Loa và ampli for Rock và các thể loại khác

Discussion in 'Âm nhạc' started by concocxanh246, 13/12/16.

1. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Cám ơn bác. Bộ dàn sẽ gồm cd player + inter amp (hoặc pre am + power amp) + loa, đúng ko ạ?

lenamvl and VuGiaA9 like this.
  2. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Đúng nếu bác dùng nguồn phát là CD. Nếu nguồn phát từ máy tính thì sẽ là máy tính + soundcard/dac thay cho CDP. Công thức tương tự với đĩa than, băng cối.

Agalloch likes this.
  3. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Cám ơn các bác. Cuối tuần e sẽ lượn 1 vòng cửa hàng đồ cũ, chụp ảnh những thiết bị họ có rồi đăng lên nhờ tư vấn.
    Tiện thể nếu các bác muốn mua cd rock/metal cũ thì e mua giúp,
    tìm ở trang này ạ: https://www.mercari.com/jp/
    Cứ gõ tên band, album bằng tiếng anh vào thanh tìm kiếm (có hình cái kính lúp) là tìm được, giá yên bây giờ tầm 221 vnd. E mua mấy cd metallica có 5-700 yen ~ 100-150k vnd thôi.

latitude and VuGiaA9 like this.
  4. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Tốt quá bác. Nếu có nhu cầu em sẽ nhờ bác :D

5. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Chào buổi sáng cả nhà.
    Có 1 thắc mắc nhỏ e muốn hỏi. Tại sao phải lựa chọn CD player vậy ạ? Tầm quan trọng của nó trong dàn âm thanh, nhất là để nghe rock như thế nào? Trước đây e cứ nghĩ cứ đầu cd là được, loa với ampli mới phải lựa kỹ. Mong các bác mở mang giúp. Em cám ơn.

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

CD player tạm chia làm 2 - một châu Âu ; hai là Nhật , riêng Mỹ thì đã ngừng sx rồi .
    Châu Âu tiếng mộc như hương đồng gió nội còn Nhật thì sắc sảo , rực rỡ hơn .
    Nhật tạm chia làm 2 loại là bình dân và cao cấp .Bình dân là 1000 us trở xuống còn cao hơn là cao cấp - Tính giá new -.
    Nghe Rock muốn hay ( treble sắc sảo , bass mạnh mẽ ) phải từ 1k trở lên tuy nhiên ít tiền thì mua đồ cũ - đừng cũ quá sẽ dễ toi vì mắt Laser có thời gian sống hữu hạn .
    Mình không muốn chia thêm nữa vì mỗi hãng có chất âm riêng nhưng mình đã xài qua Yamaha , Denon , Marantz , Onkyo , Sony... thì thấy con nào nặng trên 10 kg đều chơi Rock , Metal tốt .
    Có mấy người quen xài CD của châu Âu nói nếu đồ cao cấp cũng OK lắm .
    Tất cả các ý kiến trên chỉ là cá nhân nên có khi chưa chính xác

Agalloch likes this.
  7. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

CD player rất quan trọng vì nó là nguồn phát ra âm thanh. CDP chứa bộ giải mã trong nó, tức là ngoài nhiệm vụ đọc tín hiệu trên CD thì nó còn kiêm luôn việc chuyển đổi tín hiệu digital sang analog nữa nên việc hệ thống ra tiếng như thế nào phụ thuộc một phần vào CDP. Dù tín hiệu gốc đều là digital nhưng chuyển qua analog thì mỗi bộ giải mã lại cho chất âm, chất lượng khác nhau.
    Nghe rock thì em thích mấy CDP của Mỹ như adcom, theta digital,... Bọn này thường cho âm thanh mạnh mẽ nên ở VN ko phổ biết lắm. Gu nhạc của dân VN mình đa số nhẹ nhàng, mộc mạc nên chuộng CDP của Nhật và Châu Âu hơn :D

8. Agalloch

Agalloch Advanced Member

E hiểu 1 phần rồi, cám ơn các bác. Mai e sẽ lượn đi xem 1 ít rồi chụp ảnh để các bác tư vấn xem có con nào xài được không.

Ngoài lề có mẩu chuyện khá thú vị hầu các bác. Tối qua e nổi hứng nghe lại album Still life của Opeth, hay quá nên e vào trang mercari (như bài trên e có post link web) tìm mua đĩa cũ. Thấy có 1 người bán, giá 750yen (170k vnd), e cmt hỏi có giảm giá đc ko, ko thấy trả lời ngay nên e quất luôn. Sáng nay mới thấy trả lời rằng "cám ơn đã mua đĩa. Tôi xin lỗi vì tối qua nhậu say nên ngủ luôn, ko để ý cmt. Tôi sẽ giảm giá cho bạn 100yen nhưng bạn lỡ mua mất rồi". E mới vào cửa hàng của hắn xem, thì ưng 3 cái nên cmt là "tôi muốn mua thêm 3 cái thì tính ntn", hắn bảo "ngoài 100yen lúc nãy, tao sẽ giảm mỗi cái 100yen nữa". Rồi cmt qua lại hỏi về rock Nhật các kiểu.
    :)

latitude, Tuilaai and lenamvl like this.
  9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Hy vọng một ngày không xa người VN ta cũng cư xử đẹp như người Nhật .

