Loa ATC cùng vào chia sẻ!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Niagara, 25/8/10.

1. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Chất âm thay đổi theo hướng ấm áp, gần gũi, dễ nghe. Nếu xét tổng thể thì elac 243 vẫn hay hơn scm-7v3. Việc thay đổi đồ kéo như thế nào thì khó nói lắm, Bác PM cho Bác ProArmy01 nhé.

qwert123_123 likes this.
  2. qwert123_123

qwert123_123 Advanced Member

Vâng, em cảm ơn tư vấn của bác ạ. Nhận định “tổng thể 243 vẫn hay hơn” khiến em tự tin hơn hẳn :D

3. nguyenlan

nguyenlan Advanced Member

Cần mua Atc 7 v2 Bác nào chán chê - HCM : 0978627351

4. Phong2368

Phong2368 Approved Member

trãi nghiệm xong em muốn ra đi scm 40v2 các Bác nhu cầu inbox em ạ.

CppMb likes this.
  5. CppMb

CppMb Advanced Member

Giá sao vậy bác. Amp ghép loại nào vậy bác?

6. longnhaque

Covid-19 vừa qua cũng đủ thời gian cho các Cụ loay hoay rồi nhỉ. Em háo hức được nghe ý kiến oánh giá của các Cụ có đồ chơi mới quá. Cụ vodanhkhach, proArmy01 cho Em ý kiến so sánh giữa 12 và 20 với, đợt rồi E cũng so và thấy 12 bắt đầu có những cái hay ho phết.

7. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

E đã đừng thẩm 20sl đâu. Em mê mẩn với 12 mãi mà chưa rời đc ý

San68 likes this.
  8. longnhaque

Cụ có đồ chơi mới còn gì, oánh gí đê để bọn Em theo phát

9. vodanhkhach

Em vẫn thế thôi, oánh bằng cặp pow primare a34.2. Đồ đánh em thấy thế là tạm ổn rồi, em thay dây rợ với phụ kiện thấy nó cũng hay lên nhiều. Hôm trc thì thay cái streamer nhạc số thì thấy nó high end lên hẳn!

nvtdien and longnhaque like this.
  10. longnhaque

Đấy đấy, cái mà làm nó hay lên nhiều đó là cái dây gì vậy Cụ?

