Loa ATC cùng vào chia sẻ!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Niagara, 25/8/10.

1. San68

San68 Advanced Member

Chào mừng Cụ quay trở lại và sẽ lợi hại hơn xưa nhé!

longnhaque likes this.
  2. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Ừ, hình như nó là sở thích thôi chứ loa cột chắc cũng hay chứ em nhỉ.
    Tiện thể đây xin hỏi các Cụ ở đâu sửa vỏ loa tốt, đẹp nhỉ, em có cặp loa bị hơi bẹp góc

3. longnhaque

Về lý thuyết, loa pasive sử dụng bộ lọc phân tần chỉ sử dụng các thành phần thụ động (tụ điện, điện trở, cuộn cảm) và bộ lọc phân tần được 'đặt' giữa power và loa. Loa active sử dụng bộ lọc phân tần chủ động và bộ phân tần được 'đặt' trước power, mỗi loa lại có bộ khuếch đại công suất riêng, được cấp nguồn từ bộ phân tần chủ động. Do vậy, loa active có một số ưu điểm sau:

1) Bộ lọc chủ động cho phép kiểm soát độc lập mức và pha. Điều này không thể thực hiện được với bộ phân tần thụ động. Kết quả là âm hình ổn định hơn và sự cân bằng âm sắc của các nhạc cụ được cải thiện.

2) Vì các bộ khuếch đại riêng biệt trong hệ thống chủ động được đặt sau bộ phân tần, chúng chỉ hoạt động trên một băng thông nhất định nên làm giảm méo giao thoa, ngay cả khi hệ thống bi-amped hoặc tri-amped passive thì hệ thống chủ động vẫn cho độ méo thấp hơn 15 – 20 dB.

Tuy nhiên, loa active cũng còn nhiều nhược điểm mà lớn nhất là do các linh kiện nằm bên trong thùng loa nên khi loa kêu làm rung và gây ồn, không nghe to được. Riêng loa active của ATC lại hay sử dụng công suất class A cho dải treble nên rất nóng (16A là ví dụ), gây nóng cho cuộn cảm của các loa và gây khô dầu trong loa treble.

San68 likes this.
  4. longnhaque

Loa treble của Vifa/Peerles có thiết kế ngoài và trong khác với loa của ATC nên không thay được Cụ ạ, mà nếu có lắp và được thì vẫn khác tần số cắt, dải tần... cũng phải chỉnh lại phân tần. Vậy nên, loa treble cũ nếu hỏng thì đặt hàng mới của hãng do Trung Quốc làm hoặc rình ebay thi thoảng có thể có người bán; nếu kém thì Cụ tháo ra, gõ nhè nhẹ sau đó xoay lắp ngược với hướng ban đầu xem có hơn ko. Em thấy mấy người làm vậy.

San68 and TuanAnhst like this.
  5. longnhaque

Trong nhiều bài viết, Em thấy nhiều Cụ muốn trải ATC nhưng còn loay hoay câu hỏi ghép amp nào vừa vừa tiền, do buget chỉ có vậy, và nếu không có câu trả lời thì có thể mất đi cơ hội chơi ATC. Em xin mạn phép giới thiệu amp class D Fosi ZA3 stereo/mono ghép với ATC SCM-12i pro mà Em sở hữu, phối ghép, nghe, so sánh, đánh giá trực tiếp. Em khẳng định đây là một trong những phương án hợp lý.

doanhnhan2000 likes this.
  6. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Đến con này mà cũng mò ra được thì đúng là bác tài thật!

longnhaque likes this.
  7. freeman1

freeman1 Advanced Member

Ạ cụ tìm đc em tí hon này, cơ mà nghe hay cụ nhỉ!

longnhaque likes this.
  8. longnhaque

Ấy là chưa mono block đấy Vinh và Freeman ạ, bọn Studio sử dụng loa ATC làm monitor lúc đầu cũng chọn class D để ghép, sau này có hìu rồi thì mới nâng cấp (có thể là class AB). Về pre-amp cho em class D này cũng không khó lắm, có thể ghép với em này

https://item.taobao.com/item.htm?id...B4rKoJ-vlbCSVTt78Yg&tk=1N4537IbIPJ&app=chrome

hoặc nếu thích điều khiển thì ghép em này

https://item.taobao.com/item.htm?id=592383090943

Riêng các em passive pre-amp này còn cực hữu dụng để ghép với loa active các loại.

freeman1 likes this.
  9. atcfirst

atcfirst Advanced Member

10. longnhaque

TuanAnhst likes this.
  11. TuanAnhst

TuanAnhst Advanced Member

Con pre passiven này bao nhiêu tiền bác nhỉ?

Share This Page

Loading...