LOA Bookshelf GIÁ 1500$ TỐT NHẤT (VÀO ĐÂY)

Discussion in 'Loa' started by vivan, 17/8/06.

1. Aries

Aries Advanced Member

Em thấy ngon nhất trong tầm giá 1600usd (hàng 2nd) chính là cặp Dynaudio Contour 1.3 SE của bác bxk đang xài đó ;-)

2. ProAc 2.5

ProAc 2.5 Advanced Member

Đôi này có phải là PMC FB1 không bác ?
    Phê quá !!!

3. kanehoshi

kanehoshi Advanced Member

Dạ đúng một trăm phần trăm bác ạ. :cry:

4. toni

toni Advanced Member

Đúng! em cũng thấy vậy, cặp này nghe hay tuyệt, nếu có chổ để thì em cũng lấy cặp này rồi!

5. ProAc 2.5

Bác mà mua được đôi PMC FB1 này thì chả khác nào em có thêm đôi ProAc 1.5 mà giá mềm như bún.
    Không biết bác Ken đã nghe thử đối chứng giữa em FB1 này với ProAc 1.5 (2.5) chưa ? Nếu bác nghe thử rồi thì cho biết đánh giá của bác nhé !

6. audiogirl

audiogirl Advanced Member

Ôi đôi này phê quá! Không biết ở Miền Bắc có bác nào đang chơi dòng PMC này không? Nếu có thì lên tiếng để em xin đến nghe nhờ với. Em cảm ơn trước ạ.

7. rightman

rightman Approved Member

Bác cuongvx ui !!! đôi tanoy của bác tên là gì dzậy? thông số thế nào? phối với amp dzầy? hợp với nhạc nào ?

8. rightman

rightman Approved Member

Tiếp tục các bác ui !!!!

He he... hôm nay ngồi xem lại em thấy thật thú vị các bác ạ, mới có 4 ngày vậy mà đã có trên 1000 người xem topic này và 45 bài post có liên quan, điều đó chứng tỏ có rất nhiều người quan tâm đến việc tìm một đôi loa hay trong một tầm giá hợp lý> Em rất mong các bác tiếp tục đóng góp và góp ý cho topic nhé, hy vọng đây sẽ là môti topic hay và được bàn luận sôi nổi như topic về loa Jamo D590 " D590 và các vấn đề có liên quan" (em lại ko thích cái huỳnh huỵch (như có bác đã post :lo)... của món này lắm nên mới post cái topic này)

9. Aries

Aries Advanced Member

Bác ProAc 2.5 cho vài dòng về model ProAc Tablet Ref. Signature 8 đi !

Lâu rồi em không được nghe cặp này cũng thấy nhớ :oops:

[align=center][​IMG][/align]

10. cuongvx

cuongvx Advanced Member

Mình mới lấy về thôi, chưa tìm được amply, đang định dùng amply đèn.

Tên GreenWich, không tra được thông số, nghe nói là một dợt limited của dòng Tannoy Prestige

11. phuong540000

phuong540000 Advanced Member

bác rightman trả lời cho em với

12. rightman

rightman Approved Member

Tui chưa từng nghe

Tui cũng chưa từng được nghe Vandersteen 2CE Signature và cũng chưa tím ra nơi bán loa này bác à.

13. Vincin

Vincin Advanced Member

nghe giống như Celestion SL6i, bác nghe mãi ở rồi còn gì :wink:

14. phuong540000

phuong540000 Advanced Member

bác có thể chỉ dùm em đôi Vandersteen 2CE Signature này bán mới cứng ở đâu không bác.e thấy ở việt nam hàng cũ đã khó kiếm còn hàng mới thì từ lâu lắm rồi không nhìn thấy đâu cả.e cũng vừa nâng cấp từ model 2 lên Vandersteen 2CE Signature mà.bạn bè đến nhà nghe thử cứ hỏi chỗ bán mới mà em chẳng biết trả lời thế nào
    to all các bác: jamo 707x khoảng dưới 12triệu hoặc d590 cũng rất hay trong tầm giá

15. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Loa này ngay cả mua ở Mẽo cũng khó vì đại lý phân phối rất ít và thường phải đợi lấy hàng từ hãng. Kẹt quá chỉ còn nước mua từ Mẽo về là bảo đảm nhất vì loa mọi thứ đều nhét cục bên trong không mở ra được tránh được hiện tượng loa độ lại mà kiểm tra không được.

16. Planets

Planets Advanced Member

Thông số này em thấy nghi ngờ lắm bác ạ.

17. kanehoshi

Nghi ngờ chỗ nào hả bác? không lẽ hãng sản xuất sạo hả bác?
    bác có thể tìm hiểu thêm ở đây nha
    http://www.heavymoon.co.jp/items/pdf/ca ... 030804.pdf
    lần sau bác có nghi ngờ thì nói ra vì sao luôn nhá.

