Loa gì nghe nhạc Jazz hay?

Discussion in 'Loa' started by music forever, 12/4/12.

1. DoctorMoon

DoctorMoon Advanced Member

Em có ý kiến giống bác mà lâu nay ko dám nói, nói ra ko biết trốn ở đâu :D

2. mc240

mc240 Advanced Member

em chơi cặp jbl c50 olympus với mc intosh tube, nghe jazz nổi cả da gà luôn

3. music forever

music forever Advanced Member

bác nghe đĩa jazz gì mà nổi da gà thế giới thiệu cho em với. chứ nếu đĩa jazz gì bác cũng nổi da gà thì dân tình chỉ nghe mỗi jazz không thôi mất :mrgreen:

4. trutinh2010

trutinh2010 Advanced Member

Các bác cứ miên man thế này thì topic này lạc đề mất.
    Theo em 1 đôi loa nghe jazz phải được tối thiểu vài tiêu chí sau:
    - Đầu tiên phải thể hiện được bộ gõ tách bạch chi tiết và có lực( tiếng vụt sanh ban phải dứt khoát, ròn)
    - Tiếng trống tay của nghệ sỹ phải nổi (nhiều bác nói phải ra mặt trống mới hay)
    - Trung âm phải mộc (ko cần ngọt ngào) tiếng kèn thổi phải phà phà nó mới thật.
    Túm lại để đáp ứng được các tiêu chí trên, theo cá nhân em các bác phải bỏ ra ít nhất từ 5000 Obama trở lên
    cho 1 đôi loa nghe jazz mà loa thì trung kèn, tép kèn, bass 4 tấc để thỉnh thoảng đổi gió chơi 1.Giao..3.Hưởng..2.Hợp..4.Sướng..!:D

5. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

Mình thấy Altec Valencia có tiêu chí như In đậm, nhưng vẫn khg thấy đạt tiêu chí gạch đầu dòng (gạch chân) như bác đã đặt ra

Như loa đời mới của MBL , đặc biệt đời càng cao em nghe càng thấy hay, đi kèm với nó nghe giao hưởng cũng cực hay chứ không chỉ ý tứ như mục 1324 hay 1234 bác liệt kê đâu nhá :wink:

6. trutinh2010

trutinh2010 Advanced Member

Hehe, cái nhà bác Quyềnh này hay nhỉ, Valencia nghe contry music hay lém nhưng jazz lại không đạt
    là bởi vì nó suất xứ lai căng người Ý, mà người Ý lại ko phải là cái nôi nuôi dưỡng thể loại này.Bác cứ
    thử với hàng Mỹ nòi như JBL 4344 cỏ chẳng hạn, ko hay ko lấy tiền, còn em nói trung kèn tép kèn là em
    nói phỏng theo tiếng "phà phà" thui chứ kèn nó cũng 5, 7 loại khèn :D

7. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

May quá bác Trutinh đã giải thích, hèn gì em mang về ghép đôi Valencia nghe nó cứ khô cứng, oánh toàn bằng amp đèn mà chẳng thấy mượt được

Thk ....once more!

8. sieunhanxanh

sieunhanxanh Advanced Member

bác trutinh giải thích cũng đúng 1 phần thôi , em không tin là valencia khô cứng đâu hoặc do tụ phân tần của bác qua thời gian nó bị chảy nước . Valencia nghe cực kì mượt , chẳng qua tiếng bass nó hơi bị nội lực tiềm ẩn quá mà nhạc jazz thì lại không khuyến khích cái đó, nói chung thì em thấy các dòng antec bass 40 đa phần là nghe nhạc jazz không hợp lắm nhưng nếu nói khô cứng thì không phải :lol:

9. music forever

theo em bass nhiều hay ít là do đĩa phối khí có sẵn rồi, đôi loa chỉ thể hiện ra thôi, nhiều bài jazz em thấy có nhiều bass mà nghe vẫn hay đấy thôi, theo e nghe jazz cứ dòng loa nào cho chất âm ngọt ngào phản ánh trung thực trình diễn của ca sĩ là hay bác ah

