Mê bóng cổ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by hoangtrong, 7/10/15.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Thêm 1 bác nghịch bóng cổ! Bác giothanhcong đang thử lái 300B bằng EL3N (mắc 3 cực) thay vì EL84. Vì bóng mới, tube socket & adapter mới, trở mới nên đang chạy rà, nghe được 4-5 bài đã khác rõ so với lúc mới cắm, đêm nay bác ấy tiếp tục chạy rà rồi review sau.

Attached Files:

2. Yeubongco

Yeubongco Approved Member

Có nên gắn nhiều vòng chống rung trên bóng quá ko bác hoangtrong?

3. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Kết hợp Châu Âu+Japan+USA trên âmly, thêm cổ v kim.chắc là chất âm ma mỵ lắm hả b hoangtrong? :D

4. hoangtrong

Tiếc là bác giothanhcong đã tối ưu hóa theo EL84, chuyển thử qua EL3N (mắc 3 cực) không hợp cấu hình linh kiện của mạch, mà bác ấy không muốn thay đổi cấu hình linh kiện nên đã tháo ra. Tuy nhiên theo tai em thì chất âm đầy hứa hẹn, nếu muốn hay thật sự, hay lên đỉnh, thì phải thay đổi vài linh kiện cho đúng trị số. Treble và mid high thì ngon dễ gây nghiện, còn dãy dưới còn nhạt do chưa đúng chế độ.

5. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Được sự nhiệt tình chia sẻ của anh nên em được trải nghiệm rất nhiều trong mấy ngày qua. Em chỉ biết cảm nhận, không biết tả ra sao :D
    Qua đợt này em yên tâm , khi có tube nào là em fix chế độ cho nó trên hệ thống của em ok ngay.
    Em cám ơn anh Trọng rất nhiều. Chúc anh ngày càng nhiều niềm vui và chia sẻ hữu ích với nhiều người.

6. hoangtrong

Khi nào mưa bão không nghe nhạc được thì vật máy ra làm đốt tim 4V chờ sẵn nhé, trải nghiệm thử dòng bóng AL xem sao nhé :D

7. hoangtrong

Chiều hôm qua em cùng 2 bác khác có một trải nghiệm rất đáng nhớ với bóng Triod cổ châu Âu, thật kinh khủng. Ấn tượng khó phai !!!

8. hoangtrong

Sau khi đi cấp cứu cách đây 2 tuần, chợt nhận ra sống là không chờ đợi, em quyết định không để dành nữa, mà dùng bóng PX25 Osram làm nhân vật chính trong hệ thống bi-amp và tri-amp luôn, vả lại em có nhiều hơn 1 cặp :D . Em đang đi công tác, nếu bác nào muốn nghe thử thì PM cho em nhé.

9. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Cứ nghĩ còn lâu lắm mới viết bài chia sẻ trong box này, ai dè ...
    2 ngày cuối tuần em loay hoay với bóng Tesla cổ 4654 , có vài chia sẻ vơi mọi người:

- Cấu hình amply: hiện tại em dùng cặp Monoblock JA-30 Cường audiokit đánh ko cần pre. Tầng input là cặp Mullard 12AU7, tầng kế là cặp Mullard 12AT7, bóng CS: Quad 4 bóng Svetlana KT88.

- Có dịp thử nghiệm Tesla 4654 thay thế KT88 trước đây 2 tháng, quá ấn tượng với em nó, nay quyết định xuống tay cho em nó "ăn nằm" dài lâu trên bộ dàn, kết quả/cảm nhận sau 2 ngày "động phòng" 8) :

+ Âm sắc: em "ngại" nói đến điều này vì em là newbie tập tọe ko biết nghe live là gì, tuy nhiên cũng có tí view về "âm sắc": tiếng focus thư thả hơn nhiều, giảm hẳn tiếng giả "leng keng" truớc đây, tiếng đầm & vững hơn KT88 cũ của em. Có thể nghe được tiếng nhạc cụ với độ chính xác cao hơn so với KT88 _ theo khuynh hướng "đầm" tiếng hơn.

+ Sân khấu/ âm hình: 1 trong những thế mạnh của em này. Tuyệt vời. Âm hình mở rộng theo chiều ngang & sâu, chiều cao ko đổi. Lớp lang rõ ràng giảm rối. Note: phòng nghe nhà em đặt tại phòng khách nên ko thể hiện hêt ưu điểm của em nó về mặt âm hình..

+ 3 dãi: Mid vững vàng hơn nhiều, nhất là những đoạn cao trào vocal nữ ko bị "đuối" hay chói nữa, tất cả rất tự nhiên. Treb bớt leng keng hơn nhưng focus hơn. Bass ko thay đổi trên bộ dàn nhà em.

* Chốt hạ: tiếng "người nhớn" hơn Svetlana KT88 nhiều, em có thể nghe nhạc hàng giờ với 1 cảm giác rất relax ...

Cám ơn bác hoangtrong đã giúp em đươc "ăn nằm" với cụ Tesla này ạ (U60). Đời đời nhớ ơn bác Trọng ạ :mrgreen:

10. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Nghe sợ quá, mong bác không việc gì, chúc bác giữ gìn sức khỏe!

