Mê bóng cổ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by hoangtrong, 7/10/15.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Em đang chơi bi-amp: cho 845 SE đánh bass + mid, 300BSE đánh riêng super treble (loa Altec 9815 và super treble Fostex FT-33RP)

Sắp tới định thử tri-amp:

Phương án 1: 845 SE đánh bass, 300B SE đánh mid và RES964 SE đánh super treble
    Phương án 2: EL5 SE đánh bass, 300B SE đánh mid và RES964 SE đánh super treble
    Phương án 3: EL5 SE đánh bass, RES964 SE đánh mid và 300B SE đánh super treble

Hoặc quay về bi-amp:

Phương án 1: 300B SE đánh bass + mid, RES964 SE đánh super treble
    Phương án 2: EL5 SE đánh bass + mid, RES964 SE đánh super treble
    Phương án 3: EL5 SE đánh bass + mid, 300B SE đánh super treble

Xa hơn nữa em tính làm cặp mono block PP với bóng 4699 đế sắt để đánh củ bass Altec 16 inche (driver 3154)

(Phân tần thụ động tự chế)

Mời các bác vào chém cho xôm :D

Attached Files:

2. Yeubongco

Yeubongco Approved Member

Bác hoangtrong ơi, nếu có thể, bác review cho anh em xem thử các phương án biamp hoặc triamp nó ra sao? Bác ghi khơi khơi thế, chúng em biết đường nào mà lần? Với lại mục đích bác chơi bi-triamp là gì? Bác mong muốn điều gì? thì chúng em mới chém tiếp được. Cá nhân em, khi qua nhà bác nghe phương án 845 SE đánh bass + mid, 300BSE đánh riêng super treble (loa Altec 9815 và super treble Fostex FT-33RP) là em muốn xỉu luôn òi. Mà em còn chưa được nghe bác ghép Ad1 và Px25 chơi cùng lúc. Chắc kinh dị lắm??? Em hóng tin bác ạ!

3. Yeubongco

Nhân đây xin cảm ơn bác Hoangtrong giúp em:

- độ lại phân tần loa: thêm trở xịn 2.7ohms
    - con trở mạch lọc xịn 5ohms
    - Thay cầu chì hifi turning cho amp
    - Tư vấn em làm các tấm tiêu âm bass vô cùng hiệu quả: rockwool 80kg/m3 và phương pháp thi công tiêu âm giá rẻ
    - Tư vấn em chỗ mua thảm phòng nghe giá mềm (1,6m x 2.3m dày 8mm)
    - Độ lại nam châm củ bass (thêm nam châm phe-rít đường kính 10cm)

Hậu quả những việc đó :
    3 dải đẹp như 3 vòng của Mai Phương Thuý

- Vòng 3: (bass) trở nên chắc, gọn, nhưng vẫn sâu và mìm mại, rất "mẩy". nghe tiếng búng Double bass như mấy em latin quẫy samba
    - Vòng 2: (Treble) thon, gọn, bén và rất uyển chuyển uốn lượn như rắn
    - Vòng 1: (mid): cảm giác tự nhiên, "không bơm silicone", mềm., bớt chói gắt và ko còn bị khô. Cảm giác tô phở ngọt từ xương chứ ko còn mùi "mì chính"

ĐỜI ĐỜI NHỚ ƠN BÁC TRỌNG!

4. Yeubongco

NHÂN TIỆN EM ĐANG LOAY HOAY VỤ NỐI ĐẤT CHO DÀN, MONG BÁC CHIA SẺ KINH NGHIỆM Ạ!!!!

5. Yeubongco

Nhân tiện hôm bữa có nghe bác nói bác có lô thảm japan muốn chia sẻ cho anh em diễn đàn sao ạ? Rõ ràng em thấy 1 tấm thảm sẽ cứu rỗi nhiều linh hồn loay hoay phòng nghe. Còn tấm thảm bác giới thiệu em mua là do em may quá ạ, mua chỉ bằgn 1/3 giá mới. Bác có thể cho thông tin sơ bộ và rổ giá, kích thước sao ko ah ?

6. hoangtrong

Nghe ghê quá!!! Người ta chỉ đời đời nhớ ơn lãnh tụ ở cõi âm. Em chỉ đang ở cõi âm ... thanh cụp lạc mà thôi!

