Loa gì nghe nhạc Jazz hay?

Discussion in 'Loa' started by music forever, 12/4/12.

1. music forever

music forever Advanced Member

Thôi cứ coi như e nói theo quan điểm riêng mình, kẻo gây hiểu lầm làm bác chủ khó xử :)
    E vẫn bảo lưu ý kiến cho rằng 1 cặp loa tốt chắc chắn là cặp loa hay.
    Tốt, là chất liệu thùng, drive, phân tần...tốt; kết cấu thùng tuân thủ tối đa những nguyên tắc lý-hóa về sóng âm thanh, để tạo 1 chỉnh thể cặp loa có khả năng truyền tải được toàn bộ năng lượng sóng âm mà nó nhận được từ thiết bị phía trước.
    Cặp loa tốt không bị các yếu tố thẩm mỹ và lợi nhuận chi phối (các bác nhìn những cặp loa monitor cục mịch mà xem! :) )
    Cặp loa tốt là cặp loa "trung tính" tối đa, không thể có 1 "giọng" đặc trưng nào đó được. Cái tạo nên giọng của loa là 1 yếu tố tiêu cực, là 1 (số) dải tần số nào đó đã bị làm cho tăng/giảm/biến dạng đi ở 1 mức độ nào đó rồi.
    Còn khái niệm HAY thì lại xuất phát từ yếu tố chủ quan- từ vành tai cho đến bộ não người nghe :) . Âm nhạc từ loa ra được thêm gia vị này nọ có thể làm say đắm người này nhưng lại làm người kia không chịu nổi, âu cũng là bình thường mà.
    Audio quá trừu tượng, nên không thể tránh lầm lẫn, ngộ nhận mà trong đó có em đây. (Cũng may e c

phải trả giá bằng tiền :) )
    Hiểu được những hạn chế của Audio, nên bây giờ, em phải THỎA HIỆP trong cách nghe nhạc. Để vui, để k tốn tiền, và để còn đam mê với nó!
    Vài lời chia sẻ rất cá nhân, k có ý phản bác bất cứ quan điểm nào. Hy vọng e k làm lạc chủ đề của bác chủ
    :)[/quote]
    đương nhiên cảm nhận là của từng người nhưng cũng phải có phạm vi nào đó chứ đôi loa dở mà tai em lại nghe hay thì thành ra tai trâu mất, em thấy loa có độ nhạy cao thường nghe jazz hay không biết có đúng không các bác nhỉ

2. trongcuchi

trongcuchi Advanced Member

đương nhiên cảm nhận là của từng người nhưng cũng phải có phạm vi nào đó chứ đôi loa dở mà tai em lại nghe hay thì thành ra tai trâu mất, em thấy loa có độ nhạy cao thường nghe jazz hay không biết có đúng không các bác nhỉ[/quote]

em khoái cái dòng chử bôi đỏ của bác.

3. qbho

qbho Advanced Member

Bác nói hay... như "sách". Dọng của em khác dọng của bác dù rằng ta cùng nói lời chân thật và chính xác. Em tin Quê hương của Jazz biết các sx loa để nghe Jazz hay, nhất là quê hương đó là 1 cường quốc bác ạ.

4. baobin74

baobin74 Advanced Member

E cho rằng không nên so sánh "giọng" của loa với giọng con người.
    Cái loa là 1 thiêt bị thụ động, có mỗi chức năng tái tạo lại tín hiệu đưa vào nó. Tái tạo càng chính xác càng tốt.
    Và e cũng luôn tin không chỉ quê hương của Jazz, mà cả những nước khác đều có khả năng làm ra những cái loa nghe Jazz thật hay.

5. qbho

qbho Advanced Member

Đó là hình thức em "nhân hoá" cặp loa thôi bác. Mỗi người mỗi giọng, mỗi loa mỗi tiếng đó mà. E đồng ý với bác điểm này. Vấn đề là cty nào thành công hơn cty nào mà thôi, và được dân chơi yêu thích mới là quan trọng đó bác.

6. music forever

không biết các bác thế nào chứ em là fan của loa mẽo rồi nhất là jbl và klipsch. ôi thật là cám ơn các nhà phát minh loa mỹ nghe chúng mới đam mê làm sao ngọt ngào làm sao, càng nghe e càng phê các bác ạ. em nghĩ chắc suốt đời này e chỉ nghe loa mỹ thôi, nhưng phải chừa dòng bose ra các bác nhé, nghe bose thật là thô bạo như gangster mỹ vậy. em có vài lời nhận xét cảm nghĩ cá nhân ko biết có đúng ko

7. sieunhanxanh

sieunhanxanh Advanced Member

Antec valencia nghe nhạc jazz có hợp không các bác :)

8. music forever

Đinh luôn đấy bác, em đang mơ 1 đôi Antec đấy, nhất lại là dòng valencia thì khủng quá rồi, loại của bác là A mấy thế

9. sieunhanxanh

Đôi của em không phải thùng của antec mà là thùng của Healthkit chỉ có ruột gan là valencia thôi . Nó là con Healthkit-as-101 bác à

10. minh62

minh62 Advanced Member

Tôi thường nghe jazz bằng mấy em loa Đức cổ - Isophon, WHD. Chỉ có nghe và thưởng thức âm nhạc, khỏi lăn tăn dải nọ dải kia :lol:

11. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào bạn, bạn thử trải nghiệm chất âm của KEF ref 201 . chúc bạn thành công

12. Cai thang

Cai thang Advanced Member

WHD = Wharfedale phải k ạ ?

