “ tối” quá thể... Mà dân nhạc viện cũng chỉ biết nghe nhạc, chứ về kỹ thuật âm học, về khoa học âm thanh chắc gì đã biết... Nhạc lý muốn nói là lý thuyết về âm thanh nói chung, k phải nhạc lý hiểu theo nghĩa biết soạn nhạc viết nhạc...
    Tiếp chuyện mấy thành phần “ tư duy tối... “ này khó chịu thật...
    Ngoài biết thi thoảng vào xỉa xói mấy câu ra thì có bao giờ viết nổi 1 bài phân tích lý luận ra hồn nào đâu... trình độ ngữ này... có muốn nói cho “ sang mồm”, viết cho có ý nghĩa tham khảo cũng không đủ khả năng, xét gì đến “ nghe đc cho sang” cái món Audio.
    Xin phép không tiếp tục tiếp chuyện mấy thành phần viết văn vô nghĩa, không có ý kiến đúng trọng tâm, trọng điểm mang tính xây dựng, đánh giá...
    Hết nhé...!

15. tuan128

tuan128 Approved Member

Em cần tìm mua ATC SCM 40v2,các Bác trong hội mình có nâng cấp xin nhượng lại em chút để trãi nghiệm ạ.

ProArmy01 likes this.
  16. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Bác ghê gớm không khác gì mụ vợ em ở nhà lúc thấy em chui vào phòng nghe nhạc:D
    Bác cố gắng viết cố gắng phân tích nhưng cố gắng kìm chế, đừng vì buôn mũ bán ế mà chụp cho người khác. Hạn chế dùng từ ngữ chuyên môn thì bài viết của bác nói chung cũng được

ProArmy01 and Vungocm1nh like this.
  17. bibong191006

bibong191006 Advanced Member

Có bác nào ghép loa ATC với amply Sonneteer Campion chưa?

18. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Em chưa bao giờ nghe phối ghép này và cũng không biết cái amp Bác nêu nó như thế nào, Em chỉ khẳng định là không hay.
    Em té

19. bibong191006

Đây bác nó đây trông mong manh lắm

20. tuan128

tuan128 Approved Member

Các Bác ơi ở TPHCM mà em muốn nghe trước khi mua thì em ghé shop nào có ạ,em xin cảm ơn.

21. CppMb

CppMb Advanced Member

Đang tìm hiểu về ATC để trải nghiệm mà vào thấy bác Pro chém ác quá nên chắc thôi :))

anhton82 likes this.
  22. bibong191006

nên thôi bác ạ, em đang kiếm amplty hơi bị khó đây

CppMb likes this.
  23. anhton82

anhton82 Advanced Member

Cứ bình tĩnh mà chơi bác @CppMb ạ. Chơi theo review của người khác chỉ là một kênh tham khảo. FC ATC chắc phải đạt top 5 phân tích bác học các kiểu ( cả chém gió nữa kaka) trong số các FC về các hãng loa trên vnav !
    Ví von vui một tí, liên hoan phim : ông bảo phim nhựa đầy tính nghệ thuật và có hồn ( nhạc tính, cảm xúc ) ông bảo phim 8k full kĩ xảo mới hay ( chi tiết, trung thực ). Hai ông ngồi cãi nhau cả tháng ko đi đến đâu các bác nhỉ.
    Hai ông đi xem triển lãm tranh. Ông bảo tranh trừu tượng mới hay, ông bảo tranh tả thực mới hay.
    Đã là nghệ thuật thì đều có tính tương đối, mặc dù nó đều có chuẩn mực, nhưng chuẩn mực thay đổi theo thời gian, theo nhóm đối tượng, theo quan điểm cá nhân..vv.
    Năm mới chúc các bác nghe nhạc vui vẻ và thảo luận nhẹ nhàng, tình cảm, bớt gân cổ tranh luận thành ra mất hay !

24. tuan128

tuan128 Approved Member

Trong Sài Gòn ko biết có Bác nào đang chơi scm 40v2 ko nhỉ,cho em xin đc nghe nhờ ạ,em rất cảm ơn.

25. ProArmy01

Cứ bắt đầu từ ATC 7 cho vui Cụ ạ, cũng rẻ cho chi phí trải nghiệm một cuộc tình, nghe thử xem Loa ATC nó có giọng loa như nào, nghe cho biết cái đã... :)
    Cụ anhton82 trên kia chắc cũng có kinh nghiệm chơi ATC 7, đủ để chia sẻ cho Cụ sơ sơ về ATC, còn sau này Cụ có thể chơi sâu hơn đc với ATC hay không thì tuỳ xem tư duy có hợp không rồi tiếp tục tính...
    Chịu khó đi giao lưu ATC nhiều, trải nghiệm nhiều rồi đưa ra đánh giá nhận định cũng chưa muộn... Giờ đánh giá sẽ không thể đi vào cốt lõi vấn đề đc.:)

anhton82 likes this.

Share This Page

Loading...