Loa ATC cùng vào chia sẻ!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Niagara, 25/8/10.

1. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Cảm ơn Bác, Scm-20 dòng classic phải là scm-20SL cơ chứ scm-20 mà không SL thì Em thấy có nghĩa gì đâu, nhưng với Em thì kể cả scm-20SL đi nữa thì Em vẫn thích 20PSL pro hơn home ạ.

CuongAcoustic likes this.
  2. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

E trải nghiệm thực tiễn cơ số Loa gấu từ Kharma, Wilson, YG, Magico, Cessaro, Marten... ghép toàn đồ đinh của hãng đỉnh. Thì e có nhận định: Loa gấu hẳn, nhiều tiền hơn ATC rất nhiều, nhiều đến mức không phải suy xét thì khó nói, chứ bất kể hãng nào, nếu bằng tiền ATC( cá nhân e khẳng định kể cả gấp 2,3 lần giá của ATC) Thì chơi ATC là P/P tốt nhất, cũng là Loa PK tốt nhất, Giant Killer tốt nhất...

longnhaque likes this.
  3. CuongAcoustic

CuongAcoustic Advanced Member

Em cũng đồng ý với quan điểm này, 3-4 năm nay em gắn bó với ATC và mua về 6-7 cặp rồi nhưng cũng nghiên cứu nhiều hãng khác. Vì mức đầu tư có hạn nên em thấy ATC hiện vẫn đang phù hợp nhất, chứ có đk hơn, chắc em sẽ chơi sang hãng khác, nhất là mức đầu tư cho "loa cũ" trên 100tr thì có nhiều lựa chọn lắm

nguyenlan and longnhaque like this.
  4. longnhaque

Ối giời, chết Em và các Cụ thiếu bản lĩnh như E roài. Hức hức

5. longnhaque

Em thấy Cụ ghép ATC thôi mà cũng chơi toàn đồ gấu đấy chứ.

6. ProArmy01

Đấy chính là cái E muốn nói, đồ của e đang đánh ATC 20SL nếu tính giá List cũng gần $70k( tầm 1 gà 13 thóc). Nhưng đôi 20SL chưa hết tiềm năng, vẫn còn có thể khai thác sâu hơn đc nữa( đó là e tham chiếu với những dàn gấu kể trên). Và nếu xét mức giá List hơn $5K của đôi 20SL, thì qua thực tiễn đi khai thác phối ghép, trải nghiệm rất nhiều nơi, e chưa thấy hãng nào Kể cả bằng giá hay gấp 2,3 lần giá List( khoảng từ $5k - $20k) vượt đc ATC, và từng có rất nhiều đôi $20k bị Stuck. Đó là thực nghiệm e rút ra như thế qua rất nhiều lần nghe, cân chỉnh và phối ghép một cách khách quan nhất các dàn khác.

Ps: Có lẽ lúc nào đó e đắp thêm phụ kiện vào hệ thống mà đôi 20SL vẫn ì ra, không chịu cải thiện, phản ứng( Stuck) thì có lẽ đó là lúc E tìm Loa gấu hơn... nhưng sẽ đi cùng là hơn rất nhiều tiền mức giá List 5K kể trên...

Last edited: 30/4/20
    CuongAcoustic and longnhaque like this.
  7. longnhaque

Ơ thế bây giờ giả sử Em bảo đồ của Em có 10k nhưng cũng không thua kém gì đồ của Cụ 70k thì Cụ có cáu Em không? (giả sử là Em và Cụ cùng thế giới quan nhé).

8. longnhaque

12ipro Bác phải bỏ cái tấm thép treo tường bên trong ra cho nó về nguyên bản thì nó mới hay, chứ để cái tấm đó thì chỉ dùng làm sơ rao thôi ạ.

9. ProArmy01

Cái này thì tuỳ Cụ thôi, e tôn trọng quan điểm của Cụ, nó phụ thuộc Gout nghe và cách nghe của Cụ nữa... Quan trọng là người nghe biết rõ mình đang tìm cái gì và đang cần cái gì ở bộ dàn, vì có thể có những cái Cụ không cần nhưng e lại cần và ngược lại.
    Còn trong Hội chơi Audio của e, khoảng mười mấy ông, không có ông nào dàn cỏ như e cả, dàn cùi nhất của họ cũng cỡ $200k Giá List( dàn vài chục tỉ họ thích đi nghe lúc nào thì nghe). Nhưng qua trải nghiệm thực tiễn tất cả họ đang đánh giá bộ gần $70k của e có thể PK bộ $300k( đương nhiên không phải tất cả mọi yếu tố nhưng là dựa trên sự cân bằng nhất trong khách quan đánh giá)
    Nick Nhà Nghèo Thích Nuôi Mèo là chủ nhân hệ thống Loa Cessaro Limited bản Càn Long đầu bảng, Pre/Mono Block Thrax Spartacus 300 đầu bảng, Chord Dave + Blue Dave đầu bảng, Full dây Agento Flow Máster Reference Extreme đầu bảng, Xả mass Tripoint Troy Elite, Lọc điện Trinity Master Reference đầu bảng... thiết nghĩ chơi đến tầm này chắc họ cũng không phải không biết nghe mà phán bừa hệ thống ATC của e rồi, nhất là khi họ nghe quen hệ thống ở nhà của họ và sẽ có tham chiếu tương đối khách quan...

