LUMIN - Audiophile Network Audio Player

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Wingman, 6/3/20.

1. Wingman

Wingman Advanced Member

Chào các bác,

Trước tiên phải nói luôn em là tín đồ nhạc Jazz cổ, và mê chất âm analog từ những thiết bị digital. Nhạc số với chất âm analog cùng sự tiện dụng có thể làm em thoả mãn ngay lập tức sau những chuyến công tác dài ngày. Khi chuyển từ DAC rời sang Streamer/DAC em nghe thử nhiều hãng, cho đến khi gặp Lumin thì hoàn toàn bị thuyết phục. Vì vậy em mở topic này để các bác đang chơi Lumin vào chia sẻ hiểu biết và kinh nghiệm của mình.

Em bắt đầu với trải nghiệm cá nhân như sau:

1. Bác nào thích chất âm analog thì chọn những model dùng chip Wolfson WM8741(D1, D2, T1, A1); bác nào thích tiếng thiên về phân tích thì chọn những model dùng chip Sabre ESS(T2, S1, X1). Cá nhân em với chip Wolfson chọn model không dùng biến áp Lundahl, với chip ESS chọn model dùng biến áp Lundahl.

2. Chạy rà Lumin mới: cắm điện cho chơi nhiều định dạng và thay đổi, liên tục trong vòng hai tuần.

3. Chơi Lumin tuyệt đối nên dùng nguồn tuyến tính. Các model tích hợp nguồn xung bên trong máy như D2, T2 tiếng hơi gắt(nhất là T2 dùng chip ESS9028), phải nâng cấp nguồn nếu muốn chất âm hay, tuy nhiên sẽ mất bảo hành chính hãng nên cần cân nhắc. Các model A1, S1 có thể nâng cấp lên nguồn của X1(có bán rời).

4. Đường tín hiệu ra XLR cho tiếng hay hơn RCA, đặc biệt với những model dùng biến áp Lundahl.

5. Kết hợp với Roon âm thanh hay hơn Lumin app.

6. Dùng Roon nghe Tidal Master các bác phải set MQA Capabilities ở chế độ Renderer Only tiếng sẽ hay hơn hẳn khi chọn Decoder and Renderer.

7. Nếu không dùng Roon phải tắt chế độ Roon Ready.

Tạm thế đã, mời các bác tiếp tục. :)

Last edited: 6/3/20
  2. tuan128

tuan128 Approved Member

Chào bác, tôi đang dùng lumin T2, và dùng app lumin trên ipad, vậy tôi chỉnh qua dùng roon trên ipad đc kg ạ.

3. Wingman

Wingman Advanced Member

Chơi Roon bác cần một máy tính chạy Roon Core, kết nối với Lumin T2 qua switch bằng dây LAN, sau đó bác cài Roon Remote lên iPad để điều khiển, chất âm hay và tinh tế hơn Lumin app nhiều.

Link tham khảo:
    https://vnav.vn/threads/roon-phan-mem-choi-nhac-da-nang-tren-pc-va-mac.48096/

Nguyễn ngọc luân likes this.
  4. anhton82

anhton82 Advanced Member

Chào bác Wingman, em đang ngâm cứu e Lumin D2. Bác đang chơi model nào vậy? Bác cho hỏi nâng cấp nguồn có mấy loại điện áp và dòng bao nhiêu có dễ thực hiện ko. Trước em có con Wadia 122 thì dễ làm hơn. Cấp 5V linear dòng 3045 là xong.

5. Wingman

Wingman Advanced Member

Chào bác @anhton82,

Em đang chơi Lumin D1 vì thích chất âm và khả năng nâng cấp nguồn rời mà không làm mất bảo hành. Theo thông tin không chính thức thì nguồn cấp cho Lumin D1, D2 có thông số 12V/4.16A, tuy nhiên bác có thể dùng bộ Sbooster Kit, nhưng phải mở D2 tháo nguồn xung bên trong ra, thay đầu nguồn dẫn đến mất bảo hành từ Lumin nên bác cân nhắc.

Link tham khảo:
    https://www.sbooster.com/botw-pp-eco-12-13v/lumin-d2-streamer

Chúc bác sớm có Lumin nghe!

6. vn680260

vn680260 Advanced Member

Bác chạy roon như vây phải mua bản quyền ạ ?

7. tuan128

tuan128 Approved Member

Theo tôi biết mua rôn bản quyền kg rẽ đâu bác

8. anhton82

anhton82 Advanced Member

Vâng, thanks bác chia sẻ thông tin bổ ích nhé ! Em đang cân nhắc lên D2, nhưng xem nhiều so sánh chưa chắc đã hơn nhiều Dac tích hợp trong Hegel H190 e mới tậu nếu ko nâng cấp nguồn rời. Tất nhiên phụ thuộc gu nhạc và màu âm 2 dòng Chip khác nhau. Chắc có tg sẽ đi giao lưu nghe thử các bác.
    Đa tạ.

