Mê bóng cổ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by hoangtrong, 7/10/15.

1. caoan

caoan Advanced Member

Cái này bán nhiều lắm ạ..... ra hiệu hoặc nhặt đâu đó bìa về cắt dán là xong....đơn giản hơn là quấn cho vào hộp bánh bích quy... :mrgreen:

2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em mới sưu tầm được bộ 3 bóng Arcturus (NOS NIB) đồng bộ cho Kit 1 Audio Note: 1 bóng 6SN7 và 2 bóng 5687. Mới đốt tịm kiểm tra và hát thử vài giờ, chất âm khá hay. Em lại nhập kho chờ ngày xuất quan. Hiện tại em đang phê với 1 bóng KEN RAD VT-231 6SN7GT Black Glass và cặp 5687 Tung-Sol D getter nghe rất truyền cảm. Sắp tới em sẽ thay thử 1 bóng lẻ B36 (đốt tim 12v) Marconi xem nghe lên tới đâu :D

Attached Files:

3. My FB

My FB Advanced Member

Tân cổ giao duyên, âm thanh nghe tê tái, chịu hết nổi luôn.... :D

Attached Files:

4. hoangtrong

Bóng cổ 300B thì vô vọng ròi, chỉ còn hy vọng bóng pre và bóng nắn cổ thôi. Cặp này anh lấy luôn hay là mượn về nghe vậy anh. Nếu anh lấy luôn rồi thì bữa nào thư thả em xin qua nghe ké nhé :D

5. marantzpm15

marantzpm15 Advanced Member

Giao duyên thế này thì cạn túi mất :mrgreen:

6. hoangtrong

Lời nguyền bắt đầu có hiệu lực! Mà không phải từ viêc đốt tim. Sáng nay đi nhận thùng bóng gửi về. Về tới nhà hồi hộp mở từng hộp bóng ra kiểm tra bằng cách lắc xem có tiếng động bất thường không vì các hộp bóng còn nguyên tem niêm phong từ năm 1950 nên chưa muốn mở ra vì sợ mất gin. Có 1 hộp cầm lên lắc nghe loảng xoảng, thôi chết! Tiêu 1 cụ rồi. Cụ này có tên là 4689 sinh năm 1950, di thể của cụ đây:

Attached Files:

7. Fxvie

Fxvie Advanced Member

Không ngờ cụ lại nhớ lời e lâu thế :D
    Mấy bóng khỉ này người ta đã chơi từ đời nào rồi, giờ mà mua thì giá cũng không còn rẻ nữa. Cụ mới bập vào nên say như điếu đổ cũng là điều dễ hiểu. Chơi món này vui thì ít mà đau thì nhiều. Rủi ro luôn chờ chực, cặp bóng cổ quý và hiếm, một ngày đẹp trời toi mất 1 e , biết tìm đâu cho ra 1 e nữa đây.

8. hoangtrong

hehe mấy bóng này người ta đã chơi từ lúc nó mới sản xuất ra mà bác! Em chỉ là người đến sau. Nhiều người cứ nghĩ bóng cổ mắc lắm. Đúng là có một số bóng cổ giá trên trời, thậm chí giá cực kỳ điên loạn, nhưng hiện nay vẫn còn nhiều loại bóng cổ giá khá hợp lý, thậm chí còn rẻ hơn những bóng thông dụng bây giờ, và em thấy chơi mấy loại bóng này lại tiết kiệm tiền mà âm thanh lại rất độc đáo nữa đó chứ.

Các loại bóng cổ em chơi tới giờ thì thấy mấy cụ cũng "trâu" lắm chứ, lần này xui bị bể trên đường vận chuyển chứ bóng nào về tay em đốt tim xong thì cụ cũng đều hót véo von như người không tuổi, các bóng thông dụng phải gọi bằng "cụ", đúng nghĩa đen lẫn nghĩa bóng :lol:

Riêng các cụ sx khoảng năm 1930 thì đúng là em hơi sợ nên chưa dám rớ ngoại trừ bóng 27.

9. hoangtrong

CHÚC MỪNG NĂM MỚI 2016 !!!!!!!!!!

Attached Files:

10. hoangtrong

Em nhớ đến vụ 5 triêu yen để trong thùng loa cũ mà sợ bác ạ :mrgreen:

Có 1 lần em lạc mất 1 cặp bóng AL4, tìm hoài không ra, cuối cùng hóa ra nó nằm sót trong 1 hộp carton nằm trong đống hộp không mà em định vứt !!! Hộp nào cầm lên cũng nhẹ bổng!

