Mê bóng cổ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by hoangtrong, 7/10/15.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bóng bự thì vững rồi bác. Nếu cảm thấy không ổn thì bác tặng em là xong :mrgreen:

2. hoangtrong

Em nghịch tri-amp với các amp có sẵn thì ra set up ra phương án tốt nhất hiện thời mà trước đó không ngờ tới:

EL5 SE đánh bass, 845 SE đánh mid và 300B SE đánh super treble

Em đang chờ tuần sau có amp RES964 thì chạy rà với loa đồng trục Altec trước khoảng 1 tuần rồi ghép vào hệ thống tri-amp xem nó có thay thế được 845SE đánh mid không. 845SE đang đánh mid rất tốt, vững vàng, đậm đà, uyển chuyển vừa phải.

Amp RES964 SE này dùng toàn bộ là bóng cổ châu Âu: bóng nắn nguồn R2/MU14 Anh, bóng pre 6J5 Marconi đế sắt, bóng công suất RES964 (~ AL1) Thụy Điển/ Telefuken. Chỉ có điều OPT là Taiwan nên dãy tần hơi hẹp, ban đầu em định ghép với đồng trục Altec 2 tấc dự định nghe trung âm là chính nên mới lắp với OPT này.

Thử tới thử lui thì 300B SE đánh super treble hay nhất vì amp này xài OPT Audio Note, dãy tần rất rộng, lên rất cao, có vẻ hơi phí amp 300B, nhưng kiếm đầu ra amp có thể dãy tần lên tới 35-40 kHz (theo hãng công bố thì super treble lên được tới 45 kHz) trong khi amp 300B lại có sẵn :( Tai em không nghe được quá 17 kHz nhưng khi dãy tần của super treble lên cao được thì cảm giác về không gian được cải thiện rất kinh khủng.

3. hoangtrong

Sau 1 tuần nghe tri-amp quen tai trở lại 1 amp đánh hệ thống loa 3-way thì thấy vẫn khá hay nhưng độ kiểm soát và không gian không thể bằng hệ thống tri-amp. Chỉ có điều đang chơi passive crossover việc canh chỉnh 3 vol hơi mệt, tối khuy thì vặn nhỏ lại, ban này thì mở to hơn, mỗi lần to hơn hay nhỏ hơn thì phải vặn 3 cái vol của 3 amp tới lui vài lượt mới cân bằng lại. Đang nghĩ tới 1 cái pre passive để chỉnh lớn nhỏ 1 lần cho tiện. Chất âm rất vừa ý, không muốn thêm pre active ảnh ảnh hưởng đến chất âm hiện tại. Nhưng pre passive kha khá cũng chẳng rẻ tí nào, và lại thêm 1 sợi IC cũng khá tốn kém :(

Attached Files:

4. tliem

tliem Advanced Member

Bác khiếm con CD có vot là êm ,tha hồ vặn :D

5. thai64

thai64 Advanced Member

Đi ngang qua Fan "Mê bóng cổ" thấy bác Hoangtrong có nhiều cảm xúc trong việc chơi tri-amp và sự sáng tạo với Pre passive, mặc dù có thể chưa tiện lợi vì phải dùng tay để chỉnh.

Tôi đọc bài của bác, thấy rất hay cho sự chơi.
    Phân tần chủ động, âm thanh rất chính xác và tách bạch.
    Chúc bác Hoangtrong sẽ vui hơn với ý tưởng Pre active (Phân tần chủ động). :lol: :lol: :lol:

Thanks

6. My FB

My FB Advanced Member

Chơi thế thì không phù hợp với bóng cổ. Phải chơi như vậy này........ :lol:

Attached Files:

7. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Sự chơi thì càng cầu kỳ và phức tạp càng thú vị bác hoangtrong ơi ! :D pre passive không rẻ , buổi tối volume nhỏ E có cảm giác thiếu bass , cũng phải chỉnh lại cho cân bằng các dãy tần , lúc ấy pre passive coi chừng thừa nữa ! :D :D . Thân !

8. hoa audio

Mười mấy chai cho 1 volume hơi mặn nhe các bác ! :D . Thân !

9. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Ối, bác My ác thế??? CHơi cái này tẩu chắc.

10. hoangtrong

Em thấy cái này rồi, nhưng giá nó bằng cả cái amply anh ơi :(

11. hoangtrong

Chắc bác chơi loa to. Loa nhỏ trong phòng nhỏ thì khi vol nhỏ thường vẫn có cảm giác bass đầy nếu loa và amp đều 3 dãy. Nhưng loa to để trong phòng to, bắt nó hát nhỏ thì đúng là thường hụt bass khi vặn nhỏ vol., do đó nếu vặn nhỏ vol thì vol của amp đánh bass sẽ vặn xuống ít hơn 2 vol. mid và treble. Cho nên nếu tai quen và tay cũng đã quen thì vặn vol cũng không mất nhiều công sức. Do đó em đang luyện tai và tay, nếu ok rùi thì khỏi pre passive, đỡ tốn và vẫn giữ được chất âm mong muốn. Và em nghĩ bỏ bớt 1 cặp IC và 1 cái pre thì âm thanh sẽ giữ được sự trong trẻo và tự nhiên của nó. Em khá ấn tượng với hình vẽ minh họa sau đây về pre active và passive. Khi mới chơi thì em cũng thích can thiệp vào chất âm, bây giờ thì lại thích sự trong trẻo và tự nhiên. Cho nên tốt nhất là khỏi pre passive luôn :mrgreen:

Attached Files:

12. hoangtrong

Cám ơn bác đã vào topic chia sẻ ý kiến. Dạo này em hơi bận, vả lại mới trúng 1 dự án mới và được giao 1 đề tài mới khá lớn, nên sắp tới bận lu bù cho đến tết luôn, chắc phải qua năm mới dám tìm active cross để vọc khi đầu óc thảnh thơi. Nếu bác là giáp thìn thì cùng tuổi với em đó :)

13. thai64

thai64 Advanced Member

Cảm ơn bác Hoangtrong đã viết bài chia sẻ với Thai64.
    Như vậy bác Hoangtrong và Thai64 là đồng niên Giáp Thìn.
    Chúc bác Hoangtrong thành đạt và đam mê với những dự án của mình.