11. hoangtrong

Cám ơn bác. Em đã đỡ rất nhiều, nhưng cũng phải uống thuốc thường xuyên và phải làm việc. Hôm nay bắt đầu wake up 1 cặp bóng cổ hay là GEC CV1040 (PX25). Bóng NOS cắm vào thường nghe không hay, sau vài đĩa thì nghe tốt hơn và sau vài ngày hay vài tuần thì mới thật sự hay và wake up thành công. Quá trình thấy nó hay hơn sau từng bài cũng rất thú vị! Có lẽ trừ 845, chỉ có bóng PX25 mới làm cho em có cảm giác âm thanh live nhất. Những bóng hay khác mà em đã nghe qua đều rất quyến rũ nhưng âm thanh hay tới đâu đi nữa cũng chỉ là âm thanh đẹp do máy móc phát ra, ít có cảm giác thực và mộc như PX25/ CV 1040. Cặp Osram PX25 sau khi wake up xong nghe thật sự rất tự nhiên, em hy vọng cặp này sau khi wake up xong cũng thế. Âm thanh tự nhiên là điều mà em quan tâm nhất hiện nay.

Khi nào rãnh bác ghé mình nhé, có một số khái niệm muốn chia sẻ cùng bác.

Attached Files:

12. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

Các bác tư vấn cho e nên nâng cấp bóng 6L6gc nào hay ạ. E đang dùng bóng 6L6, GE. E chỉ cần nâng cấp đúng loại ạ? E cảm ơn các bác!

13. hoangtrong

Bóng 6L6 và 6L6GC là khác nhau nhiều đó bác ơi. Nếu đúng là bác đang dùng 6L6 thì em sẽ có đề nghị cho bác lên đỉnh luôn! Hình như bác đang dùng 6L6 GE Reissue ?

14. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Dạ, cảm ơn bác! Lâu quá chưa đến thăm bác. Vài tuần nữa là em chạy long nhong được rồi. Mong được gặp bác để canh hướng lại cho chuẩn, hi hi!

15. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

E đang dùng chính xác là 6L6G của General electronic. Bác cho e hỏi đỉnh của 6L6G là loại nào ạ? E trân thành cảm ơn!

16. hoangtrong

Bác xem ở đây sẽ rõ http://www.radiomuseum.org/tubes/tube_6l6g.html. Theo trang này bác tìm EL5 Châu Âu như Philips Miniwatt tương đương 6L6G thì bác sẽ thấy chân trời mới! Em đang chơi EL5 Philips và Tungsram đây. Rất hài lòng !

Nếu dùng EL5 thì cần có socket adapter chuyển chân và bóng bị đội lên cao. Nếu amp kiểu nhốt bóng trong chuồng thì không đậy nắp được. Phải chế nắp amp.

17. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

E cảm ơn bác. E có cặp VT75 cắm vào tiếng bass bị ù rền, có đuôi, tiếng trép kh đc lung linh, đc trung dầy ấm ạ. E cắm lại 6L6 G vào thì hết hiện tượng đấy. E thử theo phương án của bác để tìm trân trời mới ạ.

18. hoangtrong

VT75 tương đương KT66, công suất tiêu tán lên tới 25w, còn 6L6G và EL5 chỉ có 18w. Bác gắn VT75 vào chạy không đúng sức của bóng rồi. Em nghĩ bóng EL5 cũng 18w như 6L6 sẽ ổn hơn rất nhiều.

19. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

Dạ, e đang ngâm cứu nhưng bóng này có vẻ hiếm bác ạ.

20. hoangtrong

Amp của bác là amp gì, dùng 2 hay 4 bóng công suất? nếu bác ở saigon thì mình có thể cho mượn bóng để cắm nghe thử. Hoặc bác có thể kiếm bóng 4689 hay 4699.

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mình không chơi bóng cổ nhưng nhận thấy bạn HoangTrong là người có niềm đam mê mãnh liệt . Mong bạn giữ sức khoẻ cho tốt để còn tư vấn cho ae .
    Hình như cách đây mấy tháng bạn còn bị gẫy tay . Chắc năm nay là năm hạn . Hy vọng sang năm bạn khoẻ hơn , mua được nhiều bóng chiến đấu hơn .
    Good health to you

22. audiokit

audiokit Advanced Members

Nhận hàng đi Anh .

Attached Files:

23. hoangtrong

Cám ơn bác nhiều, em vẫn thu thập bóng đều đều như một sở thích khó bỏ. Càng ngày càng thấy những gì dân chơi audio thế giới chia sẻ về đèn cổ là đúng, tiếc là ở VN ta ít người dám mạo hiểm chơi, nhưng em thấy bóng cổ nếu NOS hay số đo thật sự mạnh thì rất trâu bò, chạy tới ngưỡng phà phà. Các bác xung quanh em đa phần bị đầu độc bởi bóng cổ và đang có hiện tượng ngáo audio tập thể :lol:

24. hoangtrong

Bác chichsg vào nhận hàng đêy. Kiếm được cặp 12AX7 Tung-Sol gắn vào thì Âu Mỹ kết hợp, amp AL4 Telefunken hát nhạc vàng như băng cối luôn 8)

25. Tungmabu

Tungmabu Approved Member

E ở ngoài hn bác ạ. E dùng pow 808. Tiếc quá bác ạ. E ở trọng đấy là chạy qua bác giao lưu ạ. E kh biết post ảnh trên đt ạ.

Share This Page

Loading...