LUMIN - Audiophile Network Audio Player

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Wingman, 6/3/20.

1. rulerthanh

rulerthanh Advanced Member

Em cũng theo anh em trải nghiệm thử d2 ! Em khui thùng được 10 ngày rồi , applumin thì ngon và ổn định , nhưng âm thì chán quá các bác , tiếng khô khan và tối đục, em nghe so với cục apple airport express 1392 thua xa chỉ có 1,2 triệu , không biết tại nó còn mới hay bản chất âm của nó vậy nữa, hơi thất vọng vời chi phí đầu tư

Ler0ck likes this.
  2. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Chia sẻ với bác !!! :(

Mấy năm trước em cũng bị dính hố nhiều kiểu này. Nói chung, cứ phải tự mình trải nghiệm. Nếu ko có điều kiện trải nghiệm thì xem đánh giá cũng phải lựa chọn. Bài đánh giá phải cụ thể, dẫn chứng chi tiết ... chứ cứ rộng mở, lung linh, sâu thẳm ... thì bỏ qua. Ít nhất cũng tránh được những đánh giá kiểu như "con cá này leo cây khá hơn con cá kia.."

Last edited: 11/11/21
    ankhanhjvc likes this.
  3. Wingman

Wingman Advanced Member

Em đã bảo đừng chơi Lumin nguồn xung mà các bác không nghe.

Giờ bác nâng cấp lên nguồn tuyến tính(nếu chấp nhận mất bảo hành); cho chạy rà 24/7 ít nhất 3 tuần; dùng dây XLR chất lượng; phần mềm chơi Roon chứ Lumin app tiếng chưa hay; streaming thì phần network phải thật tốt vào; nguồn nhạc Qobuz hay Tidal. Khi đó bác đánh giá lại xem sao, chứ Lumin D2 mà thua cục AE 1,2tr kia thì hãng sắp phá sản rồi.

San68 and Tuilaai like this.
  4. rulerthanh

Theo em 1 nguồn phát hay rồi thí bác xài dây vài trăm k nó vân hay bác ạ ! Dây và điện chỉ chiếm 1 phần nhỏ trong tổng thể bộ dàn còn bản chất màu âm nó vậy thì nó là vậy rồi ạ , em có đổi 2 dây nguồn rời nhưng chưa cải thiện gì ? Còn về phần tuyến tính và roon em hoàn toàn ko rành nhờ các bác chỉ giáo bước cuối cùng của trải nghiệm , nếu không xong coi như em không có duyên với lumin rồi ! Sdt em 0932919230 nhờ các bác đi truoc tận tình chỉ bảo , em rất cám ơn !

5. truongvu09

truongvu09 Advanced Member

Chỉ là b chơi chưa đến tầm thôi. Chứ nếu dây và điện chỉ chiếm 1 phần nhỏ như b nói thì chắc đã k có nhiều hãng dây như hiện tại, mấy sợi dây high end giá nó cũng ngang 1 món đồ thiết bị luôn. Nếu b chịu khó chơi lên cao hơn để đánh giá được sự khác biệt của dây dẫn, e cá là b sẽ đổ thêm nhiều tiền vào dây hơn là cho thiết bị. Hihi hồi mới vào đời e cũng có suy nghĩ như b bây giờ

6. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Một chút kinh nghiệm đau thương của em là bác nên nói rõ ràng bác kỳ vọng chất âm cụ thể như nào. Càng chi tiết càng tốt chứ ko chung chung kiểu analog, truyền cảm, trữ tình, sân khấu ...gì đó.

Trước là để xem có giống những gì các bác đang dùng Lumin có hay không, từ đó xác định bác có nên đi tiếp hay không. Chứ bác tốn kém cả đống dây dợ, mua Roon, rồi độ nguồn làm mất bảo hành chính hãng... đến cuối cùng ko như ý thì xử lý hậu quả cũng chết mệt. Sau là tránh hiểu sai ý nhau về định nghĩa "hay" rồi tranh luận ko hồi kết.

Còn chuyện hãng sống khỏe là họ kinh doanh giỏi chứ ko hẳn làm đồ tốt. Họ đáp ứng được nhu cầu của bộ phận lớn khách hàng. Chuyện vui như các cụ nhà mình thích karaoke, mình nghiến răng mua mic Shure, Senheiser ...mấy tháng sau về nhà thấy vứt xó, chỉ hát mic China, Hàn tự mua ngoài chợ vì nó nhẹ, ko tốn hơi, nâng giọng, làm giọng các cụ hay hơn....