7. My FB

My FB Advanced Member

Em xin "chém" nhẹ:
    Đã quyết chơi 3 Ways thì đầu tư 1 lần JBL DCS280 cho đỡ tốn "đạn" và mau phê :D
    3 Ways mà chơi passive rất khó nâng lên hay hạ xuống chút đỉnh vì tốn, chưa tính lúc nghe được dư ra một đống lại phải thanh lý :lol:
    Em biết bạn bác đang có 1 em "keng xà beng" để xó sao bác không mượn về nghịch :p

8. hoangtrong

Em đã thử ghép thiết bị ở giữa nguồn phát và amp rồi, nhưng vẫn thích chất âm khi ghép trực tiếp đi từ nguồn phát tới thẳng amp, khi qua bất kỳ thứ gì ở giữa thì âm thanh mất đi vẻ trong sáng tự nhiên vốn có của nó. Có lẽ cần phải có dây tín hiệu khủng chăng, hoặc giả lúc đó em chưa tiếp đất đàng hoàng :roll:

9. My FB

My FB Advanced Member

Em "chém" tiếp
    Chính vì điều bác nêu mà Pre nhiều khi còn đắt tiền hơn Pow
    À mà sao bác không nghĩ đến linh kiện crossover cũng ảnh hưởng tới âm thanh nhỉ, Bác đã nghịch passive cross và hiểu quá rõ điều này mà
    Em biết bác rất thích mày mò nên gợi ý bác chơi active để thỏa chí mà lại đỡ tốn. Bác Tiến đang để "xó" em JBL DCS280 đó bác :p

10. hoangtrong

Linh kiện cho phân tần đúng là ảnh hưởng nhiều đến chất âm bác ạ. Em nghịch passive crossover trên 1 amp tương đối khá là Kit 1 xong mới dám bước qua bi-amp và bắt đầu thử tri-amp, chứ ngay từ đầu mà thử ngay bi với tri là tẩu ngay. Em nghĩ nghịch ngay với active crossover thì cũng dễ tẩu vì chỉnh chọt nhanh và ép phê ngay. Tuy nhiên kinh nghiệm từ việc nghịch phân tần cho 1 amp em đã "ngộ" ra rất nhiều điều tưởng nhỏ mà lớn, rất lý thú, cho nên nếu nghịch passive xong thì em nghĩ chuyển qua active sẽ dễ kiểm soát bản thân hơn. Nghịch passive giống như giải bài toán một cách manual, còn nghịch active giống như giải bài toán bằng computer software. Xong phần manual qua phần software, thì lúc đó em mới có thể làm chủ actve crossover và nó mới thật sự là công cụ tùy biến cho ra chất âm mình muốn, chứ không phải là ra chất âm hên xui. Em nghĩ trình em còn phải nghịch passive một thời gian nữa mới nên thử active.

11. hoangtrong

Qua nhà thấy nối đất rồi mà. Nối đất đã bàn nhiều trên vnav rồi, chịu khó tìm lại. Bộ dàn để trên tầng 2 hay tầng 3, nối đất quả là nan giải!

12. audiokit

audiokit Advanced Members

Em xin chào AE fan bóng cổ . Hôm nay em dạo phố lụm được cặp này nên khoe tí ah

Attached Files:

13. audiokit

Và cặp này nữa . ............!

Attached Files:

14. hoangtrong

Hàng dữ thứ thiệt !!!

15. My FB

My FB Advanced Member

Bóng 300B W em thấy nhiều, thông số ra sao mới là điều đáng quan tâm
    Em biết có bác chỉ vì thích "thương hiệu" nên mua cái base về thay vào cặp bóng đang dùng cho "sang" :lol:

16. audiokit

Dạ đúng rồi Anh MYFB nhưng cặp này em biết là xịn vì nó xuất xứ từ em cách đây 5 năm, nhưng họ đi định cư nước ngoài ko dùng cũng đã lâu nên em lụm về :D

17. audiokit

Em đang định clone cặp 300b we này theo mẫu ampli we để chơi cặp loa fieldcoil này :

Attached Files:

18. hoangtrong

Trước đây em chơi bi-amp nhưng không thành công, em quay lai 1 amp và canh chỉnh crossover cho thật cân bằng theo tai của em để giải quyết quyết việc cân bằng giữa các dãy cũng như phase giữa các dãy, cũng tốn nhiều công sức. Em chưa nghĩ đến quay trở lại bi-amp vì nghe với 1 amp đã đủ phê rồi.

Đến cách đây gần 1 tháng em lấy về 1 đĩa CD có tựa là Carpenters Singles 1969-1973, một trong những favorite của em thời trẻ, nghe với 1 amp thì thấy không tự nhiên, không có nhiều cảm xúc, nghe khá ồn ào. Muốn tĩnh hơn thì em nghĩ đến bi-amp. Loay hoay với bi-amp thì cũng ra được chất âm em mong muốn, đĩa này đã dễ nghe hơn nhiều. Được vài bữa ngứa ngáy nhân tiện có sẵn amp em ghép thử tri-amp, kết quả khá là tốt hơn nhiều, nghe đĩa này dễ dàng, có hồn, cảm xúc tự dâng trào.