10. sieunhanxanh

Bác nói thế bởi vì có thể bác chơi chuyên theo 1 gu nào đó em lấy ví dụ bác nghe antec valencia rồi bác nghe sang antec flamengo thì tất nhiên bác thấy tiếng bass nó sêm sêm nhau vì dải trầm của antec láning nó rất là đặc trưng . Như em nghe cùng 1 bài ví dụ bài '' what a beautiful world '' của Lúi Amstrong chẳng hạn , em nghe trên đôi electrovoice sp12b toàn dải rồi em nghe sang antec Valencia thì tiếng bass khác hẳn nhau đấy ( em nói là khác hẳn chứ không phải khác ít đâu ) ngay cả đối với người có tai nhạc non kém như em còn thấy rõ . Và hiện tại nếu nghe jazz em vẫn chuyển sang electrovoice để nghe :lol: .
    Còn về việc phối khí , em nói với bác là có phối khí kiểu gì thì ra đến loa nó cũng ảnh hưởng đến dải cao, trung và trầm . Không tin bác cứ thử ra bãi biển nghe các ban nhạc sống của Philipin người ta phối khí đố bác tìm thấy tiếng bass , nhưng nếu thu vào phát ra loa thì sẽ có đấy là điều chắc chắn . :mrgreen:

11. music forever

qua ví dụ của bác em lại nghĩ thế này bác ạ:
    đôi valencia phản ánh trung thực tiếng bass từ đĩa gốc còn em electrovoice khi trình diễn em nó bớt đi vài đồng bass nhưng lại hợp gu nghe nhạc của bác ( trữ tình, nhẹ nhàng e đoán mò vậy) do đó bác thấy e electrovoice hay hơn thôi

12. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Bác này chắc là ở Đà Nẽng :) Em cũng thích ra bãi biển nghe Jazz lắm.

13. sieunhanxanh

Sở thích của bác khôn thật :lol: :lol: , ra bãi biển nằm dài nghe nhạc sống free thế có khác gì tiên hả bác :mrgreen:

14. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Em cũng đồng ý với bác trutinh2010 và phần chữ đỏ của bác quyềnh pho. Theo em nhạc Jazz thường được chơi bởi những ban nhạc nhỏ, chỉ khoảng 4-5 nhạc cụ, với chủ yếu trống, ghi ta, kèn sax, clarinet.... Trong các bài nhạc Jazz hay có những đoạn chơi ngẫu hứng để thể hiện tài năng của các nhạc công như trống hay ghita, kèn...vì vậy nghe Jazz thực sự là nghe vocal, nghe âm thanh ngẫu hứng rất đặc trưng của mỗi ca sĩ, nhạc công.... chính vì vậy theo em những loa đời cũ khó có khả năng thể hiện thật chi tiết các âm sắc với tiết tấu nhanh chậm, biến thiên rất lớn khi biểu diễn...Còn loa nào nghe Jazz hay thì thực sự tùy thuộc vào khả năng thẩm âm và sở thích của mỗi người, em nghĩ vậy.

15. sieunhanxanh

Các dong loa cổ của Mỹ em thấy thể hiện jazz vẫn chất hơn cả, đặc biệt là electrovoice . Theo thông kê ở Mỹ thì người Mỹ vẫn chuộng electrovoice hơn antec, ở Việt Nam thì chuộng antec lansing hơn, nhưng em thấy có 1 số là chạy theo hình thức vì antec đẹp lộng lẫy :lol: Sorry bác nào là fan cuồng của antec đừng có cay cú mà đánh em nhé em văn nghệ chút thôi, nhưng dẫu sao sự thật cũng thường dễ mất lòng ... he he :mrgreen:

16. FalconJapan

Chưa biết "trình nghe" của bác tới đâu nhưng em đọc topic nào thấy bác cũng phát biểu xanh rờn :mrgreen: (vd như "chất âm đèn 3 cực...)
    Em cũng góp ý thật đấy ... mong bác đừng có mếch lòng :evil:

17. sieunhanxanh

Trình nghe của em thì cũng chăng đi tới đâu cả nhưng em biết 1 điều : Nước mình cũng mới qua được chiến tranh và bắt đầu phát triển cũng vài thập kỉ gần đây . Nếu mà các bác lứa trước hẳn tầm 5x,6x thì còn nghe tiếng bom đạn , gần đây thì mới bắt đầu gọi là có điều kiện về kinh tế kéo theo là cả về thông tin rông mở khi có mạng internet nữa bác ạ , và thị trường âm thanh mới gọi là khởi sắc . Còn nếu nói về trình nghe thì em tin là phải đến thế hệ con , rồi thậm chí đến cháu của các bác và của em thì mới có thể nói đến trình nghe ở đây , thời kì của em và của các bác cũng chỉ là khi có điều kiện và cũng ham thích thì tìm hiểu cho hả lòng hả dạ . Nhưng 1 đưa trẻ sinh ra và lớn lên trong điều kiện như bây giờ , em lấy ví dụ như con bác hoặc cháu bác nó được nghe những bản nhạc hay trong điều kiện là bác lại chơi âm thanh thì sau nay lớn lên nó sẽ có 1 đôi tai tuyệt vời và trình độ cảm âm cũng như trình nghe lúc đó mới gọi là có được . Còn chuyện mếch lòng thì bác yên tâm đi không có chuyên đó đâu, em đã dám nói thế cốt để tranh luận tích cực và lấy vui vẻ là chính thôi, chứ mọi thứ cũng chỉ tương đối thôi mà bác :lol:

18. FalconJapan

.....