Chào thân.
    Thai64

14. hoangtrong

Chúc bác Thai64 và gia đình có được những ngày nghỉ lễ thật vui tươi và hạnh phúc. Em nghĩ thỉnh thoảng nên rời xa bộ dàn một chút cũng là dịp để sống cân bằng hơn.

15. hoangtrong

Em mới sưu tầm thêm được vài quả RES964 Telefunken balloon phiến lưới sx những năm 1930s, số đo còn trên 90%.

Attached Files:

16. Loa co

Loa co Advanced Member

Em phục bác thực sự đam mê và chụi khó tìm tòi trong biển audio mêng mông và sâu thẳm.
    Chúc mừng bác kết thúc đề tài lớn trong năm và đón năm mới với thùng bóng cổ :)

17. hoangtrong

Cám ơn bác Loa co. Trong năm 2016 thì em sẽ kết thúc 1 dự án ở Nghệ An, còn đề tài thì được cho thời hạn 2 năm nhưng do thủ tục rườm rà, quyết định ở tháng 4 nhưng hiệu lực từ tháng 1/2016 nên em bị thiệt 4 tháng thực hiện!!! Chắc phải cuối 2017 hay đầu 2018 mới xong được.

Tuy bận thế nhưng tính em hay loay hoay, mấy bữa nay đem cặp loa fieldcoil bèo ra nghịch. Hồi chiều có 1 bác đến nghe bảo rằng sao nó nghe khác tuần trước nhiều quá. Em mở kèm super treble Fostex đánh riêng bằng amp 300B thì bác ấy bảo mid và treble ăn đứt cặp Altec 14 mà em đã độ cho bác ấy và bác ấy đang rất tâm đắc. Tối nay tức mình quyết tâm làm cho loa fieldcoil hót hay mà không cần super treble. Kết quả là gần được như hót với super treble + ampli kéo riêng super treble. Em đang rất hứng thú đây. Loa fieldcoil sx năm 1950s ghép với amp EL5 SE bóng công suất cũng từ thời 1950s nghe khá mộc, nhưng em mới chỉnh lại cho chất âm nó có vẻ hí èn một chút. Có thời gian rãnh 1 chút thì em sẽ chia sẻ quá trình chinh phục cặp fieldcoil bèo tháo ra từ đàn organ nhà thờ ở Mỹ mà em mua giá rẻ từ ebay, từ chất âm loa phường thành loa home audio nghe rất được. Nhưng đây là topic bóng cổ, không biết em chia sẻ loa fieldcoil bèo có bác nào quan tâm không nhỉ, hay để em qua topic bóng bàn loa fieldcoil.

18. hoangtrong

Thêm 1 amp sắp gia nhập đội hình audio của em. Tất cả bóng đều là NOS châu Âu, mới chạy rà 3 tiếng đồng hồ, nghe trung âm khá ám ảnh! Trong ảnh là hình đang chạy thử, chưa đóng nắp.

Attached Files:

19. Yeubongco

Yeubongco Approved Member

Bác nhắc gì tới em đó altec 14 đây haha. Mặc dù rất khó khăn để thừa nhận là mid củ fieldcoil(Fc() quá tuyệt hơn cả altec14 vốn rất đẹp về trung âm. Chất âm Fc gây ám ảnh do độ thật của nó. Khi test bài Đánh rơi bên cầu do Thuỳ Chi hát trong album Một thời đã xa, em đã nổi da gà vài chặp. Mid của fc quả không chê vào đâu được. Nó đạt đưọc sự gai góc lì lợm như một ca sĩ 20 năm trên sân khấu mà vẫn ko mất đi sự hồn nhiên nhí nhảnh. Tuyệt lắm bác ạ

20. hoangtrong

Bó bột ngay sáng 30-04-2016, khó vọc vạch được rồi. Đành nợ các bác bài review amp res964 !

Attached Files:

21. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Ủa bị sao vậy bác? Chúc bác mau khỏe!

22. thai64

thai64 Advanced Member

Chúc bác Hoangtrong nhanh bình phục.

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chúc bạn mau bình phục và tiếp tục sự nghiệp Bóng Cổ = NOS

24. Loa co

Loa co Advanced Member

Vận hạn tuổi 53 bác à. :(
    Một chút may mắn là tay phải bị nhẹ nên bác vẫn làm được một vài việc mhẹ như xúc cơm, oánh bàn phím được đôi ba dòng... :)
    Chúc bác mau bình phục.

25. hoa audio

Bác hoangtrong bị tai nạn ah ! Chúc bác mau hồi phục để tiếp tục lọ mọ rồi chia sẽ với AE nữa ! Thân !

Share This Page

Loading...