Loa và ampli for Rock và các thể loại khác

Discussion in 'Âm nhạc' started by concocxanh246, 13/12/16.

1. Deathmetal202

Deathmetal202 Advanced Member

Con đó nặng đô quá bác :D:D:D:D

2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Giữ loa còn ampli nâng cấp . Để cho tai bạn thấy ngon ngon chắc cũng thêm không ít xèng .Quên chưa hỏi bạn xài CD hay nhạc số ?

3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Có lẽ do DAC cùi chứ mình nghe tại shop có thấy nỗi nào đâu .
    Đầu phát quan trọng lắm , 10 năm trước mình toàn chơi CD ~ 500 us nên nghe cũng rối .Nếu mua những con đầu bảng cũ thì ngon thật nhưng sau 2-3 năm lại phải tìm thay mắt mệt quá xá .
    Giờ đây mạnh dạn chơi con Yamaha S-2100 thấy ưng rồi . Tuy nhiên không biết nó trụ được thêm mấy năm nữa vì cũng được ~ 6 năm rồi . Đang dành tiền để thay mắt hoặc mua mới .Cầu mong nó chạy tốt 5 năm nữa

4. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Em hiện tại đang chơi nhạc số từ music server xuất ra Dac rồi qua pre -pow bán dẫn thấy khá hài lòng. Thực tế thì nhiều album rock đc remaster lại cẩn thận và bản quyền đàng hoàng xong mới được đưa lên những dịch vụ nghe nhạc trực tuyến như tidal, spotify nên chất lượng nói chung khá ổn. Nếu chơi thêm music server + dac đời mới nữa thì khá hợp cho rock vì bọn đời mới này hỗ trợ 24bit và dsd, tiếng sáng chi tiết nên nghe ko rối như CDP đời cũ. Thực sự nhiều con CDP chạy những chip DAC cổ như TDA1541 hoặc AD1862/1865 giá khá cao nhưng tiếng chỉ hợp nghe vocal, nhạc nhẹ. Cơ mà nếu có điều kiện chơi CDP khủng, đời mới thì vẫn hay như thường.

5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu bạn nghe nhạc trực tuyến có trả tiền thì chất lượng rất OK . Không kém CD đâu , có khi còn ngon hơn

6. Deathmetal202

Thanks bác đã góp ý. Trước em cũng chơi qua nhìu DAC dòng cao chút rồi (khoảng 20 - 25Tr), và nhận ra ở điều kiện phòng ốc của em rất khó nghe ra sự khác biệt của DAC nên em chuyển qua xài DAC bình dân :D:D

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Con ampli Sphinx đang xài 2 bóng Nga , bạn nâng lên Telefunken sẽ thấy ngon hơn

8. Deathmetal202

Em đổi bóng ECC Gold Lion rồi anh, bóng zin là bóng Nga em ko dùng nửa. Bóng Gold Lion em thấy nó hạp với nhạc tiết tấu nhanh hơn :):):)

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn thêm tiền chơi Telefunken đi . Bóng của Tây Đức này xứng đáng là vô địch .Mình đã mua thêm 2 đôi để dự trữ khi giáp hạt . Mình viết thư cho hãng hỏi và chính Chủ Tịch hãng khuyên như vậy .

10. pachinko

pachinko Advanced Member

bác @lenamvl dùng ổ điện nào cho cung cấp nguồn cho pow và pre ạ ?

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Của Mỹ cũ mua tại chợ Trời. Nếu không tìm được thì bạn mua đồ cao cấp của Lioa

12. pachinko

pachinko Advanced Member

e đang của bác Yes sir loại 10 ổ dài 1.2 m anh ạ.
    A dùng của hãng nào à @lenamvl

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thú thật mình không rõ , chỉ thấy có dòng USA thôi . Tuy cũ nhưng rất mới , cắm , rút ngon lành và rất chắc

pachinko likes this.
  14. pachinko

pachinko Advanced Member

15. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Chào các bác. E là thành viên mới, 8x đời giữa, đang tìm hiểu để có thể mua được 1 bộ loa nghe metal khi e về Hà Nội. Thấy các bác trao đổi mà ham quá, dù mức giá quá cao với em, và về chuyên môn em không hiểu gì.
    Chỉ có tình yêu dành cho rock/metal thì cực kỳ mãnh liệt mà thôi:D

Em cũng thích sưu tập CD rock, hiện tại e đang làm ở Nhật nên muốn mua rất đơn giản, kể cả cd cũ, và rất rẻ. Nhưng em chỉ mua những album em cực kỳ thích thôi. Dòng nhạc e hay nghe là black metal (thiên về atmospheric black, post-black, tiêu biểu Harakiri for the sky), doom metal. Các band thích nhất là Agalloch, Harakiri for the sky, Alcest.

Các bác cho lời khuyên nên mua ampli, loa cũ loại nào bên Nhật để có thể ghép được 1 bộ âm thanh nghe rock ổn. Bên này thì được lợi thế là tự mình mua đồ cũ sẽ rẻ hơn mua ở VN nhiều. Nguồn nhạc thì e nghe bằng CD và nhạc số từ máy tính, phòng khách rộng 20m2.

16. caobobin

caobobin Advanced Member

Nên xem xét loa Revel và amp Mark Levinson cho nhu cầu của bác

17. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Bác có thể cho e xin tên loa và ampli cụ thể đc ko?

