Mê bóng cổ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by hoangtrong, 7/10/15.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Vâng, cám ơn bác nhiều ạ. Có lẽ bác còn say với em Cayin mới!

Vâng, bác cũng cẩn thận nhé vì theo các cụ thì 49 chưa qua 53 đã tới. Chúc bác vui mãi với ngôi đền Linn!

Cám ơn bác đã quan tâm đến em. Chúc bác dồi dào sức khỏe để tận hưởng niềm vui audio và tiếp tục cống hiến cho cộng đồng vnav chúng ta :D

Cám ơn bác nhiều nhé, bác nhắc em mới nhớ ra. Các cụ đã phán cấm có sai! Chắc là quan sát số lớn theo lý thuyết thống kê phải không bác. Nhưng các cụ không lý giải khoa học được chuyện này. Ngôi nhà của bác chắc là xong rồi và bác đang sắm sửa thêm đồ audio hoành tráng :mrgreen:

Vâng, cám ơn bác đã quan tâm và chia sẻ, em bị té khi trèo thang ạ. Nếu em nhớ không nhầm thì bác là fan của Tannoy. Tannoy em ấn tượng nhất là khi nghe Wesminter Royal ghép với ampli cổ là bộ mono block Leak với bóng KT66, rất uy lực và mạnh mẽ, chỉ tiếc bác chủ bạn em lại dùng bóng công suất China. Em ước gì được nghe với bóng cổ KT66, chắc là hết ý !!! Chúc bác khỏe để tiếp tục tận hưởng cuộc sống đầy thi vị với audio. Khi tay phải đỡ đau thì em xin phép chia sẻ về amp RES964 khá thú vị ạ :p

2. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Vâng ạ, em đang tuần trăng mật với Cayin. Vừa rồi em táy máy thay bóng 12AU7 của GE vào thì thấy chất âm chững chạc, trung âm tròn trịa hơn bóng theo máy. Chẳng biết có phải là tự kỷ ám thị không nữa! Mà giờ tìm hiểu các bóng KT88 mới giật mình, toàn 5-6tr / bộ thôi ạ. Sao mà đắt thế, mà đấy là bóng mới, còn chưa phải bóng cổ.

3. hoangtrong

Khác biệt là chuyện thật, chúc mừng cho cái tai của bác nhưng chia buồn cho cái túi trong tương lai của bác. Bữa nào bác qua em lấy vài cặp 12au7 về thử thách cái tai nhé, có Amperex và Brima phiến dài đen bẩn D getter. Nếu em biết trước thì sẽ khuyên bác lấy bản EL34 vì có thể thay bóng cổ châu Âu gần tương tự có thể chỉ không, hay điều chỉnh nhỏ nếu muốn chơi luôn bộ này hay chỉ cắm vào hát thử vài giờ để đổi gió, và em có bộ 4 bóng cổ NOS này tiếng hay, quan trọng hơn là phù hợp với tính cách của bác. Em cũng biết có bác đang bán nhiều bóng này, used giá khá rẻ. Bản KT88 vẫn có thể chỉnh được. Thôi bác cứ trăng mặt với trinh nữ Cayin trước cái đã nhé :lol:

4. My FB

My FB Advanced Member

Chúc bác mau bình phục
    Bác Hoàng Trọng .... cố lên :D

5. hoangtrong

Cám ơn anh nhiều nhé. Anh cần bóng nắn gì thì hú nhé, em còn bao la :mrgreen:

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

49 chưa qua , 53 đã tới . Vượt qua 2 cửa ải này vẫn còn 1 cửa ải khác là 60 . Qua cửa ải 60 là yên tâm cho tới 85 tuổi cũng không bệnh tật gì

7. hoangtrong

Hôm nay tay phải đỡ nhiều, em lọ mọ chụp vài kiểu hình show hàng thành viên mới, amp RES964 SE mắc triod được 2w/ch.