13. minh62

minh62 Advanced Member

Ứ phải, tên đầy đủ của em nó là WHD Type 1807, sx tại Đức :lol:

14. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Loa gì mà lạ thế, khoe cũng lạ. Bác cho cái hình lên đi nào

15. minh62

minh62 Advanced Member

16. music forever

bác cho e hỏi khí không phải là loa đức nghe nhạc không lời và nhạc giao hưởng hay lắm phải không bác. bác cho chút kinh nghiệm với có phải mấy dòng loa châu âu nghe ko lời và giao hưởng hay hơn jazz có phải ko bác

17. sieunhanxanh

Tùy loại thôi bác, loa đức như telefunken nhỏ nhỏ bass bầu dục nghe jazz rất hay , đôi này thì hợp với kiểu thư phòng hoặc phòng ngủ diện tích nhỏ gọn nghe nhạc nhẹ vào đêm khuya hoặc sáng sớm nó lên tí tách rất là tuyệt vời . Nhưng em thấy loa Đức khó phối ghép với nhiều ampli lắm, phối ghép không đúng cái là nghe rất dở :D

18. minh62

minh62 Advanced Member

Bác nói quá chuẩn :)

19. truonglong71

truonglong71 Advanced Members

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Valencia nghe nhạc jazz thì OK rồi,nhưng vẫn thiếu ở dãi cao thông thường người chơi hay phối với treb 077,076 JBL ,FOSTEX cho thêm phần lung linh hơn

20. audio7x

audio7x Advanced Member

------------

Bác nên chọn Klip , Mid kèn Treble kèn thì Ok nhất Bác ui . Chúc Bác sớm tìm được đôi loa ưng ý .

21. vnarchitect

vnarchitect Advanced Member

Để em thử chia 40 triệu này nhé:
    - Loa Tannoy S8 có họng kèn nhỏ xíu đồng trục với loa trung cũng cho được tiếng khò khè khi nghe Jazz và chất phầm phập khi nghe giao hưởng mà giá chỉ có 16 triệu thôi.
    - 24 triệu còn lại bác chọn cái amply bóng đèn thuộc loại cao cấp trong nhóm hàng Vietnam chất lượng cao cho chất âm tương đương hàng hiệu nước ngoài có giá 240 triệu.

22. music forever

bác có thể tư vấn cho em rõ hơn loại âm ly bóng đèn nào ở vn là đỉnh hả bác, em có nghe nói bác thi văn và một hãng nữa mà thi sumo đoạt giải nhất đó ko biết tên là gì, không biết trong 2 bác đấy bóng đèn của bác nào hơn hả bác

23. sieunhanxanh

Bác cứ nói đùa :D ampli hàng VN chất lượng cao 24 triệu mà chất âm lại tương đương hàng hiệu nước ngoài giá 240 triệu thì phải biết hang nước ngoài đấy là nước ngoài gì ( Campuchia cũng là nước ngoài ) , giá thì hàng trưng bày nó cứ chém thế, mà 240 tr thì thường là những loại công suất nó khủng phải đánh với loa cũng tương xứng nghe nhạc giao hưởng thì hoành tráng nhưng nghe jazz đâu chắc là hay nên không thể so sánh chất âm thế được . Chứ có 24 triệu để nghe nhạc jazz thì cố thêm độ 10 hay 15 tr nữa ( tầm 1,5k$_2k$) mua đồ 2nd của các hãng ở Anh hoặc Mỹ em thấy đã là quá vô đối về dòng này rồi , chứ đừng nên chơi hàng VN DIY rồi lại hối hận đổi đi đổi lại trừ khi là bác dư tiền muốn trải nghiệm nhiều thì không bàn :lol: :lol:

24. music forever

nhạc giao hưởng và jazz là hai loại nhạc khác nhau. em thấy về loa có thể dùng chung được còn phần power, amp nên chơi tách biệt sẽ hay hơn, theo e giao hưởng chơi amp bán dẫn vẫn hay hơn trong cùng tầm tiền còn nghe jazz thì đèn vẫn là lựa chọn hàng đầu. các bác thấy sao

25. audio509

audio509 Advanced Member

He ! He ... Từ Nhạc Jazz sang Giao hưởng rồi ! Loa gì nghe Nhạc Jazz hay hở ... Theo em : Đôi Loa nào mà Hãng chụp hình để quảng cáo mà có Ông Da Đen đang phùng mồm thủi cái kèn thì đích thị Đôi Loa ý nghe Jazz hay ... ! :D

Share This Page

Loading...