11. hoangtrong

Mấy tuần nay chạy rà amp EL3N cho chú em làm chung, ghép với Altec 14 nghe rất khá. Thử cắm cặp bóng Marconi B36 (đốt tim 12v) vào amp EL3N này nghe thử chơi, amp này đang gắn cặp bóng 6SN7 Tung-Sol đốt tim 6.3 V. Gắn vào nghe vài bài, mặc dù đốt tim chỉ mới có 6.3V, bác chủ amp ngồi ngẩn ngơ vì tiếng ấm, mượt, đầm hơn, nhạc tính và âm hình tốt hơn! Nghe được một lúc, bác chủ amp kêu tắt amp gỡ bóng ra vì sợ cháy túi :lol:

Em đang tính kế thử nghiệm cải tiến bộ phân tần loa cho Altec 14 để có chất âm người lớn hơn cho tương xứng với amp EL3N SE này, bước đầu cũng khá thành công. Trên đường tín hiệu ra của của mid, em gắn mạch Lpad để giảm độ nhạy khoảng 3 dB và gắn thêm mạch parallel notch filter để giảm chói ở một số tần số tiếng ra êm hơn, em đang đặt linh kiện tốt hơn để về hoàn chỉnh vì mạch đang gắn tạm mấy con trở, tụ và cuộn cảm thường. Trong đó em chú ý trở ngon vì ảnh hưởng chất âm khá lớn, còn tụ ngon thì quá to không nhét được vào khe thùng chỗ phân tần, muốn dùng tụ khủng thì phải câu dây ra rắc rối quá, em chưa thử. Càng upgrade phân tần loa thì càng cảm thấy cái amp bóng EL3N quá hay!!!

Attached Files:

12. hoangtrong

Hôm qua em về được 1 bóng nắn điện UU5 (NOS NIB, Made in UK), đốt tim 4V 2,3A, dùng adapter cắm thử vào amp EL3N của chú em làm chung. So với bóng nắn điện 5Z4 Brima trước đó, thì bóng UU5 này cho tiếng bass sâu và gọn, trung âm mộc hơn, âm hình sâu hơn, đĩnh đạc hơn. Sau đó cắm lại 5Z4 Brima thì tiếng có vẻ không êm bằng vì âm hình nông hơn, các thứ tiếng nhạc cụ hơi tranh chấp nhau và gần giọng hát hơn so với bóng UU5. Tuy nhiên chú em này lại thích 5Z4 Brima hơn vì tiếng bass có vẻ nổi hơn, thật sự tiếng bass ngân hơi nhiều, nghe nhạc chậm thì có vẻ hay, nhưng khi nhạc nhanh hơn hay cao trào thì bắt đầu rối. Bóng UU5 cho tiếng bass rất vừa phải, gọn, không ngân quá nhiều, ngân vừa đủ, không cụt, nghe thực, nghe chưa quen thì thấy bass có vẻ không đầy. Nhưng chính cái thực này làm cho việc nghe không trở nên mau ngán. Tương tự như ăn hải sản cho hơi nhiều gia vị, mới ăn có vẻ thích, nhưng ăn nhiều là ngán, còn gia vị thêm thắt một ít để làm cho bản thân hải sản tươi ngon sẵn ngon hơn một chút mà thôi, không phải ngon giả tạo/cường điệu, lâu ngán hơn!

Attached Files:

13. Rõ Rồi

Rõ Rồi Advanced Member

Em xin lỗi, nói như vậy là "quề tiền". :mrgreen: :lol:

14. hoangtrong

Trong audio không có cái gì tuyệt đối đúng. Mỗi người đều có tai nghe riêng, cách cảm thụ riêng và như vậy có cách lựa chọn thứ phù hợp với mình. Điều phù hợp với bản thân hôm nay có thể sẽ không còn phù hợp trong vài tháng hay vài năm nữa. Mỗi bóng đều có đặc điểm riêng và có chất âm riêng, chúng ta nên khám phá cái hay của từng bóng, không nên kết luận cái này dứt khoát dở, cái kia dứt khoát hay. Không có 1 bóng nào nghe hay trong tất cả mọi thể loại nhạc và đáp ứng nhiều gu nghe của nhiều người khác nhau.

3034 likes this.
  15. hd_bank

hd_bank Advanced Member

:wink: :wink: :wink:

16. Yeubongco

Yeubongco Approved Member

Chào các bác. Em muốn cảnh báo các bác về nick Hoangtrong. Số là em có nhờ bác ấy tư vấn và lắp ráp cho một dàn đèn và loa dây nhợ lung tung. Vì sau quá trình đi tìm hiểu bên ngoài shop cả tháng trời toàn lung tung lang tang giá trên mây. Bác Hoangtrong nhận lời giúp đỡ em và sau 2 tháng trời bác cởi trần độ loa và thử vài chục loại bóng nắn, công suất, pre trong kho bóng cổ của bác thì đã xong. Khi mang về nhà, buổi tối em pha ly cafe và chuẩn bị sẵn gói thuốc con mèo. Trời mẹ ơi, khi mở Coleman lên nghe, em tưởng ổng hiện hồn từ Mỹ về đứng giữa phòng chơi saxophone. Em tá hoả, co chân chạy tọt về phòng không kịp tắt dàn máy. Tim đập chân run, hơi ướt quần tí xíu... Nên cảnh báo bác nào yếu bóng vía không nên nhờ bác Hoangtrong tư vấn, và không nên chơi bóng cổ. Em xin hết ợ.