Attached Files:

Last edited: 1/5/20
    longnhaque and CuongAcoustic like this.
  10. longnhaque

Cái cờ nhíp Cụ post ý, nhiều người cảm nhận, đánh giá trên cơ sở nghe qua cờ nhíp thôi và khác rất xa cái cảm nhận, đánh giá của người nghe, quay, post cờ nhíp. Tóm lại là ở forum thường là không cùng thế giới quan dẫn đến nhiều ý kiến là chuyện hết sức bình thường nên quan điểm like hay dislike cũng cần được xử lý theo các nguyên lý trên.
    Trở lại cái cờ nhíp Cụ post theo Em đánh giá thì system ATC thua system kia nhiều lắm nên Em thấy ý kiến của Cụ Elegant cũng có lý phết. Nhưng, đánh giá qua cờ nhíp thì không nói lên được điều gì cả mà chỉ nghe chơi thôi ạ.

qiqaqiqo and g250 like this.
  11. ProArmy01

Nhân tiện cũng mời Bác @dgnguyen tham khảo 2 Clips này: ATC và YG Hailey + Dan D”Agostino S250 + Msb Reference nhì bảng + Ansuz D2 Switch + Lọc Ansuz DTC + Full dây Ansuz DTC( trừ dây Ethernet D2) + 5 slot Nordost Qpoint + chân kê Ansuz D2T và chén Harmonix đầu bảng... Bộ này( giá List tầm $700k) trong Hội Audio của e đều đánh giá là phối ghép hoàn thiện hơn, kỹ hơn rất nhiều, nghe thuyết phục và tạo cảm xúc hơn rất nhiều so với bộ Piega...
    Chính bản thân e nghe cũng thấy nó có rất nhiều cái giống như e đã List ở bài phía trên mà bộ Piega chưa có, nhất là “ điểm cuối”...

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cả bộ dàn của mình còn chưa mua nổi một sợi dây trong mấy bộ này mà cho mình đánh giá???? Nhưng cá nhân thì mình thích tiếng guitar của bộ trên và tiếng bass của bộ dưới hơn một xíu xiu.

longnhaque and ProArmy01 like this.
  13. longnhaque

ATC cũng có thể làm cho nó tăng Resolution cao, Details nốt rõ, Texture tốt hơn, năng lượng nhiều hơn, sắc thái, sự biến động một nốt riêng lẻ trên nền âm rõ hơn nhưng không bao giờ tới được bộ kia. Em nghe thì lại thấy Piega có độ phân giải tổng thể đạt hơn ATC ( nó Focus đc toàn bộ tư liệu bản nhạc), sự phân bổ năng lượng trên toàn bản nhạc lại đồng đều hơn. Các tiêu chí còn lại mà Cụ cho là chưa đạt thực ra nó không quan trọng lắm và nếu có không gian hơn nữa thì sẽ giải quyết được hết trong khi ở các tiêu chí quan trọng nhất thì ATC có bơm tiền tỷ cũng chả có được.
    Cách nghe của Em chắc chắn không bao giờ giống Cụ đâu.

g250 likes this.
  14. longnhaque

Ồ, sao Em lại phải bắt chước Cụ, Em chỉ viết lại những câu từ Cụ nói để sao cho chung nguyên tắc, chung tiêu chí, để cho dễ hiểu thôi ạ, không có ý gì đâu.
    Em thì vẫn rất nghiêm túc đánh giá đấy Cụ nhé. Cụ cũng nên sắm công cụ ghi âm ghi hình chuẩn chuẩn ý để người nghe đánh giá kỹ hơn nhé.
    System ATC không phải chuẩn, tai Cụ lại càng không phải nên sao lại bắt tất cả quy về 1 kiểu thế ạ.