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đồ cũ nghe Rock thì nhiều người. Ampli Nhật thì mình thích nhất là Accuphse con Mỹ thì có quá nhiều hãng. Trước khi mua bạn Email trực tiếp cho hãng sx hỏi về Damping Factor .Chỉ số này phải từ 400 trở lên thì Bass mới hay được.
    Loa thì 3 đường tiếng trở lên. Giá cành cao nghe càng hay

19. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Dạ e chỉ đi lựa đồ cũ ở các cửa hàng bán đồ cũ thôi bác, nên không thể hỏi hãng được. Với lại e không có kiến thức nên muốn các bác setup giùm e một bộ luôn, tên cụ thể càng tốt ạ.

20. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Loa Nhật thì em thấy ko hợp rock/metal đâu. Bác thử kiếm loa Châu Âu hoặc Mỹ xem. Nếu rock em thấy ATC chơi rất tốt hoặc magnepan + sub cũng là một phương án.

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Trên Youtube có mấy người hay Livestream các cửa hàng Audio nhật cũ . Công nhận lắm đồ thật , nhiều khủng khiếp luôn . Dân Nhật chịu chơi thật , đồ hãng nào cũng có , loa hãng nào cũng có và giá cả đúng là rẻ hơn tại VN . Cái hay nhất là họ ghi giá new , giá hiện tại và năm sx .Rất đàng hoàng .
    Mình rất khoái mấy con Monoblock của Accuphase , pre Mc Intosh , Marantz , .... và khi tra trên Google thì có hết các thông số kỹ thuật .Trong trường hợp thiếu 1 vài thông tin nào đó ta vẫn có thể hỏi về đại bản doanh của họ . Mình nghĩ họ sẽ trả lời . Nếu kha khá tiền thì tìm Monoblock của Accuphse , Marantz , Onkyo , Denon trước sau đó kiếm con loa JBL hoặc Yamaha NS 2000 . sau đó kiếm pre bán dẫn hoặc đèn của Mỹ . CD thì Marantz hoặc Yamaha , Denon tùy tầm tiền . Hiện nay do Covid nên các Shop tại VN không nhập hàng về được - hàng bắt đầu khan hiếm . Chắc cuối 2021 may ra có hàng mới nhập về ??

Agalloch likes this.
  22. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Cám ơn bác đã tư vấn. Cửa hàng đồ cũ bên này nhiều lắm, đúng như bác nói thì họ luôn ghi giá cả, thông tin 1 cách trung thực, hầu như ko đánh bóng nhằm lừa khách mua đâu, giá cả thì e nghĩ sẽ rẻ hơn nhiều khi về VN mua nên e muốn tranh thủ khi còn ở đây đi tìm mua, mà ko có kiến thức, vì trước giờ chỉ nghe nhạc qua loa vi tính.

em tìm topic bổ túc các kiến thức cơ bản về âm thanh cho người mới tìm hiểu ở diễn đàn thì ko thấy, ví dụ muốn mua 1 dàn âm thanh cơ bản thì cần gì, đấu nối, dây nối ra sao, công suất và các thông số của ampli như nào thì hợp với loa... nên nếu tiện thì các bác viết ở đây giúp em luôn được không ạ?

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Thật ra không quá phức tạp đâu .Vấn đề tiền là quan trọng nhất . Ví dụ nghe Rock cần ampli khỏe , công suất khoảng 160-200 W / 8 ohms .Ít tiền chơi ampli tích hợp , nhiều tiền chơi pre + power .. Trong các power thì Monoblock là chuyên nghiệp nhất - ngon nhất .Tại diễn đàn có mục : tìm bộ dàn ngân sách 50 tr - 80 tr - 100 tr ... Bạn nói ngân sách trước . Mình tin sẽ có rất nhiều anh em góp ý . Khi đó sẽ chọn bộ dàn nào là do bạn .Theo mình bạn liệt kê những con loa tại của hàng nào to nhất nơi bạn sinh sống . Tiếp theo là ampli , c uối cùng là CD có kiêm giải mã . Anh em sẽ góp ý dễ hơm .
    Ví dụ bạn có 100 đồng cho bộ dàn . Tỷ lệ sẽ là loa 40 ; ampli 30 ; CD player 30 .Sai số là cộng , trừ 5 đồng .Ví dụ lỡ mua con loa 45 d thì 2 con sau phải bớt đi 1 chút .
    Dây dợ tính sau vì mua tại VN nhiều dây ngon rẻ .Dàn máy của mình là loa 50 ; power + pre là 40 ; CDP là 10 . Dây dợ tính thêm

24. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Bác cho e hỏi, ampli tích hợp thì từ tiếng Anh là gì ạ?
    Đầu cd e thử tìm trên mạng thì có con yamaha dvd s2500 giá 2.2 triệu thì có ổn ko ah? Giờ e sẽ tìm hiểu dần kiến thức trước rồi mới đi tìm, tại vì e cũng ở tp nhỏ thôi, muốn cửa hàng lớn thì phải đi tàu kha khá xa lên tp lớn.

25. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Amp tích hợp = integrated amplifier
    Amp tiền khuyênch đại = pre-amplifier hoặc line stage
    Amp công suất = power amplifier

lenamvl and Agalloch like this.

Share This Page

Loading...