17. Yeubongco

Chào các bác. Em muốn cảnh báo các bác về nick Hoangtrong. Số là em có nhờ bác ấy tư vấn và lắp ráp cho một dàn đèn và loa dây nhợ lung tung. Vì sau quá trình đi tìm hiểu bên ngoài shop cả tháng trời toàn lung tung lang tang giá trên mây. Bác Hoangtrong nhận lời giúp đỡ em và sau 2 tháng trời bác cởi trần độ loa và thử vài chục loại bóng nắn, công suất, pre trong kho bóng cổ của bác thì đã xong. Khi mang về nhà, buổi tối em pha ly cafe và chuẩn bị sẵn gói thuốc con mèo. Trời mẹ ơi, khi mở Coleman lên nghe, em tưởng ổng hiện hồn từ Mỹ về đứng giữa phòng chơi saxophone. Em tá hoả, co chân chạy tọt về phòng không kịp tắt dàn máy. Tim đập chân run, hơi ướt quần tí xíu... Nên cảnh báo bác nào yếu bóng vía không nên nhờ bác Hoangtrong tư vấn, và không nên chơi bóng cổ. Em xin hết ợ.

18. Yeubongco

Chào các bác. Em muốn cảnh báo các bác về nick Hoangtrong. Số là em có nhờ bác ấy tư vấn và lắp ráp cho một dàn đèn và loa dây nhợ lung tung. Vì sau quá trình đi tìm hiểu bên ngoài shop cả tháng trời toàn lung tung lang tang giá trên mây. Bác Hoangtrong nhận lời giúp đỡ em và sau 2 tháng trời bác cởi trần độ loa và thử vài chục loại bóng nắn, công suất, pre trong kho bóng cổ của bác thì đã xong. Khi mang về nhà, buổi tối em pha ly cafe và chuẩn bị sẵn gói thuốc con mèo. Trời mẹ ơi, khi mở Coleman lên nghe, em tưởng ổng hiện hồn từ Mỹ về đứng giữa phòng chơi saxophone. Em tá hoả, co chân chạy tọt về phòng không kịp tắt dàn máy. Tim đập chân run, hơi ướt quần tí xíu... Nên cảnh báo bác nào yếu bóng vía không nên nhờ bác Hoangtrong tư vấn, và không nên chơi bóng cổ.

Em joking tí cho vui. Nhân tiện cảm ơn bác Hoangtrong hai tháng qua cật lực giup đỡ em vì túi tiền em có hạn.

19. hoangtrong

Để chép cho bài "Der Himmel deckt alles mit Stille zu" (trong album Manger - Musik wie von einem anderen Stern) nghe thử vào đêm khuy nhá. Coi chừng cái quần nó nặng thêm 1 tí :lol:

20. Yeubongco

Hôm qua có hai bác ghé nhà em thẩm âm, nghe xong, em ko dám cho về, phải giữ lại 15 phút cho tỉnh táo em mới thả cho về bác ạ :D

21. VintageAudioStore

VintageAudioStore Advanced Members

nghe cứ như truyện ma của NNN vậy :mrgreen:

22. My FB

My FB Advanced Member

Em xin góp vui...Pre mơ ước của nhiều fan chơi đèn... :D

Attached Files:

23. caoan

caoan Advanced Member

Làm gì mà nhiều biến áp thế anh ?

24. Yeubongco

Hôm nào mời bác bossduc ghé nhà em làm ly bia thẩm âm, nghe NNN kể chiện ma giữa đêm phia. Để nghe pháp sư người Hà Lan Philips EL3N với thuật triệu hồn lừng danh giang hồ. Lại thêm pháp khí mật tông Altec 14 trợ sức, nên hồn về nhanh lắm bác ợ...

25. hoangtrong

Cái pre ngon phải có cặp dây tín hiệu xứng tầm, nhưng dây ngon thì giá không dễ chịu tí nào. Cả tuần qua em chạy rà dây Nordost Frey 2 mua được rẻ khi mua chung trong chương trình băm chặt cuối năm của Dế Mèn. Dây hay quá. Bóng cổ giao duyên với dây IC đời mới em nghĩ chất âm hay hơn rất nhiều so với ampli và hệ thống nghe thuở xưa khi bóng mới ra đời!

Share This Page

Loading...