Mê bóng cổ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by hoangtrong, 7/10/15.

1. tronghien

tronghien Advanced Member

45 em có đến 2 cặp và KT 66 đế đen củng 1 bộ 4 quả rồi , muốn nghe trải nghiệm thêm dòng mới thôi anh ah

2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Vâng, em chỉ thử 4654, 4699 và EL5 trên amp của em thôi, còn bác Hiền đang đặt ráp 1 amp KT66 SE, nên có thể thử với 4654, 4699, còn đối với EL5 thì áp hơi bị cao, EL6 Spez thì an toàn hơn.

3. My FB

My FB Advanced Member

Chơi bóng chẳng ai để ý cái đế đâu bác, dễ bị lừa lắm (thay đế mấy hồi) :lol:
    Bác tính mod lại amp 45 để thử bóng EL5? Bác nên xem kỹ Data sheet 2 bóng này bác nhé :wink:

4. tronghien

Ah vậy ra mới biết đế bóng ở VN là thay vào để lừa ng mua ..... :lol:
    45 em mới nâng cấp toàn bộ lại và đang ráp mới nguyên con KT66 anh ah
    Chơi cho biết vì còn vài năm nửa chơi hết nổi rồi anh ui ...... :D

5. My FB

My FB Advanced Member

Thay ở nước ngoài là chính, Viêt nam chỉ nhồi chì thôi :p

6. hoangtrong

7. tronghien

em sợ quá ah ....thôi xách bán tháo bán chạy rẻ xìn mấy bóng quý tàng trử tại nhà rồi mua bóng Nga , Trung quốc chơi giống như các anh nhỉ .....khỏi sợ bóng giả vì .....hết cửa giả ..... :lol: :lol:

8. W860X

W860X Advanced Member

Tube giống như sát thủ vô hình.
    Thấy hay cũng muốn mua, thấy hiếm cũng muốn mua, mua để dành chơi.
    Bây giờ em đang chơi thằng Sumo KT120 kg có bóng cổ để thử
    Được tư vấn bộ Western 350B rất hợp và hay nhưng chắc phải đợi khi nào "trúng số" :D

9. hoangtrong

Em có thuốc độc bí truyền mà giá đang còn rất hợp lý, em vô tình lượm được khi "đi rừng", có bác "tai vàng" nghe xong đã phải sửng sốt. Còn thuốc độc mà giá cao ngất thì em không dám xin chết đâu. Bác có muốn thử thì PM cho em :D

Âm thanh của nó rất lạ, không gian thì rộng mở, sân khấu sâu, bass sâu & gọn, trung âm mộc mạc, quyến rũ, dãy trên thanh thoát, mà độ động lại rất tốt, đều tất cả các dãy tần, âm thanh nét, đầy, mượt mà chính xác! Cứ như trong mơ!

10. tronghien

Re: NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

bộ này ship từ ebay về và còn nguyên chưa ráp bác ah ....

11. hoangtrong

(Bóng AD1 em đã chia sẻ ở topic Altec, xin phép mod em gom về topic này phù hợp hơn)

Em mới kiếm được cặp bóng cổ DHT AD1 đốt tim 4 volt được mệnh danh là "Queen of triod" của châu Âu. Mới nghe thử vài giờ trên amp kit 1 300B (có adapter chuyển chân và hạ áp đốt tim xuống 4 Volt), công suất ra loa lý thuyết chỉ có 4 w/kênh, ghép với cặp Altec 9815 dòng pro nặng đánh. Kết quả thật tuyệt vời, nghe vocal chậm rãi, đầy đặn, ấm áp, uyển chuyển cảm giác xa gần rất rõ, chi tiết mà lại mượt mà, không gian rộng thoáng và sâu, có cảm giác mộc mà như nghe băng cối (nhưng chi tiết và độ động hơn băng cối nhiều). Bass sâu, mềm, trung âm thực, quyến rũ, treble rất tinh tế. Hơn hết là cái cảm xúc mà ca sĩ muốn đem lại cho người nghe cảm nhận được rất rõ ràng.

Quá hài lòng, tạm thời đổi gió cho 300B, em chưa tính tới việc ráp riêng cho AD1 bộ ampli riêng chạy thật đúng chế độ ra được chất âm gây nghiện ma quái của AD1.

Attached Files:

12. hoangtrong

Em cũng đã kiếm được cặp bóng pre Telefunken AC2 và cặp bóng nguồn AZ4 định ráp amp cho AD1. Trên mạng lại thấy Yamamoto ampli A06-3 sau này lại dùng bóng pre C3m (đốt tim 20 V) cho AD1 nên cũng lăn tăn không biết có nên lấy cặp C3m thay cho AC2 để clone Yamamoto A06-3 hay không. Các bác nào có thông tin thì xin chia sẻ cho em.