Cái em muốn hỏi bác là mấy chỗ bôi đỏ bác dựa vào những tiêu chí nào để đánh giá ạ :mrgreen:

19. sieunhanxanh

Nhạc jazz là 1 loại hình nghệ thuật có nguồn gốc từ Mỹ xuất hiện từ thế kỷ thứ 20 ở New Orleans ... bắt nguồn từ kỹ thuật và nguyên lý của nhạc phương Tây và được đánh dấu bằng những sự đóng góp (thuộc) văn hoá của những người Mỹ gốc Phi, ít hay nhiều thì Mỹ là cái nôi phát triển của nhạc jazz, sứ sở của nhạc jazz . Còn việc ở Việt Nam chuộng antec hơn thì nói không đâu xa, ngay 1 góc nhỏ trên vnav này bác cứ so sánh box fan của antec với electrovoice xem, ngay các shop bán chạy ở trên Vnav cũng phản ánh mức độ cung cầu của mặt hàng antec so với electrovoice ở VN, tìm electrovoice có quá ít sự lựa chọn, đôi electrovoice nhà em là sp12b toàn dải bas 30cm là cũng mua ruột gan từ Mỹ sách tay về và đóng lại thùng ở đây chứ cũng chẳng mua được ở đây, thời gian gần đây về nhiều loại loa như thế mà em cũng không nhìn thấy đôi của em của shop nào bán cả, nếu có bác chỉ cho em với . Còn phần bôi đỏ thứ 3 thì bác không đọc kĩ à em nói là 1 số chứ không bảo tất cả . :roll:

20. music forever

Cái em muốn hỏi bác là mấy chỗ bôi đỏ bác dựa vào những tiêu chí nào để đánh giá ạ :mrgreen:[/quote]

Nhạc jazz là 1 loại hình nghệ thuật có nguồn gốc từ Mỹ xuất hiện từ thế kỷ thứ 20 ở New Orleans ... bắt nguồn từ kỹ thuật và nguyên lý của nhạc phương Tây và được đánh dấu bằng những sự đóng góp (thuộc) văn hoá của những người Mỹ gốc Phi, ít hay nhiều thì Mỹ là cái nôi phát triển của nhạc jazz, sứ sở của nhạc jazz . Còn việc ở Việt Nam chuộng antec hơn thì nói không đâu xa, ngay 1 góc nhỏ trên vnav này bác cứ so sánh box fan của antec với electrovoice xem, ngay các shop bán chạy ở trên Vnav cũng phản ánh mức độ cung cầu của mặt hàng antec so với electrovoice ở VN, tìm electrovoice có quá ít sự lựa chọn, đôi electrovoice nhà em là sp12b toàn dải bas 30cm là cũng mua ruột gan từ Mỹ sách tay về và đóng lại thùng ở đây chứ cũng chẳng mua được ở đây, thời gian gần đây về nhiều loại loa như thế mà em cũng không nhìn thấy đôi của em của shop nào bán cả, nếu có bác chỉ cho em với . Còn phần bôi đỏ thứ 3 thì bác không đọc kĩ à em nói là 1 số chứ không bảo tất cả . :roll:[/quote]
    chắc bác làm kinh doanh cho lên số liệu bác đưa ra đều có lý lẽ cả tuy nhiên ae cũng hiểu bác là fan của electrovoice rồi, bác có thể chia sẻ kinh nghiệm của bác về dòng loa này được không. theo e được biết thì thiết bị âm thanh của hãng này mắc lắm chứ còn chất lượng e chưa có dịp thưởng thức :roll:

21. sieunhanxanh

Trước hết là em phải xin lỗi bác music forever vì em hơi bị lạc với chủ đề của bác đưa ra vì em phải giải thích mấy câu hỏi của bác Falcon Japan, còn bác định tìm hiểu chất âm của electrovoice thì hôm nào mời bác qua nhà em nghe thử . Em không làm kinh doanh mà em làm xây dựng ban ngày em đi công trường tối thì bác qua lúc nào cũng được nếu bác ở Hà Nội, em ở trên đường Lạc Long Quân . Hoặc bác vào box electrovoice fan club nc cùng em cho vui nếu bác thích electrovoice, bên đấy em thấy neo người quá không sôi nổi và vui như bên này, box này của bác là chủ đề khác em chỉ sợ lạc đề thôi bác thấy có đúng không :)
    Và một điều nữa là em không phải fan của electrovoice vì em chơi cả electrovoice và antec lansing , nhưng nếu lúc nào nghe nhạc jazz thì em hay nghe trên electrovoice :)

22. sieunhanxanh

Quay lại với chủ đề của bác trong 4 dòng loa mà bác đưa ra : b&w, jamo , klipsh , jbl thì cá nhân em sẽ loại đi b&w và jamo vì em thấy 2 dòng này nghe jazz có vẻ không ổn . Dòng jamo mà em thích là jamo class 10 đôi này nghe nhiều chi tiết thì nó thể hiện rất hay . Clipsh thì bác nên tìm con clipsh model H mà đợt trước trên shop Dũng Duy audio có bán đấy . Model này em thấy hãng nó dùng củ của electrovoice để làm củ bass giống kiểu hãng healthkit hay mua củ bass và horn của anteclansing ấy . Clipsh model H em thấy bác đầu tư được đấy vì nó hợp với tầm tiền mà bác đưa ra mà rất hay, giá nó khoảng 19 triệu , trong khi cũng đôi củ này mà zin thùng của electrovoice có 1 shop ở trên Kim Ngưu nó bán là 37 triệu . JBL thì em it được nghe nên không biết , em chỉ từng được nghe JBL L300 thì thấy nó thể hiện hầu như là dòng nào cũng hay cả, nhưng em L300 này thì lại lạc đề rồi vì nó quá tầm đầu tư của em :lol:

23. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Đọc các phân tích về lịch sử ra đời và phát triển của Jazz của bác Sieunhanxanh em thấy thật bổ ích về nâng cao kiến thức thể loại này. Em cũng mới nghe Jazz khoảng vài năm gần đây và mới chỉ nghe trên các loa châu Âu. Nghe bác phân tích về loa electrovoice thấy mê quá, chắc em phải tìm nghe thử..

24. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Các bác ở HN thì xin mời đến Jazz Club của bác Quyền Văn Minh tại 68 Quán Sứ, tầng 3 ạ.

Cứ phải nghe Jazz "Sống" rồi mới xem chuyện Jazz "Chế biến" ạ. Em thấy nhiều bác "Ngạc nhiên" khi nghe âm thanh sống vì nó khác hoàn toàn với những điều mà trước đó được coi là "Tiêu chuẩn" đấy ạ.

Tuy nhiên, nghe live và nghe qua bộ dàn là hai chuyện khác nhau. Hai thứ âm thanh này nói chung là không giống nhau ạ.

Các bác tham khảo thêm ở đây ạ:

http://www.minhjazzvietnam.com/EN/splash.asp.htm

25. sieunhanxanh

Điều này đương nhiên rồi bác , thế thì mới phải tái tạo âm thanh chứ và điều đó không bao giờ dừng lại . Bác so sánh thế chẳng khác gì bảo so sánh việc ngắm hoa hậu trực tiếp ngoài đời và so với việc ngắm trên ảnh do máy ảnh chụp lại . Vấn đề là không phải lúc nào em hoa hậu cũng đứng đó cho bác ngắm :lol: . Việc quan sát trực tiếp thì bao giờ cũng khác so với xem ảnh bất luận máy ảnh có xịn đến đâu , và em chỉ nói là khác thôi chứ không nói hay hơn hay là chán hơn vì vẫn có nhiều người say mê với những bức ảnh hơn và họ quan sat chúng , còn những người khác lại thích quan sat thực tế hơn ví dụ như em :lol:
    '' Tiếng người hát có dải tần số riêng cũng như tiếng đàn, tiếng trống đều có dải tần riêng khác nhau. Khi tái hiện lại âm thanh, một dàn máy tốt phải đảm bảo sự tỷ lệ cân xứng của mọi tần số riêng biệt, có như vậy thì những gì ta nghe được mới trung thực với bản thu gốc '' _trích từ nguồn : http://www.hifivietnam.vn/home/kien-thu ... a-am-thanh

Share This Page

Loading...