Attached Files:

8. hoangtrong

Bóng công suất DHP (5 cực, đốt tim trực tiếp) RES964 Telefunken, balloon, grid plate, cup getter, date 193x (Germany)

Attached Files:

9. duynam

duynam Approved Member

chúc bác Hoàng trọng mau bình phục để tiếp nối đam mê cho fan Altec nhé

10. chichsg

chichsg Advanced Member

ủa, mới gặp anh Trọng ở hi-end đây mà. sui vậy anh?
    Bóng 50ca10 có được xem là bóng cổ không bác nhỉ?

11. hoangtrong

Xin dẫn lại ở trang 1: Đầu tiên khái niệm bóng cổ là gì? Hiện nay chưa có định nghĩa chính xác về bóng cổ. Theo em thì phân loại như sau:

1. sản xuất trước 1975 (40 năm tuổi hay hơn) là tương đối cổ
    2. sản xuất trước 1960 là cổ
    3. sản xuất trước 1945 là rất cổ
    4. sản xuất trước 1930 là siêu cổ.
    5. sản xuất trước 1910 là thượng cổ

Đây là những phân lọai mang tính quy ước để dễ chia sẻ thôi. Em không phải là dân kỹ thuật nên nếu bác nào có cách phân loại đúng hơn, hay phân loại của thế giới thì xin vào chia sẻ. Xin cám ơn.

Căn cứ vào đây thì bác có thể biết bóng của mình thuôc loại nào rồi. Cổ vừa vừa thôi, chứ cổ quá nghe thì ít mà hồi hộp thì nhiều. Nói vậy chứ bóng sx 193x nghe phà phà có sao đâu :mrgreen:

12. hoangtrong

Cả tuần nay amp RES964 bị anh bạn gần nhà đem về ghép thử với Diaton 610 trong thùng Supravox nên không review được.

Hôm nay buồn buồn lấy bộ đĩa nhạc Pháp được tặng cách đây 4-5 năm ra nghe lại. Nhạc gốc thu âm từ 194x-195x nghe với amp bóng cổ EL5, bóng cũng sx khoảng 1950, nghe rất mộc, không màu mè, tuyệt vời. Âm thanh dễ nghe hơn hệ thống mới nghe cách đây 2 ngày ở Tân Bình. Bác đó chơi đầu băng cối Telefunken chạy đèn, rất gấu dạng bàn nằm ngang to khủng, chơi băng cối sợi băng màu gan gà, ghép với amp 2A3 DIY và loa Diaton 610 trong thùng gỗ của DIYer Japan.

Attached Files:

13. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Chào bác Hoàng Trọng. Đợt vừa rồi em mới mượn thử cặp Healthkit W-5M cùng với Pre PA-2 toàn monoblock đánh cho đôi loa sonus farber Cremona. Em ngạc nhiên luôn với khả năng em nó xử lý và trị đôi loa 4ôm khó chơi này. Do đó em đã quyết định sắm 1 cặp pow về trước và sẽ lấy cặp pre sau. Vào đọc topic Mê bóng cổ thấy bác thực sự là người tâm huyết và nhiệt tình chia sẻ với mọi người, em xin được bác gợi ý, hướng dẫn giúp em nâng cấp cặp pow này hiệu quả nhất ạ.
    Vì cặp này sx đời thập niên 70 nên em cũng đo lại tụ, trở và thay hết phần tụ nối tầng bằng tụ mundorf supereme (0.1mF và 1.0mF). Bóng hiện tại em mới tìm được 4 bóng công suất KT66 (GEC Hun khói).
    Em định nâng cấp tiếp 2 cặp 12au7 và 2 quả bóng nắn 5R4GY. Xin bác tư vấn giúp em hướng đầu tư phù hợp và nên chon bóng hang nào ạ. (Em hay nghe Vocal, Trio, nhạc cụ, guitar). Cám ơn bác nhiều và chúc bác luôn có sức khoẻ tốt.