11. vodanhkhach

12. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

Thời gian qua e cũng dành nhiều thời gian lọ mọ, về việc so sánh 12 vs 20 thế nào bản thân e cũng rất khó nói, vì khi thay đổi thành phần hệ thống và khai thác hệ thống theo thành phần mới thì mọi thứ sẽ khác đi rất nhiều, nó không còn cùng hệ quy chiếu để mà so sánh.
    Đối với Dàn e bây giờ e không dám dùng nó tham chiếu với dàn chơi 12 nữa Cụ ạ, về góc độ âm thanh thì nó khác biệt hoàn toàn, không có chút liên quan gì với Dàn cũ, thực sự thì không cùng 1 hệ tham chiếu để mà so sánh, nó không đơn giản là hơn hoặc kém, mà giống như không cùng Class với nhau, nếu dùng từ ngữ đơn giản thì e nghĩ “ số 20 lớn hơn số 12 những 8 phần theo đúng nghĩa đen” thậm chí còn hơn thế nữa, nhất là ở khoảng 5-10% cuối thì 12 không có nổi 1%.
    Đồ chơi phụ kiện, thuốc bổ thuốc lắc thì e cũng test quá nhiều, toàn thuốc “ chất “ cả. Nhưng cơ bản hệ thống của e nó đến giới hạn phối ghép rồi, muốn làm hay theo kiểu bước nhảy gần như không có khả năng, Bác nào cứ mang phụ kiện đến mà làm nó hay hơn đc thì e xin bái phục...
    E Lắp dây nguồn Shunyata V20 đầu bảng( không nghe đc), lắp Stage III, Odin 1, Ansuz D2, C2, Ansuz Resonator Darkz vào thì nó bị Trade off( chỗ hay chỗ dở) lắp Dtc vào thì tăng Details rõ nhất + một chút Microdetails nhưng lại mất sự cân bằng hài hoà, âm thanh căng thẳng, mất sự tự nhiên; Lắp 2 cục Qpoint + Ansuz Switch( dùng Cat 8 Platinum Ethernet) + Ansuz Darkz + Entreq Olympus Ten + Bộ Chuông điều âm Synergistic thì cải thiện hơn, nhưng nó chỉ là trong khoảng vài % ở cái đoạn 5-10 % điểm cuối( hài, nhịp, độ bám, độ Live(độ tương phản sân khấu), độ trong độ nét của nốt, độ phân giải tổng thể, thêm sắc thái của Âm chính và Âm bồi...), thêm mỗi phụ kiện trong chuỗi nó thêm đc 1-2% . Hơn nữa phải test và nghe một cách nghiêm túc mới thấy, nó không phải sự cách biệt ngày - đêm; E cũng test dùng cả Aurender, Lumin, Roon Nucleus(chạy Roon core) làm streamer xuất Usb vào Bartok thì Aurender hơn Lumin, Lumin lại hơn Roon Nucleus một đoạn, nhưng cả 3 giao thức này lại đều kém so với Streams trực tiếp bằng Bảrtok( nên giờ e chỉ khai thác bằng giao thức này như dùng dây Ethernet gấu, Isolate Lan, Audiophile Switch, Linear Power...) Nói chung mỗi thứ đều cải thiện “một tí” nhưng khá là vất vả để lọ mọ, thử nghiệm, khai thác theo hướng này.
    Hệ thống này Hiện e đang tham chiếu cùng dàn YG Hailey + Dan”s Agostino S250 + Dac Msb Refrence nhì bảng + Lọc Ansuz D2 + Switch Ansuz D2 + Ethernet D2 + Full dây Ansuz DTC( thiếu dây Loa, hôm cắm Odin 2 đang là hay nhất thời điểm hiện tại) + đủ loại phụ kiện đặc biệt của Ansuz, Nordost thì same same cỡ 9,5/10, mỗi hệ thống có thế mạnh riêng về trình diễn, nhưng đánh giá về tổng thể thì Dàn của e còn đạt sự cân bằng tổng thể tốt hơn, Dàn YG thì có Details, Energy, Resolution tốt hơn.

Attached Files:

Last edited: 28/3/20
  13. longnhaque

Cụ oánh giá kỹ và trung thực toá, tất cả những cái của Cụ sở hữu hiện có thể chưa có đất dùng nhưng chắc chắn sẽ có ngày dùng đến nó nên nếu được thì giữ lại làm dự phòng (Em cũng vậy). Về cặp 12, qua thực tiễn Em thấy dễ đạt được kết quả nào đó và nó còn nhiều tiềm năng có thể khai thác nếu không nghĩ đến cặp 20. Đến cặp 20, Em thấy không đơn giản để tới một kết quả cho dù là cơ bản nhất bởi em nó cần công suất, khoảng không và nếu không có 2 điều kiện đó thì Em cho rằng hơi mệt để phối ghép, thậm chí đôi cái nó lại ngược với cặp 12. Đời không như mơ nhưng nếu tới được thì nó sẽ là tiền đề để vươn tới những 50 rồi 100 và hơn thế nữa. Covid-19 chắc còn kéo dài cỡ vài tuần nên cứ yên tâm mà làm Cụ ạ.

ProArmy01 likes this.
  14. ProArmy01

E chơi P2 thì e nghĩ về mặt công suất cũng không có gì phải bàn với thông số khủng bố này, nó hoàn toàn đủ khả năng chịu tải 50.
    Tất cả những đồ e test trên kia cũng đc sử dụng test qua lại với hệ thống YG, về cơ bản thì có thể nói nó quá hay, nhưng thông qua thời gian, cường độ test rất nhiều e thấy nó không phải là một mình nó có thể kéo cả hệ thống, cái gì cũng vậy, khi ghép đến độ, mọi thứ đắp vào nó chỉ như vẽ rồng điểm mắt, nó cũng chỉ là kéo ra ở cái khoảng 5-10% điểm cuối, nó kéo thêm sự tinh tuý, tinh sảo của bản nhạc, gọt rũa, tinh chỉnh đến sự hoàn hảo của nốt nhạc bản nhạc... nhưng vẫn là không có sự cách biệt đêm - ngày như e nói, nó vẫn chỉ là vài % cuối khó kéo nhất của hệ thống.