18. Vincin

Vincin Advanced Member

25hz cho một cái loa 2 way bass relex, em cũng nghi ngờ thật :wink:

19. kanehoshi

em rất tin tưởng vào việc bán hàng ở JP, vì không đúng sự thật sẽ bị kiện ra tòa chết các bác ah.

20. ProAc 2.5

[align=center][​IMG][/align]

Đôi ProAc Ref 8 này quả thực là em chưa được nghe thử, em mới nghe đôi Tablette 2000 thôi. Bác nghe đôi Ref 8S này ở đâu thế, có ở HN không chỉ cho em đến nghe thử cho biết. Nghe nói đôi này ghép với Cary 300B ESI mang lại "âm thanh có nét đẹp kinh điển" nên thèm được nghe quá.

To : bác Planet, Vincin ...
    Loa của em cũng chỉ có 01 loa Mid-bass và 01 loa treble thôi nhưng thấy thông số ghi trên loa là 20Hz - 20KHz. Cái này đã được kiểm chứng trên Stereophile rồi nên em tin là bác Ken nói có cơ sở.

Việc loa chỉ có hai đường tiếng lại có dải động lớn như vậy trước đây em cũng chưa tin lắm nhưng sau khi dùng đôi ProAc 2.5 thì em đã tin mặc dù đôi tai trâu của em chẳng thể nghe được tần số cực thấp (20Hz) và tần số cực cao (20KHz)

Mời các bác tiếp tục bàn luận !

21. rightman

rightman Approved Member

Một tuần trôi qua, rất nhiều bài post rất hay và thú vị. Tiếp tục sôi nổi lên các bác ui !!!! Loa nào hay nhất trong tầm giá 1.500USD đây !!! :D

22. Vincin

Vincin Advanced Member

nếu được, bác pot lên mấy cái test diagrams của J.Atkinson/ Stereophile, để anh em xem thử frequency response của loa ở low frequency như thế nào.

Em chưa bao giờ nghe được dưới 40 - 50 hz một cách thõa mãn, ở tất cả các giàn mà em đã nghe, ngoài trừ B&W 801, và Audio Note E.

23. ProAc 2.5

Đây là kết quả đo của ProAc 2.5 trên Stereophile, bác cứ nghiên cứu xem nó thế nào. Riêng em thì kết quả đo không quan trọng bằng chính mình thấy hay và đôi loa đó phù hợp với gu nghe nhạc của mình, nó phải thoả mãn cái mình cần .

link : http://www.stereophile.com/floorloudspe ... ndex3.html

24. Planets

Planets Advanced Member

Nếu bác xem kỹ sẽ thấy rõ stereophile ghi là -6dB ở tần số 30hz. Điều này có nghĩ là đáp ứng của loa tại tần số 30hz sụt mất 6dB so với các dải trên.

6 dB là cực kỳ nhiều đấy vì muốn tăng được 6dB âm lượng thì phải tăng công suất vào lên 4 lần.

Điều này không có nghĩa là loa của bác kém tiếng trầm mà thông số ghi không chuẩn lắm thôi.

Thường thì người ta xét đáp ứng tiếng trầm trong phạm vi sụt giảm -3dB thôi.

Nhìn chung thì loa nào đạt -3dB @ 40hz là đã thoải mái về tiếng bass rồi. Nốt trầm nhất của đàn contra bass cũng không xuống dưới 40hz.

Xuống được dải 20-30hz thì loa bass phải 15 inch là tối thiểu. Chỉ có đàn organ trong nhà thờ mới đánh ra tần số thấp như vậy thôi.

Em cũng đồng ý với bác là thông số không quan trọng mấy.

25. ProAc 2.5

Đây là nguyên văn đánh giá của Michael Fremer trên Stereophile, em không thạo tiếng Anh nên các bác xem tạm và tự dịch lấy vậy. Theo em trên cái "test diagrams" người ta đo pha trước với khoảng cách 50in chưa tính đến pha sau "qua lỗ thoát trầm", chính vì vậy nên trên sơ đồ và lời viết có sự sai khác một chút về độ suy hao của tần số 25Hz và 31,5Hz.

Mời các bác tiếp tục bình luận !

" His Master's Voice
    Well, how about this: using my Radio Shack sound-pressure level (spl) meter amd the 1/3-octave warble tones on Stereophile's Test CD 3 (STPH 006-2) available from Stereophile, or send me five bucks and I'll dub a cassette for you—just want to make sure you're reading this JA—the Response 2.5s measured ±2dB from 250Hz down to (are you ready for this?) 31.5Hz! They were down only 3dB at 25Hz and –7dB at 20Hz. That's plenty of audible and palpable energy at 20Hz. All from a small two-way box with a 7" midrange/woofer! And I thought my room couldn't reproduce low bass! "

Share This Page

Loading...