14. hoangtrong

Em mới xem mạch của Healthkit W-5M ở đây http://www.mcmlv.org/Archive/HiFi/HeathkitW5M.pdf

Lúc đầu xem datasheet thấy bóng nắn 5R4GY đốt tim 5V dòng 2A thì hơi ngại vì các bóng nắn tương tự thường đốt tim ở 5V và 3A, nếu thay vào thì thiếu dòng. Nhưng coi mạch thì thấy nhà SX đã tính dư cho đốt tim đèn nắn là 5V và 3A. Nếu quả thật khả năng đốt tim cho đèn nắn của Healthkit W-5M là dòng lên tới 3A thì bác có nhiều sự lựa chọn.

Tiếp theo là đèn nắn 5R4GY theo datasheet khuyến cáo không nên sử dụng tụ lọc tầng đầu quá 4 uF, nhưng trong sơ đồ mạch thì thấy tụ là 40. Với thông số này thì bác có thể dùng nhiều bóng nắn khác nhau như: GZ34, U52, 5Z3 (cần có adapter hay thay socket). Mỗi loại bóng nắn có tính chất khác nhau như GZ34 là đốt tim gián tiếp lên từ từ, U52 và 5Z3 đốt tim trực tiếp lên nhanh, sụt áp cũng khác nhau, do đó gắn vào điện áp ra có thay đổi một chút, còn hay hay dở hơn thì nghe mới biết. Bác phải thử dần xem amp, bộ dàn và tai mình hợp bóng nào hơn.

Nói chung bóng 5Z3 Mỹ thì tiếng đậm, bass hơi trội, 5Z3 Châu Âu thì tiếng tinh tế hơn, U52 thì ấm, đầy, chi tiết nghe vocal rất tuyệt, GZ34 thì tiếng tươi hơn U52 không ấm bằng nhưng tiếng lại ngọt hơn U52. Bác đang chơi Loa Ý mới, amp cổ Mỹ, bóng công suất KT66 xông khói tiếng dày, ấm thì có thể chọn 5Z3 châu Âu (Brimar bass lực, treble long lanh, nói chung doping cả amp có người thích nhưng cũng có người không thích giống như ăn nhiều gia vị hay ít gia vị, còn Fivre/Sicte/Marconi Ý thì thiên sáng và tinh tế), GZ34 cho chi tiết phù hợp khi bộ dàn hơi tối tiếng. Giữa U52 và GZ34 thì muốn tiếng chậm rãi U52 là lựa chọn tốt, còn nếu muốn độ động cao hơn thì GZ34. Mono block của bác là dòng PP có lẽ GZ34 phù hợp hơn.

Tất cả những cái này phụ thuộc dây nguồn, dây tín hiệu, dây loa, ổ cắm tường, các đầu jack, kể cả nối đất nữa. Nếu bác có điều kiện nối đất thì U52, còn không có điều kiện nối đất cho bộ dàn thì GZ34. Đây là một cuộc chơi thú vị, bác cứ thong dong đi dạo, thay từ từ, không có gì phải vội.

Còn bóng 12AU7 thì muốn doping toàn diện, lên bass treble, thì bác kiếm 12AU7 Brimar phiến dài đen bẩn, getter vuông, chữ đỏ đậm hay chữ nét mảnh. Nhưng nếu chơi lâu bác sẽ muốn bớt bass treble và tự nhiên hơn, thì có thể Philips Miniwatt có thể sẽ hợp hơn tùy tai nghe. Còn muốn hết số thì thay socket chuyển từ 12AU7 qua 6SN7, chơi bóng B65 đế sắt thì hết phim. Nhưng nhìn giá cặp B65 đế sắt Made in England bác có thể choáng đấy!

15. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Em mới xem mạch của Healthkit W-5M ở đây http://www.mcmlv.org/Archive/HiFi/HeathkitW5M.pdf

Lúc đầu xem datasheet thấy bóng nắn 5R4GY đốt tim 5V dòng 2A thì hơi ngại vì các bóng nắn tương tự thường đốt tim ở 5V và 3A, nếu thay vào thì thiếu dòng. Nhưng coi mạch thì thấy nhà SX đã tính dư cho đốt tim đèn nắn là 5V và 3A. Nếu quả thật khả năng đốt tim cho đèn nắn của Healthkit W-5M là dòng lên tới 3A thì bác có nhiều sự lựa chọn.

Tiếp theo là đèn nắn 5R4GY theo datasheet khuyến cáo không nên sử dụng tụ lọc tầng đầu quá 4 uF, nhưng trong sơ đồ mạch thì thấy tụ là 40. Với thông số này thì bác có thể dùng nhiều bóng nắn khác nhau như: GZ34, U52, 5Z3 (cần có adapter hay thay socket). Mỗi loại bóng nắn có tính chất khác nhau như GZ34 là đốt tim gián tiếp lên từ từ, U52 và 5Z3 đốt tim trực tiếp lên nhanh, sụt áp cũng khác nhau, do đó gắn vào điện áp ra có thay đổi một chút, còn hay hay dở hơn thì nghe mới biết. Bác phải thử dần xem amp, bộ dàn và tai mình hợp bóng nào hơn.

Nói chung bóng 5Z3 Mỹ thì tiếng đậm, bass hơi trội, 5Z3 Châu Âu thì tiếng tinh tế hơn, U52 thì ấm, đầy, chi tiết nghe vocal rất tuyệt, GZ34 thì tiếng tươi hơn U52 không ấm bằng nhưng tiếng lại ngọt hơn U52. Bác đang chơi Loa Ý mới, amp cổ Mỹ, bóng công suất KT66 xông khói tiếng dày, ấm thì có thể chọn 5Z3 châu Âu (Brimar bass lực, treble long lanh, nói chung doping cả amp có người thích nhưng cũng có người không thích giống như ăn nhiều gia vị hay ít gia vị, còn Fivre/Sicte/Marconi Ý thì thiên sáng và tinh tế), GZ34 cho chi tiết phù hợp khi bộ dàn hơi tối tiếng. Giữa U52 và GZ34 thì muốn tiếng chậm rãi U52 là lựa chọn tốt, còn nếu muốn độ động cao hơn thì GZ34. Mono block của bác là dòng PP có lẽ GZ34 phù hợp hơn.

Tất cả những cái này phụ thuộc dây nguồn, dây tín hiệu, dây loa, ổ cắm tường, các đầu jack, kể cả nối đất nữa. Nếu bác có điều kiện nối đất thì U52, còn không có điều kiện nối đất cho bộ dàn thì GZ34. Đây là một cuộc chơi thú vị, bác cứ thong dong đi dạo, thay từ từ, không có gì phải vội.

Còn bóng 12AU7 thì muốn doping toàn diện, lên bass treble, thì bác kiếm 12AU7 Brimar phiến dài đen bẩn, getter vuông, chữ đỏ đậm hay chữ nét mảnh. Nhưng nếu chơi lâu bác sẽ muốn bớt bass treble và tự nhiên hơn, thì có thể Philips Miniwatt có thể sẽ hợp hơn tùy tai nghe. Còn muốn hết số thì thay socket chuyển từ 12AU7 qua 6SN7, chơi bóng B65 đế sắt thì hết phim. Nhưng nhìn giá cặp B65 đế sắt Made in England bác có thể choáng đấy![/quote]

