Loa và ampli for Rock và các thể loại khác

Discussion in 'Âm nhạc' started by concocxanh246, 13/12/16.

1. pachinko

pachinko Advanced Member

cuối năm về rồi, thì chơi tạm dàn cũ đi, sau này thanh lý hoặc tặng nó dễ :))
    Về VN tính tiếp, đc bộ dàn nghe rock khó phết, cần nhanh mạnh, đáp ứng mọi tiết tấu k dễ

2. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Bác ở bên đó thì kiếm tai nghe nghe rock cũng phê lắm :D
    Dùng tạm rồi về VN set up phòng đầu tư nghiêm túc luôn chứ mua bên đấy xong mang về cũng mất công. Ở Nhật em thấy đồ nội địa của nó thì giá còn tốt chứ đồ nhập khẩu từ Âu, Mỹ nó bán còn đắt hơn ở VN.

Agalloch likes this.
  3. Trần Đức Tuấn

Trần Đức Tuấn Approved Member

Các bác có thể tham khảo các dòng loa Đức đời mới như Elac, Gauder Akustik... E đang chơi Arcona 40 nghe rock cũng phê luôn.

4. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Các bác nghe thử đoạn metal dàn nhà em thể hiện

Agalloch likes this.
  5. Agalloch

Agalloch Advanced Member

E đang nghe headphone Grado, cũng ổn trong tầm giá e chi đc. Đúng là đồ châu âu nó bán đắt hơn VN thật hehe. Nhưng lựa đồ cũ thì thích, vì họ ít lừa, hỏng là bảo hỏng.

VuGiaA9 likes this.
  6. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Hay quá bác. Cho e xin thông tin về bộ dàn và giá đc ko ah? Nếu bác nghe black metal hay doom metal thì post thêm cho e thưởng thức với.

7. Agalloch

Agalloch Advanced Member

À e định mua để mang về ấy, chứ bên này ở phòng nhà gỗ, vách ko phải betong nghe metal hàng xóm gọi cảnh sát ngay. Nhưng tham khảo sơ qua giá cả thì có lẽ nên về VN mua thì hơn.
    Tiện các bác cho e hỏi, e muốn nghe nhạc từ ổ cứng di động, thì cắm ổ cứng di động vào cd player có tích hợp DAC là được phải ko ah? Rồi dùng app của đầu cd đó điều khiển chọn bài...

8. vodanhkhach

Dàn này em tự lọ mọ phối ghép, giá thì cũng ko rẻ.
    Loa ATC SCM12 Pro, âm li Hegel H360, Dac Schiit Yggdrasil Analog 2, streamer Ultrarendu. Cơ bản là như vậy

Agalloch likes this.
  9. shrekfiona

shrekfiona Advanced Member

Bác cho em hỏi ké với: em nhìn L100 classic này cũng thích quá, nhưng ko biết ghép với amp Leben CS600 oánh rock cổ có ra gì ko hay phải thay cả amp?

10. no1knows

no1knows Advanced Member

Loa này độ nhạy 90dB cũng không quá khó đánh. Nhưng công suất max của nó tận 200W. Mà loa này 4Ohm.

11. shrekfiona

Thế cs600 của em ko kéo nổi rồi. Thôi thế đỡ phải lăn tăn :)

12. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Con này dễ đánh mà bác. CS600 đánh tốt nhưng có vẻ sẽ hợp nghe nhạc vàng, vocal hơn là rock. Nếu bác nghe rock cổ và ko nghe metal thì em nghĩ ổn đó. L100 là dòng loa thuộc hàng bán chạy nhất của JBL. Nó chơi đc nhiều nhạc tùy phối ghép. Nhưng một số dòng L100 cũ thì bác nên tìm hiểu kỹ trước khi mua vì bị làm lại và đội giá lên khá nhiều, âm thanh cũng ko còn chuẩn để chơi rock nữa. Có điều kiện bác chơi l100 classic mới ấy, giá new đâu đó tầm khoảng hơn 60tr.
    Bác thử kiếm amp bán dẫn xem. Em vẫn thích cấu hình dùng preamp đèn đánh với bán dẫn class A.