9. vn680260

vn680260 Advanced Member

Em hỏi câu này có lẽ các bác chửi em xxx, em đang không rõ con Aurender N100C với chức năng music server (không có DAC) vậy khi vận hành nó có đưa ra những ưu việt về hiệu suất so với việc dùng Macbook Pro để chạy không ? Tks

10. anhton82

anhton82 Advanced Member

Tín hiệu từ MS hoặc Transport ->DAC->PRE + POW ( Hoặc amp tích hợp ) -->LOA. Việc nâng cấp thiết bị ở từng phần trong chuỗi thiết bị đó nghe sẽ hay hơn và sinh ra chuyện phối ghép, nâng cấp, mua đi bán lại. Con Mac của bác sx cho mục đích làm việc đa năng, nhưng hiện nay bác đang dùng nó làm Music server. Con Aurender sx cho mục đích nghe nhạc chuyên dụng. Cũng giống tai nghe đt vừa nghe gọi và nghe nhạc đều đc. Còn tai nghe Hiend vài chục đến tầm vài trăm củ chỉ chuyên để nghe nhạc. Bác cứ từ từ tìm hiểu sẽ rõ thôi.

11. tuanvhv

tuanvhv Advanced Member

Chào các bác! Em đang muốn trải nghiệm Lumin, bac nào nâng cấp ới em với nhé, tks!

12. vn680260

vn680260 Advanced Member

bác đợi em dồn tiền rồi nâng cấp nhé

13. tuanvhv

tuanvhv Advanced Member

T2 hả bác ơi? Đã độ nguồn rời chưa bác

14. g250

g250 Advanced Member

E luôn chơi song song Lp và số. Kinh qua cũng nhiều Dac và streamer. Thường thì e chú trọng đầu tư cho Lp hơn. Nhưng với lần này thì khác. E vừa chuyển từ MS rời ( Roon Nucleus ) và Dac ngoài sang Lumin S1. Trc khi mua cũng tìm hiểu chán chê.
    Ấy vậy khi lần đầu nghe vẫn không khỏi bất ngờ. Tiếng quá sạch, chi tiết nhưng lại rất analog, ko bị lạnh. Âm sắc không hề lạnh. Đắc biệt soundgate quá tốt, cực 3D, độ động tuyệt vời. Chỉ có điều đag quen dùng Roon rồi Lumin app bỡ ngỡ quá. So với Roon thì Lumin app quá lạc hậu. E cũng thử Roon Ready nhưng lười ôm macbook nên cũng chỉ mới test qua qua. Lumin mà là hàng Châu Âu hay Mĩ chắc giá sẽ cao hơn rất nhiều. Đợt này sẽ đỡ đx kha khá tiền mua đĩa than :))

15. Wingman

Wingman Advanced Member

Roon + Lumin là endgame đấy bác. Có lần em đã nói ở topic khác nếu dùng Lumin làm music server vẫn còn khiếm khuyết chính ở Lumin app. Về mặt quản lý Lumin app không so với Roon được nhưng vẫn có thể chấp nhận, còn chất âm thì thua Roon một bậc(nhất là khi Roon server cài trên nền Win 10 tối ưu hoá). Roon + Lumin tiếng hay và analog hơn nữa bác ạ! :)

Last edited: 1/5/20
  16. vn680260

vn680260 Advanced Member

Giải pháp kết hợp Roon + Lumin như thế nào ạ ? Tks

17. Wingman

Wingman Advanced Member

Dùng PC cài Roon(Core hoặc Server), kết nối với Lumin bằng dây Ethernet thông qua Gigabit switch(for audio càng tốt). Tất cả model của Lumin đều là Roon Ready nên Roon sẽ nhận ngay, cài đặt hết sức dễ dàng.
    Bác tham khảo các topic về Roon, switch và dây Ethernet trên diễn đàn.

18. vn680260

vn680260 Advanced Member

Em cài roon server trên pc, chung mạng LAN với Lumin rồi. Sau đó bước tiếp theo là gì vậy bác

19. Wingman

Wingman Advanced Member

Bác vào Roon -> Setting -> Audio, kiểm tra xem Roon đã nhìn thấy Lumin chưa(nhớ bật tính năng Roon Ready trên Lumin). Nếu nhìn thấy rồi thì chỉ việc enable Lumin lên là xong.

20. vn680260

vn680260 Advanced Member

Em cài roon server trên PC, khi khởi động nó chỉ báo status ở gocd màn hình là ok . Không thấy mục setting như bác bảo ạ
    Còn trên app Lumin thì em enable roon ready rồi

Attached Files:

21. Wingman

Wingman Advanced Member

Roon Server không có UI, bác tìm cách kết nối Roon Remote(cài trên iPad, điện thoại...) với Roon Server rồi setup trên Roon Remote.

22. Minhact

Minhact Advanced Member

Hiện tại em đang nghe qua macbook, muốn đầu tư con music server cho âm thanh hay hơn, nếu em mua con D1 làm ms thì âm thanh hay hơn phát qua macbook nhiều không ạ.

23. vn680260

vn680260 Advanced Member

Chắc chắn rồi bác, macbook là giải pháp tạm thời tốt nhất khi chưa đầu tư MS ạ

Nguyễn ngọc luân and g250 like this.
  24. Minhact

Minhact Advanced Member

Bác cho em hỏi thêm là hiện tại nguồn nhạc của bác chơi qua lumin, đang lưu trong ổ nas hay sau ạ.

25. vn680260

vn680260 Advanced Member

Em chơi chủ yếu Tidal , ngoài ra chơi DSD offline bác ah

Share This Page

Loading...