Last edited: 12/11/21
  7. HoangVuBass

HoangVuBass Advanced Member

Bác nên đưa cấu hình hệ thống của bác lên đây, để anh em góp ý (Có video càng tốt). Cá nhân em chơi D2 nhưng chất âm mà thua AE 1392 thì theo em ko phải vì cá nhân em cũng đã sử dụng AE 1392

duykhanh2104 likes this.
  8. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Ko phải em ....là bác @rulerthanh . Em chỉ đang hóng các chủ đề hấp dẫn thôi vì em vừa đập hết đi xây lại từ đầu. Trước tiên là Music Server và DAC.

Bác nào đã setup xong xuôi, có nhã ý thì cho em nghe test ké chút. Nếu ko tiện thì em gửi file test giúp em :)

Last edited: 12/11/21
  9. Danaminhtuan

Danaminhtuan Advanced Member

Mình cũng bỏ chơi nhạc số rồi, mua Ảuender, T+A các kiểu nhưng không thấy khác gì cục DAC tàu ghép với Pi4 nên giải tán hết. Chắc sau này để chơi tử tế nhạc số phải tìm hiểu và làm lại từ đầu

10. Nguyen trung hieu

Nguyen trung hieu Advanced Member

Ai bảo anh chơi mâm khủng rồi nghe nhạc số nữa thì nuốt sao trôi?

11. caobobin

caobobin Advanced Member

Hi bác, mình đã setup xong phần music server và DAC (theo mình nghĩ là vậy) hàng tàu thôi nhưng theo mình là hay và đạt được chất âm mình mong muốn
    DAC: Denafripst Terminator 2
    MS: Soundaware D300 (có điều kiện thì chơi D300ref) và một master clock rời nếu thích và có điều kiện
    Với bộ đôi này khi khai thác đường I2s của D300 và Terminator sẽ cho chất âm chi tiết, mượt mà, giàu cảm xúc, âm trường, âm hình...nói chung theo mình mọi thứ đều ok và so sánh với đường USB của chính Terminator thì theo mình đường I2s chất lượng hơn gấp hai lần

TrueHD likes this.
  12. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Cám ơn bác nhiều !! Nếu tiện thì bác cho em test theo tiêu chí của em, chứ em phát biểu nữa thì lại bị ghét ... :p (trên VNAV em bị mấy phát rồi)

Tiêu chí của em với hệ thống âm thanh là CHÍNH XÁC. Còn chuyện mượt mà, gai góc, truyền cảm...hay gì gì đó là do bản nhạc quyết định, không thể bắt một bản hùng ca phải mềm mại hay một bản Symphonic Metal phải mượt mà được.

Last edited: 29/11/21
    tai cây likes this.
  13. Quang61

Quang61 Advanced Member

Ngắc ngư vài hôm thôi. Chẳng bỏ được

14. Danaminhtuan

Tàu của em cũng gần 10k rồi

15. Danaminhtuan

Em mới mua lại nhạc số rồi, lấy U1 và X03 nhưng đang kiếm con Rockna mà không thấy ai nhả ra

Duong Ad likes this.
  16. thichPi

thichPi Advanced Member

Có cái gì không ổn trong setup của bạn. Nếu chú Mễ này nói đúng thì D2 nghe y chang như RS250 (mặc dù 2 DAC dùng chipset khác nhau, Wolfson vs. ESS Sabre). Mình đang test RS250 và nghe không bị khô khan và đục như bạn nói. Chỉ có bass hơi yếu thôi nhưng soundstage rộng và rõ.

17. Wingman

Wingman Advanced Member

Âm thanh CHÍNH XÁC là thế nào, cách tham chiếu ra sao, bác mở mang cho anh em cái?

tai cây and nhkvn like this.
  18. minh1982

minh1982 Approved Member

Em mới lấy Lumin D1 bác cho em hỏi nên mua nguồn rời (https://www.sbooster.com/botw-pp-eco-12-13v/lumin-d2-streamer) hay đặt RENOLABS tự làm bác. Cái nào tốt hơn ? Em cảm ơn !