Em cám ơn bác rất nhiều. Với những thông tin này quá quý với em ạ. Hiện tại em đang dư 1 quả bóng GZ 34 nên em sẽ lấy thêm 1 quả nữa để thay cả bộ. Về bóng 12AU7 bác nói thay được cho 6SN7 thì hiện tại em cũng thừa 1 cặp bóng của Ý trước lấy ở shop Bảo Duy. Em sẽ mua thêm socket về thay thử để trải nghiệm. Còn về phần tụ nối tầng em thấy chạy mỗi cục 2 quả 0.1mF và 2 quả 1.0mF. Em về đo lại thì thấy 1 cặp bị dò nên em vừa đặt mua tất cả tụ mundorf supereme về thay rồi ạ. Em đang cân nhắc có thay nốt 4 quả tụ nguồn nữa không. Và nếu thay thì dùng tụ gì hợp lý nhất ạ. Em cám ơn bác nhiều và chúc bác cùng gia đình sức khoẻ nha.

hdhanam likes this.
  16. hoangtrong

Tụ lọc nguồn thì nhiều lắm, tùy theo chất âm hiện tại của amp và mong muốn hiệu chỉnh của người nghe. Ấm áp thì JJ, rộng thoáng thì Mundorf, uyển chuyển da diết thì Jensen, gần gũi bình dân thì Nichicon ... bác cân nhắc xem mình mong muốn gì rồi quyết định nhé. Em thì không rành về tụ, bác tham khảo thêm những nguồn khác nhé.

17. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Dạ. Em cám ơn bác Trọng nhiều ạ. Em đã lấy được cặp pre mônblock của nó về rồi và lấy thêm 2 cặp bóng 12AU7 phillip miniwat chân vàng. Thay 4 tụ nối tầng mundorf supereme nhưng đang tìm hiểu tại sao ghép vào nghe không bằng bộ em mượn trước mặc dù bộ kia dùng toàn bóng thường ( 6L6 GE). Sang tuần em phải mượn lại cặp pre trước của cậu em về so sánh xem đang ghép bóng hãng gì? Pre nó chạy 2 quả 12ax7 và 1 quả 12au7 mỗi vế. Bộ em mượn nghe tiếng rất bong và rộng rãi. Nhưng bộ này em nghe không thấy ấn tượng mấy. Chúc bác nhiều sức khoẻ.

18. tliem

tliem Advanced Member

Máy Bác đang chạy 5r4 Bác nên thận trọng khi cắm gz34,vì khi đó b+ sẽ tăng khoả 50v.
    Chúc Bác vui.

19. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Dạ. Em cám ơn bác ạ. Em sẽ kiểm tra kỹ từng bộ phận và thành phần một ạ.

20. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Các bác có ai chơi qua bóng 12AT7 Brimar đời đầu 1955 (logo chữ đỏ) và Siemens 12AT7 triple mica chưa ạ ? Em đang tính mua bóng nâng cấp cho DAC Cali Sigma hiện tại của em (đang xài bóng 12AX7).
    Em nghe nói Brimar cho chất âm ấm nhưng trong hơn Mullard, ko biết thực hư ra sao.

21. hoangtrong

Dàn còn yếu thì dopping bass treble với Brimar. Dàn ngon rồi thì lấy Siemens đi :D

22. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Dopping thôi anh ơi, Brimar thẳng tiến :mrgreen:

23. hoangtrong

Bộ bóng cổ này bằng tiền bác mua cái ampli luôn rồi!!!

Bác cảm nhận từ từ, vừa rồi bác caphengocthao có rao 1 thùng bóng Mỹ các loại 12au7, 12at7, 12ax7 bác có nhanh tay lượm bóng nào không, kiếm 12au7 Tung-sol phiến dài getter vuông thì nghe vocal hay lắm đó. Bác cứ PM cho bác caphengocthao đi nhé, vừa bán vừa giao lưu, không phải shop.

(hình như bác vừa thay hình avatar để khoe bóng phát xạ mạnh :lol: )

24. caphengocthao

caphengocthao Advanced Member

Cám ơn bác Trọng em bán rẻ hết cho shop rồi để thời gian rảnh nghe nhạc cho vui

25. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Dạ, em mới thay nữa nè bác, vì nghe bác bảo coi chừng rơi vào ma đạo sợ quá, hi hi

Share This Page

Loading...