Cặp AD1 này khi em mua về phải tính kế test thử bóng, để có gì bắt đền seller, may thời tìm được adapter chuyển chân để chơi tạm trên amp 300B, ai ngờ nó ăn đứt cặp 300B em đang ưng ý. Nghe AD1 có cảm giác thời gian như chậm lại, nghe lại 300B thì thấy nó nhanh hơn (trước đây chưa có AD1 thì thấy 300B cũng đã chậm rồi), AD1 trung trầm tuyệt vời, cảm giác không gian xa gần rất rõ, mà lại luyến láy lên xuống rất hay làm cảm giác thời gian chậm lại rất quái, cứ như nghe băng cối! Sau khi wake up bóng AD1 thành công em lại nhập kho chờ ngày có ampli riêng cho nó, không biết lúc đó chất âm lên tới đâu!

Lúc đốt tim bóng em còn hồi hộp hơn lúc lấy vợ! Sợi tim có cảm giác mỏng còn hơn sợi tóc, chơi đồ cổ kiểu này mệt tim quá. Em dự định Amp AD1 là kế hoạch trung hạn. Còn kế hoạch ngắn hạn của em là amp với bóng cổ DHP AL1 hay ampli với EL3N/AL4 để chơi với Altec 14.

Thông số của ampli Yamamoto:
    SPECIFICATIONS

Tubes: AD1, C3m, AZ4
    Output Power: 4 + 4 Watt at 8 Ohms
    Frequency range: 20-20kHz
    Input impedance: 200kOhms
    Outside dimension: 480(W) x325(D) x200 (H)
    Weight: 14,8 kg
    Mains Voltage: Any voltage can be supplied on order. When you give no voltage information, the mains voltage is 230V.
    Filament heating: DC heated for C3m, and AD1.

Attached Files:

13. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Đã chơi đèn cổ AD1 thì anh phải chơi đỉnh luôn cho đáng anh ui, ít nhất cũng AD1 Philips Holland hoặc hơn nữa là AD1 Telefunken :p , phát huy tối đa dòng AD1, RE604, RS241, PX4, PX25, VR40 chỉ định bóng nắn đốt tim 4 Volt như Telefunken RGN-2504 RGN-4004 Mesh Plate hay ít nhất cũng Mullard FW4-500

14. hoangtrong

hehe có một đôi tai vàng (nhạc công & DIYer) tới nhà mình nghe so sánh Philips với Tesla (2 cặp bóng khác, tương thích với nhau, đều là coke bottle xông khói) thì kết quả hết sức bất ngờ :lol:

15. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Vấn đề bóng đó là gì và mạch chạy cho bóng đó thế nào có phải 100% là như nhau? Còn tương đương thì em nói thật ko thể so được đâu nha 2 bóng tương đương phải 100% thì mới biết chính xác so sánh được
    Như ecc33 không phải 6sn7 hay E80CC ko phải ECC82 so sánh may bóng này thì khong chính xác
    Thật ra bóng Tesla cổ cũng có nhiều bóng rất hay và Philips cũng có nhiều bóng không hay nhưng tựu trung thì đa phần bóng Philips Holland đều hay hơn Tesla trong cùng chủng loại và dĩ nhiên giá cũng cao hơn nhiều

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mình cũng mới tập tọe chơi bóng nhưng toàn bóng mới tinh của Nga & Tàu không à . Mình có gửi thư cho hãng bên Mỹ thì họ trả lời là họ thiết kế mạch cho bóng Nga và Tàu nên như vậy là tối ưu rồi .
    Họ nói thêm nếu muốn nâng cấp thì cứ bóng Nga ,Tàu sx năm 2014 -2015 mà mua . Chú ý là mua loại đắt nhất .
    Với bóng cũ NOS thì mình ngồi nghe thôi

17. hoangtrong

Mọi sự so sánh đều là khập khiễng, tuy nhiên với amp đang phù hợp với bóng A, gắn bóng B tương thích (cần điều chỉnh mạch 1 chút để phù hợp với B hơn). Tuy không hoàn toàn giống và không chạy ở chế độ đúng cho B, nhưng trên amp của bóng A mà bóng B đã thể hiện tốt hơn rồi. Như vậy nếu chỉnh lại mạch để chạy B tốt hơn nữa thì không biết sự hơn này tới đâu. Do đó cũng kết luận được B hơn A chứ.