HoangVuBass likes this.
  19. HoangVuBass

HoangVuBass Advanced Member

minh1982 likes this.
  20. Wingman

Wingman Advanced Member

Em chưa trải nghiệm Sbooster lẫn Renolabs nên không có ý kiến, streamer/DAC hiện tại đã có hai nguồn tuyến tính bên trong. Sbooster làm nguồn rời cho Lumin D1 đầu tiên, nhưng gần đây có rất nhiều nguồn rời hay. Lưu ý các bác nguồn cho D1 là 12V/4.16A, nên lấy 12V/5A trở lên.

Last edited: 13/1/22
    minh1982 and HoangVuBass like this.
  21. rulerthanh

Em đang xài lumin d2, phía sau d2 có ngõ xuất digital bnc spdif em mua đầu nối xuất từ bnc sang rca cái truyền tín hiệu xuống coxial đầu md kenwood để nghe giải mã , đã chỉnh option trên lumin nhưng đầu md kenwook không nhận tín hiệu , bác nào đã thử và rành vụ này xin hướng dẫn em với, vì em ko khoái âm lumin chỉ tính dùng làm ms xuất tín hiệu dang dac đời cũ nghe âm analog cd ạ ?

22. anhton82

anhton82 Advanced Member

Lumin D2 chỉ dùng làm musicserver thì phí quá bác ạ. Nếu bác chỉ cần tín hiệu Digital coxial thì cần gì D2. Bác bán đi mua Singxer SU1 hay con nào chuyên musicserver cho chuyên dụng và đỡ phí tiền DAC build in.

duykhanh2104 and thichPi like this.
  23. thuandigital

thuandigital Approved Member

bác nào muốn nghe Lumin alo em nghe thử

24. Bùi Huy Đại

Bùi Huy Đại Advanced Member

Chào các bác,
    Em thấy Lumin Release bản update 15 cho một số Model có hỗ trợ chức năng cho Lumin chạy chỉ một chức năng Roon Ready và tắt tất cả các phần Streaming khác. Có bác nào thử chưa cho em xin tí Review về âm thanh sau khi chuyển sang Roon Ready Only Mode

25. Bùi Huy Đại

Bùi Huy Đại Advanced Member

Em đính kèm hướng dẫn tự cung và cách reset.
    https://community.roonlabs.com/t/lumin-roon-only-mode/202753

With Firmware 15 of Lumin, an experimental Roon Only mode is added. Please read this post completely and understand the limitations fully to decide whether it’s appropriate or worthwhile for your needs before attempting it. For those who try it, please let me know whether you hear any differences or not.

Feature Description:
    In Roon Only mode, all forms of non-Roon network playback are removed, including Lumin app native playback (UPnP, OpenHome, internet radio, multi-room), Lumin app settings control, Tidal Connect, Spotify Connect, AirPlay, etc.

Rationale:
    To determine whether disabling other services yield a SQ improvement for Roon Ready.

Limitations:
    Even Lumin app will not be able to see a Lumin unit in Roon Only mode because its native UPnP / OpenHome is disabled. So you should NOT try this mode if you need to use Lumin app regularly to change settings, such as switching Analog / SPDIF / USB output on some models.
    You will no longer be able to internet upgrade the Lumin firmware until you factory reset the Lumin unit (see below).

How to turn on Roon Only mode (for Lumin brand hardware only):

• Make sure you already have a complete and working Roon setup.
    • Make sure you have a valid Roon license that is not expiring soon.
    • Make sure your Lumin is running Firmware 15 or later
    • In Lumin app, log out from any services such as Tidal and Qobuz.
    • In Lumin app, make sure all settings are correct, as you will no longer be able to change any setting in Lumin app after enter the Roon Only mode.
    • In Lumin app, rename the Lumin unit to #ROONONLY in uppercase. Note that the rename is not actually applied. This special code turns the Lumin unit into Roon Only mode.
    • You will then see “Roon Ready” on the front panel, if the front panel is not disabled.
    How to leave Roon Only mode (for Lumin brand hardware only):
    The only way to turn off Roon Only mode is to do a hardware reset:

• Power down the Lumin unit.
    • Insert a pin into the reset hole at the back.
    • While holding the pin, power on the unit.
    • Keep holding the pin for no less than 20 seconds, until some small text is shown on the front panel.
    • Then release the pin.
    • After factory reset, volume is reset to 100 for most models. Adjust it as necessary.
    If this factory reset does not work on Lumin hardware and you still see “Roon Ready” in the front panel, you need to contact me or info@luminmusic.com

Attached Files:

Last edited: 17/8/22
    nhạc nhẹ and khuctrinh like this.

Share This Page

Loading...