15. ProArmy01

E có quy rùa gì đâu ạ! Đây là E chia sẻ về đánh giá của người chơi khác trong Hội Audio của e thôi ạ, quan điểm riêng của Họ, dù chuẩn hay không thì e cũng tôn trọng... ít nhất họ biết rõ mình cần gì và tìm kiếm điều gì, cũng như dám nói thẳng quan điểm.
    Còn về phân tích của e đó là quan điểm cá nhân e, Cụ thấy hợp lý hay không cũng không sao cả, cũng như e tôn trọng quan điểm riêng của Cụ bất kể e thấy nó có phù hợp tư duy nghe của e hay không ... E cũng không nói dàn e chuẩn hay không chuẩn, cũng không bảo tai e chuẩn hay không chuẩn, “ Là Cụ tự kết luận nhé”

longnhaque likes this.
  16. longnhaque

Trời, Cụ nói nhiều về âm chính âm phụ chính là nói nhiều về tần số nọ kia mà kết quả của nó là biểu phổ âm, phổ tần chứ Em có nói gì đến tần với âm đâu.
    Mà Cụ nghe âm chính, âm phụ mà không đi sâu vào tần số thì Cụ hơi bị gì đó rồi ạ.

17. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Em ko chơi ATC nhưng cũng là audiophile như bao anh em trên mọi miền. Trong thú chơi này, nếu đặt cái tôi quá cao, lúc nào cũng muốn người khác phải răm rắp nghe theo mình, thì chỉ mình mình độc hành mà thôi, cho dù mình có đúng đến mức nào đi nữa. Chơi mà hàng ngày cứ phải viết câu chữ nắn bóp, lên gân lên cốt với nhau thế này, thì còn cảm xúc đâu nữa mà để chơi, để thưởng thức âm nhạc. Em thiết nghĩ chúng ta nên ngẫm lại tiêu chí đầu tiên chúng ta đến với vnav là gì?

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chưa có diễn đàn nào sôi nổi như mục này .
    Cách đây 3 năm có anh bạn trên diễn đàn ca ngợi loa ATC hết lời .Anh ta đưa ra bức hình tay guitar của Dire Straits cũng chơi loa ATC .Mình rất thần tượng D S nên nghĩ khi nào có dịp đi nghe thử loa ATC xem sao ..
    Khu vực mình ở không thấy shop nào bán ATC nên nghĩ khi nào ra HN sẽ đi nghe thử .
    Gần đây thấy có người rao bán loa ATC trên mạng .Ghé xem thử thấy nickname quen quen . Nhớ không lầm thì là anh bạn khen ATC hết lời mấy năm trước .Cũng băn khoăn không biết anh ta khen có đúng hay không ??

longnhaque likes this.
  19. OCTAVE

OCTAVE Advanced Member

Việc khen, chê, chơi rồi bán, nó luôn tồn tại song hành với bất kỳ hãng loa nào. ATC cũng ko lằm ngoài quy luật đó Bác lenamvl ạ.

longnhaque likes this.
  20. CppMb

CppMb Advanced Member

Đơn giản mà băn khoăn lâu vậy bác, xuống tiền là biết ngay ấy mà :))

longnhaque likes this.
  21. longnhaque

Hihi. Lăn tăn thì đừng chơi Bác ạ. Em cũng là người bán ATC nhưng bán vì nhiều quá chứ không phải bán để thay đổi hãng loa khác. Một lần nữa Em khẳng định là loa ATC cũng bình thường, lăn tăn thì không nên bập vào làm gì bởi còn có rất rất nhiều thứ hay ho khác. Về việc đánh giá ATC của người đang chơi hoặc đang đẩy nói riêng và những thứ khác nói chung thì theo Em không nên tin.
    Em thật.!

lenamvl and hung65 like this.
  22. dungvinh

dungvinh Advanced Member

Bác leNamvl bác ấy lăn tăn vì khi đổi 1 cặp loa thì mình phải theo xu hướng đi lên, tìm được cái hay hơn, cải thiện hơn. Chứ chả ai muốn thay đổi trải nghiệm mà đi xuống cả. Nên nếu biết trước là dở hơn thì bác ấy cũng chả dại gì mà thử đi mua đi, bán lại mất công :p Giống như các bác xài ATC cỡ 12pro, 20 thì đi trải nghiệm usher520 làm j cho mất công ạ?

longnhaque, lenamvl and quynh888 like this.
  23. longnhaque

Vậy thì dễ quá, đã chơi đến tầm đó rồi thì biết được mình cần gì rồi và cứ thế mà tìm thôi, cũng chả cứ ATC vì nó cũng thường thôi. Có một vài bài viết Em cho rằng hơi quá đối với khả năng của ATC nói riêng và LOA nói chung nên các Bác đừng tin, rồi sau này ngành Y sẽ chứng minh ạ.

24. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

Rất ý nghĩa ..............

HongNhung and ProArmy01 like this.
  25. ProArmy01

Loa ATC hay không nó không phải vấn đề quan trọng... Cái quan trọng nằm ở chỗ Người khai thác... bởi vì có những người dễ thoả mãn và cũng có những người khó thoả mãn... miễn họ thấy hay theo tiêu chuẩn của họ là đc.

longnhaque likes this.

Share This Page

Loading...