Với lại đối với bóng đèn công suất, datasheet đề nghị chế độ chạy class A, class AB ... với nhiều thông số, nhưng đâu phải ai cũng phải tuân thủ đúng y như thông số trong datasheet đâu nên mỗi hãng/ mỗi người ráp cho chạy hơi khác một chút, rồi thêm bóng pre, bóng nắn và linh kiện khác nhau thành ra chất âm rất phong phú. Mỗi người có gu nghe riêng, nên tinh chỉnh cái amp theo một kiểu sao cho hợp với tai mình. Nếu chơi bóng dữ dằn nhất mà không tinh chỉnh cho thật hợp với gu nghe của mình thì lại phí bóng, còn bóng ít dữ hơn nhưng khéo tinh chỉnh cho hợp tai thì nghe hay mà lại vừa túi hơn :) Nhưng vấn đề như thế nào là vừa tai thì rất trừu tượng, nếu muốn đơn giản thì cứ chơi bóng dữ dằn nhất và hy vọng lêh đỉnh luôn, còn muốn kéo dài sự sung sướng thì quá trình khám phá trước khi lên đỉnh thú vị không kém khi lên đỉnh. Trong quá trình đó, mỗi lần tới một đỉnh nhỏ là một lần sướng :lol:

18. Pham

Pham Advanced Member

Oh! vậy là quá ok rồi. Mua trên Ebay thì tự tin nhất là phần thông số (tình trạng %) của bóng. Bác mua bộ KT66 GEC này bao nhiêu "PM cho mình nhé" Vừa rồi mình mua bộ Telefunken Metal Base trên Ebay của Seller người Đức. Thông số (tình trạng %) của bóng nó ghi thế nào thì khi về VN mình ra Ngầu Ký đo lại thấy chính xác 100% thông số Seller đã đưa ra trước đó.

Attached Files:

19. hoangtrong

Mình cũng mong chờ Telefunken, Philips, Mullard thể hiện tốt nhất, và thực tế đúng là có những bộ bóng danh bất hư truyền, hay hơn tưởng tượng, quá đúng. Nhưng lâu lâu khám phá được hoa thơm cỏ lạ Tungsram, Tesla cổ cũng rất thú vị và ngạc nhiên. Đang kiếm bóng cổ Telam của Ba Lan chơi thử xem thế nào, nhưng phải rẻ mới chơi hihi

20. hoangtrong

Mời bác Pham qua đây cùng chia sẻ kẻo lạc chủ đề :) http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=68&t=87124

21. Pham

Pham Advanced Member

Thanks HoangTrong....

22. hoangtrong

Bác Pham thật là đại gia, bộ EL34 metal base TFK này em không dám xin chết, nhưng em cũng có giải pháp khác cũng là metal base giá hợp với em hơn, đó là EL6 spez/4699 (cổ hơn nên khác chân cẳng, công suất nhỏ hơn, cao áp thấp hơn). Mua của seller châu Âu thường thì đúng với mô tả, người bán khá trung thực.

Attached Files:

23. W860X

W860X Advanced Member

Phiền bác PM tên, hãng sản xuất tube "bí truyền" của bác giúp em. Em sẽ email hỏi người đẻ ra cái AMP xem họ trả lời ra sao !!!! Bác rành về bóng thế, chắc bác là dân kỹ thuật à?

24. hoangtrong

Bác hỏi nhà sản xuất thì tốt, nhưng có nhiều bóng nhà sản xuất cũng chưa bao giờ thử, nhất là bóng cổ. Bác cứ hỏi chuyên gia về bóng, xem datasheet thì biết có thay vào được không, và thay vào có cần tinh chỉnh gì không. Em không phải là dân kỹ thuật, bắt đầu mon men đến với bóng cổ, cũng ráng đọc datasheet và biết một móng tay về lý thuyết để sự chơi audio đỡ cực. Cho nên em mới để topic này ở mục fanclub chứ không mở trong khu vực kỹ thuật. Cũng như người chạy xe máy hay lái ô tô, nên biết một chút về kỹ thuật để vận hành tốt cái xe và xử lý các pan thông thường, và để không bị khè quá đáng :lol: Trên vnav em thỉnh thoảng thấy newbie bị khè quá làm nhụt chí hay sợ hãi không cần thiết.

Em sẽ PM cho bác, hy vọng sẽ kèm được hình.

25. hd_bank

hd_bank Advanced Member

Chào các bác, các bác xem giúp e bộ EL34 này có cổ ko ạ? e thấy giá này thì ko biết nó cổ đến bao nhiu tuổi rùi ạ? E có ý định mua 1 bộ EL34 nhưng nghe nói bộ bóng cổ còn tốt có giá trên dưới 1.000$ ạ.
    buysell/single_ad.php?ad_id=30593
    buysell/single_ad.php?ad_id=30602
    Cám ơn các bác thật nhiều ạ

Share This Page

Loading...