Loa và ampli for Rock và các thể loại khác

Discussion in 'Âm nhạc' started by concocxanh246, 13/12/16.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đầu tiên cảm ơn bạn đã nhớ tới mình .
    JBL 4429 có bán ở VN với giá khoảng 80 tr đồ new .Con này nặng 32 kg , độ nhậy 91 dB và giải tầng 40-22 kHz .
    Thời xưa mình mê tín JBL , B&W lắm nhưng từ năm 2005 trở đi , sau khi tiếp xúc với nhiều hãng loa mình đã hết mê tín .Lý do đơn giản là tuy rất tôn trọng ý kiến của các chuyên gia phương Tây nhưng mình tin vào đôi tai của mình .
    Nước Đức rất siêu nhưng đồ Audio không được thế giới đánh giá cao . Bản thân mình cũng không coi trọng đồ Audio của Đức .
    Nói riêng ampli thì ampli Mỹ rất ngon , có thể nói là ngon nhất thế giới For Rock Musics .
    Gửi lời chào sức khỏe đầu năm năm

2. Deathmetal202

Deathmetal202 Advanced Member

Vâng, cảm ơn bác và chúc bác sức khỏe đầu năm.
    Em đánh giá cao và rất thích đọc các comment của bác liên quan đến vấn đề Rock/Metal. Xem ra em chỉ mới bắt đầu như bác cách đây khá lâu. Mong có cơ hội giao lưu với bác vì em cũng giống bác, chỉ tin vào tai mình. Nhìn hệ thống và bộ sưu tập của bác coi như mục tiêu theo đuổi dài hạn của em :):)

666 likes this.
  3. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu bạn ở SG thì sẽ gặp được mình . Mình ở quận Phú nhuận

Deathmetal202 likes this.
  4. Deathmetal202

Ồ may quá, em ở Bình Thạnh, chắc cách nhà bác vài K thôi. Hy vọng có dịp giao lưu học hỏi, mở mang tầm mắt với hệ thống của bác :):)

5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

số phone 0903 328 094 . Có gì cứ nhắn tin

Deathmetal202 likes this.
  6. lifecomesfromdeath

lifecomesfromdeath Approved Member

e Vote cho Technics Sb-7000 8000 và Sony G7 G9. Đặc biệt 7000 luôn xuất sắc trong tầm giá.

7. pachinko

pachinko Advanced Member

bác có thể share ảnh bộ nghe rock của bác ae xem đc k ?

8. pachinko

pachinko Advanced Member

hiện e đang dùng bộ rotel 350w/ 1 kênh, và damping factor có 300, ghép với loa BW. Đúng là nghe rock cứ thiếu thiếu cái gì đó kkk.
    Chắc phải thay amply khác có damping factor cao hơn... e vẫn chọn rotel rb1582 mkii có d.factor 800, rồi ghép với loa Chario

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Rotel hay nhưng nghe Rock & Metal không hợp đâu .Bạn chuyển sang power Rogue Audio ; Bryston ; Pass Lab , sẽ thấy khác hẳn .Dàn máy của mình :
    Loa Chario Gấu Lớn Vĩ Đại ; pre + power Rogue Audio ; CD Yamaha S-2100

10. pachinko

pachinko Advanced Member

cảm ơn bác Nam, bộ rogue bác chơi tube phải k à ? em nhắn bác bên Zalo rồi bác nhé. Chắc phải mua thêm bộ nữa, he he. Chứ rotel cứ thiếu thiếu :((

11. pachinko

pachinko Advanced Member

cụ thể bác chơi cặp pre - pow Rouge là model nào ạh?

12. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Theo tai mình thì Rotel & Adcom đánh nhac Vàng hay , còn Rock không hợp .
    Pre Metis xài 2 đèn 6SN7 ; Power Medusa lai đèn xài 2 bóng 12AU7 . Muốn hay hơn nữa thì xài Power M-180 model năm 2018 - Black . Do không đủ tiền nên dừng lại không nâng cấp nữa .
    Hiện tại nghe thấy đã đời lắm rồi .Sáng nay nghe bài ONE- Metallica mà tỉnh cả người , thấy sung sức như tuổi 20

13. pachinko

pachinko Advanced Member

kkk, khộ cái thân em,,, hôm xem bác báo Damping factor ( rotel của e đc 300) đã chán lắm rồi :D. Em sẽ cân đối, làm bộ nghe rock lại thôi. Cảm ơn bác ạ. Ngoài Hà nội có bác Sơn, bác ấy có bộ nghe Rock khủng lắm, mà em chưa dám đến nghe, nghe rồi sợ thanh lý hết đồ mất :D

14. Deathmetal202

Damping Factor cao có amp của Hegel (Hơn 1000) (Brand của Thuỵ Điển) nửa, không biết hợp với Rock hông :D:D

15. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Damping Factor cao là rất tốt nhưng cũng tùy hãng nên chỉ số này ta hiểu theo nghĩa tương đối thôi .
    Nghe Rock muốn hay thì đầu tiên là loa , sau đến ampli . Rock Music tiết tấu nhanh , mạnh , dứt khoát , thậm chí hơi thô bạo nên dàn máy phải bộc lộ hết tinh thần đó .Khi xem Metallica trình diễn ta thấy tay trống cởi trần , mồ hôi toát ra như tắm , tay bass nhẩy choi choi , ngón tay búng liên hồi . Ta nghe trên dàn máy phải cảm nhận được tinh thần đó thì mới sướng .
    Nói là nói vậy thôi còn tiền tới đâu ta chơi tới đó miễn thấy sướng tai là được.
    Thời xưa chơi con loa Bose 601 mình vẫn thấy hay cơ mà .Tuy nhiên khi có Smart-phone , có TV 4k thì ta cũng phải tiến theo chứ ai lại bảo thủ làm chi . Vấn đề là trong ngân sách hạn hẹp ta chọn cấu hình ngon nhất ..
    Ví dụ ta có thể chọn loa B&W , ProArc , Sonus Faber , JBL .. đánh Rock .Nhưng với số tiền như vậy ta chuyển sang Chario thì ta thấy ngon cơm hơn hẳn .
    Ampli cũng vậy . Ta thấy Rogue Audio giá vừa phải mà chơi Rock ngon nên ta chơi thôi chứ có rất nhiều hãng làm ampli đánh Rock hay nhưng giá cao quá nên ta ngó thui .
    Power đèn nói chung tiếng mềm mại . Tuy nhiên cũng có những con đánh Rock hay không thua gì bán dẫn nhưng giá cao quá nên Viễn Chi thôi .
    Vài lời góp vui nhân dịp cuối tuần . Chúc anh em nghỉ lễ vui vẻ

pachinko likes this.
  16. dinhnguyenbk

dinhnguyenbk Advanced Member

E o phu nhuan luon nè,vay add vo group zalo di bua nao gap nhau cái nhỉ. Chưa nghe chario bao gio. 0932656704

17. neverdien

neverdien Approved Member

Bác @lenamvl có thể tư vấn cho em 1 bộ bookshelf + amp khoảng 30-40 củ được không ạ.
    Em đang nhắm Totem Mite + Rogue Audio Sphinx v2 cũ, nhưng không biết mua ở đâu...

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Rogue Audio Sphinx 2 thì rất OK về âm thanh cũng như tầm tiền .Mình thấy cách đây mấy tháng có người muốn nâng cấp nên rao bán .
    Có bạn rao bán con Mite trên mạng 10 tr .Ngay trên diễn đàn vnav.vn này thì phải .
    Nếu ở HN chạy tới Hanoi Audio xem họ còn đại hạ giá Chario không ??
    Chúc bạn mau chóng mua được dàn ưng ý vừa túi tiền

19. Deathmetal202

Mình tìm Sphinx cả mấy tháng nay mà không có :D:D

20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Sao các huynh xui thế nhỉ .Có lúc mình thấy bán đầy đồ xài lướt mà không thấy ai mua . Đến khi phát hiện ra nó là con ampli hay nhất trong tầm < 2000 đô thì anh em mua hết . Nếu máu lửa Order tại Audio Choice . # 3 món đồ của mình đang xài đều Order tại Audio Choice .
    Nếu đặt tiền cọc thì giá sẽ giảm khoảng 15 %

21. pachinko

pachinko Advanced Member

giờ không còn hàng mới hả bác ? he he....nghe rock phải chuyển đầu tư lại từ đâu. Nếu mua đc con thì cần cặp loa, CDP là xong, nghe quá đơn giản :D
    Rogue Audio Sphinx V2

22. pachinko

pachinko Advanced Member

hi, thanks bác. Em định thế này, giữ nguyên bộ Rotel trên, vì còn xem film nữa ạ. Em sẽ mua cái ampli tích hợp trước ( con Rouge Sphinx V2 ) trước, sau đó ghép với pre rotel, loa BW xem dư lào kkk. Bộ rotel chắc em k thanh lý. he he, khi nào mua đc ampli, e sẽ khoe ae sau ạ ^^

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Sáng nay ghé vào Shop Audio Choice thấy cửa hàng mới nhập về mấy con Cronus Magnum III . Hỏi ra thì mới biết là hoa đã có chủ - có khách Orger rồi -.
    Có mấy con power bán dẫn chơi rock tốt ,đang giảm giá . Huynh nào quan tâm ghé vào xem thử . Có mấy con loa Chario mới về nhưng là đồ Order hết

24. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Đồ rock thì em thấy chơi bán dẫn nó vẫn hợp lý cả về tiền bạc lẫn chất âm. Nếu mấy cụ ko ngại hàng diy thì em đề cử mấy con amp class d của hãng hypex. Gọi là diy chứ hãng này bán cả thành phẩm lẫn module amp, nguồn cho các cụ thích vọc vạch. Con nc400 ra 400w kênh khá là khỏe nhưng nhược điểm là chỉ có đầu vào balanced.
    Mà hiện tại thì em vẫn thích âm thanh của con headphone lcd2, tiếng bass của nó xuống rất sâu và tắt rất nhanh, mid chi tiết, sống động mà vẫn mượt mà (đặc trưng của driver planar) (tất nhiên là lcd3, lcd4 còn hay hơn nữa). Đến giờ em vẫn chưa tìm được hệ thống loa nào cho tiếng bass như vậy, có chăng là mấy loa atc cũng đạt được gần gần chất bass đó.

25. neverdien

neverdien Approved Member

Cái này là con nào cũng dc off sao bác, hay chỉ có khách VIP như bác :D

Share This Page

Loading...