Trở lại câu hỏi của bác, khi chơi biamp hay triamp, điều quan trọng là có điều kiện chủ động cân bằng các dãy, âm thanh có trật tự lớp lang rõ ràng hơn, tĩnh hơn, nhưng điều quan trọng nhất không phải là đi tìm tiếng bass hừng hực, treble tinh tế, hay sự ngọt ngào, êm ái, mượt mà ...gì. Mà điều quan trọng nhất là tìm đến sự tự nhiên của âm thanh, đâu ra đó, chất âm "người lớn" không còn cảm giác máy móc, mà là âm thanh "như thật" hiện ra. Khi nghe, đắm mình vào âm nhạc, không còn cái cảm giác nghe bằng máy, nghe qua loa, mà là đang nghe âm thanh phát ra từ nhạc cụ, từ ca sĩ thật đứng trước mặt! Yếu tố không gian trở nên hiện hữu !!!

Có lẽ em thỉnh thoảng đi nghe nhạc thật bên ngoài ở phòng trà, cafe, nhất là nhà hát thành phố và nhạc viện TPHCM ở đó ca sĩ hát không micro, dàn nhạc thính phòng và giao hưởng không dùng micro và loa phóng thanh (trừ người dẫn chương trình) nên cũng có cảm giác nghe thật là thế nào nên đòi hỏi bộ dàn hơi nhiều. Bộ dàn của em với setup bây giờ nghe opera, thính phòng và cổ điển bắt đầu thấy hay rồi!

Attached Files:

19. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Bác hoangtrong am hiểu về Âm nhạc nhiều thế nhỉ ! Cả về loa , amply ,... (tạm gọi phần cứng) nữa ! Topic này cũng rất hữu ích cho những tín đồ Mê đèn đóm đây ! E xin bái là Sư phụ , có chi xin Thầy chỉ giáo nhe ! Thân chào !

20. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Chúc mừng anh , em 2 lần lỡ hẹn ko qua thẩm tri-amp được , thật tiếc , hẹn anh dịp khác nhé . Lần trước em nghé nhà anh lúc anh chưa nối đất & chưa đánh tri-amp mà đã quá phê rồi , lần này em qua chắc say ke luôn quá :mrgreen:

21. hoangtrong

Em đang mày mò với audio cũng đã đuối rồi, thế giới âm nhạc còn bao la kinh khủng hơn nữa, em chỉ là hạt cát trong sa mạc thôi. Bác cần hỗ trợ gì thì mình sẵn sàng chia sẻ. Thân mến.

22. hoangtrong

Bộ dàn lần trước chủ yếu nghe vocal và nhạc cụ nhẹ nhàng. Bộ dàn bây giờ cố gắng phối ghép để có thể nghe được cổ điển và giao hưởng.

23. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác Hoangtrong đã chia sẻ những cảm nhận rất đúng và hay khi nghe nhạc với lối đánh Triamp với phân tần chủ động (Aktiv cho Amply).

Hiện tại tôi đang dùng thiết bị Audio của hãng Linn.
    3 Thẻ Aktiv cho 3 dải tần Bass, Mid, Treble được hãng sản xuất riêng cho từng loại Loa và mỗi thẻ được gắn phù hợp cho từng loại Amply (3 thẻ Aktiv cho 3 Âmply riêng biệt).

Vì tín hiệu từ Pre được phân tần sau đó mới được đưa đến Âm ly riêng, nên âm ly cũng làm việc nhẹ nhàng hơn, cho tiếng Bass sâu và uy lực hơn.

Nghe âm thanh với bộ phân tần bị động có nhiều cảm xúc âm nhạc, thì khi có điều kiện được nghe với bộ dàn Audio với phân tần chủ động thì thật tuyệt vời vì âm thanh rất sạch và tách bạch.

Cảm ơn các bác đã đọc và cùng quan tâm.

24. quangngan

quangngan Advanced Member

Bóng này làm âmply có ổn không mọi người

Attached Files:

25. hoangtrong

Em vẫn đang chơi tri-amp với phân tần thụ động, chưa qua chủ động bác à. Khi nào có thời gan hơn em sẽ vọc chủ động. Đang nghe yên ổn em vẫn cứ để nghe cái đã và tranh thủ nghỉ xả hơi.

Share This Page

Loading...