shrekfiona likes this.
  13. shrekfiona

Vâng, tc em chủ yếu nghe jazz, cổ điển với world music. Giờ đú đởn a dua nghe rock (chủ yếu loại cổ 70s thôi chứ chưa ăn dc metal với hard rock) nên cũng tính bổ sung loa nhưng chắc phải thay hết cũng hơi lăn tăn :)

VuGiaA9 likes this.
  14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Bạn rất đáng yêu ở chỗ nói thẳng , nói thật .
    Theo mình thì đĩa CD khó kiếm nhất nên tập trung mua đĩa trước .Cách đây 5-6 năm có mấy anh bạn khuyên mình chuyển sang nhạc số cho tiện lại ngon bổ rẻ .Mình vào thử 3 trang Rock cho nhạc Free thì thấy thiếu nhiều quá xá nên bỏ ngoài tai hết những lời khuyên chân thành đó .Hiện tại cũng sưu tập được 1200 CD Rock , Pop , Metal đủ cả .
    Chuyển sang bạn , mình nghĩ tam thời làm con tai nghe ngon ngon 1 chút -Hồi xưa mình có 1 con dùng khi đi công tác -. Khi về nước mua dàn cũng được . Đồ cũ , ngon rất nhiều , tha hồ lựa chọn .
    Rock có cái rất lạ là một khi đã dính vào sẽ gây nghiện ,khó mà bỏ được . Rock những năm 70- 80 rất nhiều ban hay . Sau khi nghe kỹ , thấy thấm sẽ tự nhiên thích thêm 90 - 2000 và Rock mới hiện nay vì Anh Hùng Hào Kiệt thời nào cũng có

Agalloch and VuGiaA9 like this.
  15. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Grado nghe rock là chuẩn nhất rồi bácc, tầm tiền vừa phải ko có dòng nào chơi rock ăn được Grado đâu. Muốn hơn thì phải lên audeze LCD.
    Nói chung đánh rock thì em khá có thiện cảm với đồ Mỹ như grado, audeze, jbl,... Đồ Châu Âu thấy có loa ATC của Anh là rock đánh ổn nhất.

Agalloch likes this.
  16. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Nguồn nhạc free thì chất lượng rất hên xui, ko ổn định và ko nhiều rock đâu bác. Nêu bác dùng những dịch vụ trả phí hàng tháng như tidal, qobuz thì nhạc rất nhiều, đủ cho nhu cầu và chất lượng cũng phải được 8-9/10 nếu so với CD.
    Còn về bộ sưu tập CD của bác có thể chuyển đổi sang nhạc số để lưu vào ổ cứng, rất tiện lợi khi phát nhạc ko cần đổi đĩa. Đĩa CD mình sưu tầm, trưng bày và... bảo quản cho bền :D

Tuilaai likes this.
  17. no1knows

no1knows Advanced Member

Thực ra bây giờ nguồn nhạc rất nhiều, chất lượng cao cũng không thiếu nhưng sưu tầm đôi khi một là một thú vui. Nhiều khi nó mang lại cho mình những thứ bất ngờ. Ví dụ em cũng hay thích mua đĩa, Korn là một trong những band yêu thích của em. Trước em có nhặt được cái đĩa Single Promo của nhóm vào năm 95. Mình thấy cũng bình thường, nhưng rồi sau này mới biết là thực ra nó rất hiếm.
    https://www.ebay.co.uk/itm/KORN-199...603707?hash=item2f33dd4b7b:g:p1AAAOSwT-JdK3iL
    Đôi khi cuộc đời nó mang lại niềm vui bất ngờ như vậy. Mặc dù mình cũng chằng có ý định bán (vì biết là bán đi sẽ không mua lại được).

Agalloch and Tuilaai like this.
  18. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Nếu bác muốn down nhạc metal thì vào trang metal tracker của tụi Nga, rất nhiều ah.

19. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Cảm ơn. Mình vào cách đây 5 năm rồi. Nói chung mua đĩa vẫn khoái hơn. Chỉ tội hao xèng thôi.
    Nói chung ai thích gì chơi nấy

Agalloch likes this.
  20. shrekfiona

Em loại cổ hủ nên cũng ủng hộ mua đĩa. Nghe nhạc cả album mà mà ko thèm xem album art với liner notes cứ bị cảm giác như coi thường những người làm ra nhạc, áy náy lắm :)

de'Ath, Agalloch and lenamvl like this.
  21. vodanhkhach

Tidal/Qobuz bây giờ rất nhiều rock metal. Sắp tới kho nhạc khổng lồ Spotify cũng lên chất lượng Hifi. Bất kể album gì cũng đều có ngay từ thời điểm phát hành! Hàng triệu album từ cổ chí kim cũng đã đc số hóa với chất lượng cao hifi (~CD) và master (~ phòng thu). Tất nhiên có những album hiếm thì cũng có thể ko có, nhưng với quan điểm ko phải là người sưu tập, thì mình thấy là quá đủ, nghe cả đời ko bao h hết
    Không phải download mất thời gian, mất công sức, tốn lưu lượng
    Không phải mua CD tốn kém và phải chờ đợi, tốn diện tích, không gian để lưu trữ (dồn tiền nâng cấp thiết bị)
    Quan điểm cá nhân!

22. no1knows

no1knows Advanced Member

Cái này rất chính xác. Tuy nhiên không phải là tất cả. Có nhiều band nhạc mà nếu không có phần Art work thì nghe nhạc mất đi quá nửa giá trị, nhất là những album dạng concept. Nhiều band đầu tư làm Art work cũng không kém gì đầu tư làm nhạc mà mình không cầm thì không thể biết được (Tool là một ví dụ). Nhiều band nhạc mà các albums remastered của họ (như Black Sabbath) có những thông tin cực kỳ quý hiếm về quá trình ghi âm, sáng tác, những thăng trầm trong sự nghiệp của họ. Tới tận bây giờ, dù đọc rất nhiều báo, nhưng mỗi khi viết bài về band nhạc này em đều phải lôi booklet của họ ra đọc lại vì không thấy những thông tin ấy ở đâu cả. Nói chung sưu tầm là một cái thú (như chơi đồ cổ, hội họa hoặc chơi tem...) phải thực sự chơi thì mới thấy cái hay của việc sưu tầm, cái nào có giá trị, cái nào không.

Agalloch, lenamvl and caobobin like this.
  23. Agalloch

Agalloch Advanced Member

Vâng, e cũng thích mua đĩa, chỉ để ngắm thôi vì hiện giờ chỉ nghe nhạc từ máy tính hay điện thoại. Nhưng mới chỉ dám mua album nào thực sự thích.
    Em còn hơn 20 năm nữa mới tới tuổi bác (nếu gặp ngoài đời thì e xin phép gọi chú xưng cháu ah), cũng mong giữ được niềm đam mê tới lúc đó.

lenamvl likes this.
  24. shrekfiona

Quả là cũng định nhắc đến Tool. Ko nghe dc metal em cú quá mới vào cái thread metal của bác đọc thử và chấm dc Tool. Nhưng đầu tiên nghe nhạc số thì thấy nó cứ trôi tuồn tuột. Chỉ đến khi cắn răng mua thử mấy cái CD thì đúng là nó mở cho mình cả 1 thế giới mới, hơi u ám nhưng cũng bí hiểm và thấm đẫm các loại tư tưởng từ nghệ thuật đến cả toán học, XH, tâm lý học ... Nói chung là phê và mình ko thể lọt dc vào thế giới đó nếu ko đọc và cầm cái đĩa tg tay.

Nhân tiện, em low tech nên lóng ngóng thế nào đặt nhầm 2 cái CD lateralus liền. Có bác nào ở HN thừa cái CD metal nào ko nghe thì đổi cho em, em chịu ship :)

Duong quoc Khanh likes this.
  25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Cứ bình tĩnh. Khi nào về Việt Nam đổi cũng được. Tool rất vĩ đại, xứng đáng là Pink Floyd của Mỹ

Agalloch likes this.

Share This Page

Loading...