Attached Files:

longnhaque likes this.
  15. audioinme

audioinme Advanced Member

Nếu o nhầm năm ngoái em ra bác thắng phố huế có đôi 20sl thì phải . Phòng shop bác thắng chắc cỡ 80m đồ đánh o nhớ lắm nhưng chắc cũng tương đối gấu . Nghe tiếng đầy cả phòng và em rút luôn ý định mua vì đơn giản phòng nghe nhà chưa đủ yêu cầu . Tóm lại atc theo ý chủ quan nó kén phòng chứ chưa chắc đã kén đồ gép í ;)

16. ProArmy01

Cho đến thời điểm này chơi ATC e chỉ thấy nó kén nhất 1 thứ Source( nguồn phát, nguồn điện) những cái khác tất nhiên là phải cần điều kiện đủ, nhưng so với cái Source thì chỉ là muỗi, kinh nghiệm sau khi nghe trải nghiệm rất nhiều hãng khác thì thấy ATC nó nặng cái này nhất trong tất cả những cái khác.
    Đây là với tai e thôi, còn tai người khác thì khó nói... nhiều khi chỉ cần âm thanh đủ to là hay...

longnhaque likes this.
  17. longnhaque

Cách đây mấy năm, còn nhiều Cụ sợ ATC nhưng Em phát hiện ra nếu điện nguồn làm kỹ thì chả sợ bố con thằng ATC nào, nay Cụ nói vậy Em thấy quá đúng. Nguồn phát thì Em chỉ dùng CD nên ít loay hoay nhưng nay nghe Cụ nói vậy thì có lẽ cũng thử xem sao.

ProArmy01 likes this.
  18. longnhaque

Công suất P2 cỡ 300w/ch có thể hãng gợi ý cho cả 50 nhưng Cụ cứ thử công suất lớn hơn cỡ 400w/ch xem sao bởi Cụ cứ suy ra P1 nó được gợi ý cho 12 nhưng rõ ràng ghép với P2 nó hay và đơn giản hơn hẳn.

19. ProArmy01

Kinh nghiệm của e công suất lại không quan trọng bằng Source, ít một chút hoặc vừa đủ, đều không sao cả( đương nhiên thừa thì càng tốt, không bổ âm cũng bổ dương), nhưng nó không phải vấn đề lớn... Vì nó là “cuối nguồn” rồi , e thấy phía “ đầu nguồn” nó quan trọng hơn gấp bội... Với e bây giờ thì cái gì kém nhất e dành cho Pow, ưu tiên phía “ đầu nguồn” trước.

longnhaque likes this.
  20. longnhaque

Cụ nói cũng có lý, Em cũng thử điều trị cặp Harbeth của Em xem sao bởi Em đang ghép có 80w/ch nó cứ bùng nhùng nhưng có lẽ E cũng nên tập trung vào phần nguồn phát xem sao.

21. longnhaque

Nhưng sao trước Cụ ghép P1 với 12 sau này lại lên P2?

22. an1234

an1234 Advanced Member

Hb cần dòng ra lớn, công suất lớn không đồng nghĩa việc loa hát hay

longnhaque likes this.
  23. longnhaque

Ôi, dòng lớn như thế nào hả Bác? Em đang bí vụ này nên Bác giúp Em nhé

24. ProArmy01

P2 là chuẩn bị đón 20 thôi Cụ, không hẳn vì P1 không trị tốt 12, hơn nữa P2 mới ra, cũng có một số cải thiện nhất định, về lâu về dài thì cũng khá tốt để giữ khai thác, nên nói chung xứng đáng để trải nghiệm.
    Quan điểm của e thì Source gồm nguồn phát và nguồn điện phải chất lượng, thiếu một trong hai cũng k đc.

25. longnhaque

Ấy, Cụ mẫu thuẫn nhá. Mới đây thôi Cụ còn bẩu là cặp 12 và toàn bộ những thứ Cụ đang có là chuẩn mực nhất, nay Cụ lại bẩu có kế hoạch lên 20 từ trước mới rước P2 về. Rồi lại còn bao nhiêu thứ không phù hợp với cặp 20 nữa đang cần điều chỉnh.
    Haizzz. Đọc tin Covid-19 khó ngủ quá, Bạch Mai toang rồi các Cụ ạ.

Share This Page

Loading...