Agalloch likes this.
  10. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Vâng, nếu chỉ giao thiệp bình thường hay làm ăn thì họ rất lịch sự, khiến mình luôn thoải mái. Người Nhật luôn sợ làm phiền người khác mà bác.

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Tuy nhiên văn hóa làm việc của họ đáng sợ lắm . Đó là lý do tại sao Nhật , Hàn tự tử nhiều . Gần đây Tàu có văn hóa 996 = làm từ 9 giờ sáng tới 9 giờ tố và tuần làm 6 ngày - Số căng thẳng , tự tử bắt đầu tăng

12. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Hnay e lên cửa hàng đồ cũ chuyên về đồ điện tử, âm thanh, nhạc cụ để nghía thử, chụp ít ảnh các bác xem và đánh giá có món nào hợp với nhạc rock ko nhé. E chưa có kiến thức nên ko biết nhận xét gì. Giá tiền thì cứ nhân 200 là ra vnd, ví dụ 10.000yeb là 2 triệu.

Attached Files:

13. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Tiếp ah. Cần e dịch chữ đoạn nào thì cứ cmt ah

Attached Files:

14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Mình tạm chấm Marantz , Yamaha & Mc Intosh

Agalloch likes this.
  15. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Loa có con nào ổn ô bác? Mc Intosh chắc là con giá 154000 đúng ko ah? Con đó giá lúc họ mua mới là 308000 (hơn 60tr) từ 1970. 2 con Marantz đều từ 2008.

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Cũ quá không nên mua. Chốt con Marantz thôi

17. caobobin

caobobin Advanced Member

Loa thì bạn về việt nam tìm jbl hay revel chơi rock hay phải biết, khỏi lăn tăn

18. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Con này 4tr ổn chứ ạ? E thấy có 1 bài viết của diễn đàn Nhật về chọn loa nghe rock, thì có người chỉ con này

Attached Files:

19. Agalloch

Agalloch Advanced Member

E thấy bên này hay có AV ampli và primain ampli, em tìm tiếng Việt thì ko có giải thích tương tự 2 khái niệm này. Ghi vậy nghĩa là sao ạ? Như cái hình dưới thì có primain ampli.

Attached Files:

20. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Con mcintosh C28 là preamp mà. Mua nó về vẫn phải mua thêm power amp nữa mới chơi được.
    Loa mà có điều kiện bác kiếm con JBL L100 classic đời mới xem. Em nghe rock thấy rất tốt. Còn dòng L100 cũ quá hoặc làm lại thì ko nên mua :D

21. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Con này là amp tích hợp, intergrated amp. Đúng nhu cầu của bác luôn. Ngoài ra nó còn có cả chức năng usb dac để bác cắm vào máy tính chơi nhạc luôn mà ko cần đầu CD nữa. Cũng tiện.

Agalloch likes this.
  22. shrekfiona

shrekfiona Advanced Member

Em thì cũng hơi xxx về kỹ thuật và trang thiết bị nên trả giá cũng nhiều mà chưa ra tấm ra món gì. JBL bên Nhật họ hay chơi nhưng ko hề rẻ (em cũng đi vài hàng bên đó thì thấy hãng của Nhật rẻ, đồ nhập thì còn tùy). Em nghĩ nếu bác chỉ nghe rock và ko muốn nhảy xuống hố vôi thì cứ làm con Bose wave nghe tạm. Tiền tiết kiệm bác mua thật nhiều CD Nhật. Em giờ chỉ ước mình có 1 phòng đầy CD còn thiết bị nó biến đi hết cho đỡ đau đầu :) (đề nghị đọc kỹ hướng dẫn sử dụng tc khi dùng hehehe)

Last edited: 8/2/21
  23. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Cd thì rẻ mà, với lại e chỉ mua album e thực sự thích thôi, mới mua đc khoảng 50cd thôi.
    Google bằng tiếng Nhật thì có 2 bài viết giới thiệu loa nên mua nghe rock, cũng toàn loa rẻ thôi, như con JBL stage A130 này 2 bài đều nhắc, mà e thấy rẻ quá nên cứ lăn tăn. Điều kiện tài chính hạn hẹp nên phải đắn đo mua 1 lần là phù hợp ngay bác ạ, lại mới tìm hiểu nên mông lung quá

Attached Files:

24. pachinko

pachinko Advanced Member

oh, bác ở Nhật lâu chưa, theo mình là bạn mua bộ dàn tích hợp kiểu như vậy, ok hơn.
    https://page.auctions.yahoo.co.jp/jp/auction/v785723650

Agalloch likes this.
  25. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Cám ơn bác. E mới sang 2 năm, cuối năm nay về luôn. Dàn tích hợp kiểu này e ra hardoff cũng có mấy bộ, giá tầm 2-3tr nhưng sợ ko đủ phê.

Share This Page

Loading...