Mê bóng cổ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by hoangtrong, 7/10/15.

1. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

EL5, EL6 mình đang nghe, rất hay, còn EL3N (khác chân với EL33, xuất hiện gần như cùng thời) thì ampli đặt ráp chưa xong. Ampli bóng EL3N này ráp single end được khoảng 4W để chơi với loa nhạy khoảng 95dB trở lên. Amp này đặt ráp cho một chú cùng làm với mình, bóng cs EL3N mình tặng, có cặp OPT Tango U608 rồi, đang tìm cục nguồn Tango, phấn đấu full tango luôn. Chú này thích bóng EL3N vì có sơn màu đỏ, hợp mạng (dân chơi phong thủy và kinh dịch!). Nhưng mình nghĩ công suất của EL3N và EL33 chỉ bằng 1/2 của EL5 và EL6 chứ chất âm dòng bóng EL quả lê xông khói này cũng tương tự nhau mà thôi. Nếu mua được rẻ thì cứ mua, còn không kiếm EL3N cũng tương đương. Còn muốn cổ hơn nữa, chất âm xưa hơn nữa thì chơi luôn AL1 hay RES964E khác EL3N và EL33 ở chỗ đốt tim chỉ 4V (bóng cổ hay và mắc là triod đốt tim 4V của châu Âu) và là đốt tim trực tiếp (còn EL3N và EL33 là đốt tim gián tiếp). Bóng càng cổ thì trung âm càng hay, nghe nhạc vocal, nhạc vàng, country, Jazz, blues ... chứ nghe nhạc nhanh thì không hợp lắm. Muốn nghe nhạc nhanh thì chơi bóng cổ đế sắt (metal base) hay các dòng bóng chịu áp cao (ví dụ như 4654), chạy class AB, ráp push pull thì đánh tưng bừng, nghe nhạc cụ rất sướng!

Làm ơn mắc oán, chú kia đòi chở luôn cặp loa Altec 14 của mình đã nâng cấp tụ phân tần và cân chỉnh độ nhạy của củ kèn rồi cho dễ nghe hơn! Điên quá!!!

2. luatvista

luatvista Advanced Member

Em có chút trải nghiệm về bóng AL5 và EL5 như sau ạ (thử trên ampli còi DIY :D của em ạ)
    - Bóng EL5 quả lê xông khói đốt tim 6.3V : tiếng trong trẻo hơn, có thể chơi đa thể loại nhạc hơn, nhạc nhanh đáp ứng tốt hơn.
    - Bóng AL5 đốt tim 4V : chất âm chậm rãi hơn, tĩnh hơn chút ít so với EL5, nếu quả lê xông khói thì đậm đà hơn, dày dặn hơn so với bóng thẳng.
    Nói chung thì đốt tim 4V có chút là lạ cho các bác thích khám phá, còn 6.3V thì khá quen thuộc với anh em trên forum rồi :lol: . Bóng quả lê xông khói tiếng ấm hơn, khề khà, nhựa hơn - nghe vocal phù hợp hơn.
    Em chỉ có chút trải nghiệm trên ampli SE DIY của em thôi, bộ giàn em dùng cũng bình thường thôi ạ.
    Có thể các bác sẽ có thêm những trải nghiệm khác trên những bộ giàn đẳng cấp hơn, rất mong các bác chia sẻ thêm.

3. caoan

caoan Advanced Member

HY vọng một ngày đẹp trời các bác thấy có nhiều tube cổ quá, muốn bay đi vài cặp thì để lại cho em 1 cặp tương đường EL34 để em căm thử xem có khác gì bóng ít cổ hơn không? Giải pháp chuyển chân rất đơn giản, chỉ cần chân của bóng EL 34 đập ra rồi hàn dây vào chân bóng cổ , khỏi cần lo chân chuyển đổi...hihi (trong trường hợp chân đế cổ phải bé hơn đế nhựa đèn EL34 mới làm được kiểu vậy)

4. hoangtrong

Bác tìm 1 cặp bóng tương đương bóng EL34 cho ampli EL34 SE đang chơi hay dự định lắp 1 cái ampli EL34 SE mới? Và bác ghép với loa gì?

5. caoan

caoan Advanced Member

ghép vào amply cũ thôi, chứ em không làm lại... em đánh với nirvana củ 15inch ...... :)

6. hoangtrong

Nếu bác là fan của vocal thì em đề cử Valvo 4689 (chính là EL5/375) quả lê xông khói, bác khai thác ở cao áp 320v hay 350v và canh chỉnh theo data sheet sao cho vừa nghe và đừng quá công suất tiêu tán là 18w cho bền bóng, em sẵn sàng chia cho bác 2 bóng, em mua được bộ 4 bóng NOS và NIB, đang dùng 2 bóng 4689 lái cho 845SE nghe rất hay, còn 2 bóng vừa đủ cho SE 8w/kênh. Còn bác muốn chơi đa dạng hơn hay chơi nhạc cụ nhiều hơn thì chơi 2 bóng đế sắt Philips 4699, tiếc là 2 bóng Valvo EL6/spez (chính là 4699) NOS em đã để rẻ cho một bác thợ quen rồi, bác này còn trẻ nên nghe bóng đế sắt hợp hơn, còn em thì có tuổi rồi nên cứ quả lê xông khói mà làm tới! Bác thích thì cứ PM nhé.

7. VintageAudioStore

VintageAudioStore Advanced Members

8. hoangtrong

Còn thiếu nhiều loại bóng nắn điện khá cổ, chứ chưa nói đến các bóng cổ hơn nữa. Ví dụ như bóng 5X4, 5Z3, AZ1, AZ4, FW4-500...

Thứ bảy vừa rồi có đến nhà 1 bác ở Q9 nghe thử 1 kit 2A3 SE Nhật full Tamura bóng Nga-China-Nhật nghe lạt lẽo (ghép với Altec Satana), còn amp 1 bác khác đem tới là amp DIY với OPT James chơi bóng AL5 metal base SE nghe đậm đà, nhạc tính hơn nhiều, thêm bóng nắn 5Z3 Brimar NOS vào thì thôi rồi, nghe quên thời gian.

Quay lại Kit 2A3 thì nghe không có cảm xúc gì, cắm bóng nắn 5Z3 vào kit 2A3 thì bây giờ mới nghe được, 5Z3 có độ mộc, vừa chậm rãi vừa độ động tốt (!) không gian cực tốt, độ nổi của âm thanh rất cao, nhờ nó mà tất cả bóng pre, bóng công suất trước đó của kit 2A3 nghe không có cảm xúc gì bây giờ bắt đầu có nhạc tính, tuy nhiên không so được chất âm AL5 Valvo. Tới lúc cắm AL5/325 quả lê xông khói Telefunken (em đem theo) vào cùng với bóng nắn 5Z3 Brima, nghe nhạc Việt thì ôi trời, chất âm băng cối mà nhiều người tìm kiếm hiện ra đây rồi!

Trải nghiệm này cho thấy bóng nắn điện cũng rất quan trọng không kém bóng pre, bóng drive, bóng công suất. Ba bác khác kể cả bác chủ nhà có mặt tại hiện trường cũng ngạc nhiên. Kết quả là hôm nay có 1 bác đã chuyển qua bóng 5Z3 (Mỹ) và đang rất hài lòng. Còn 2 bác kia cũng đang chờ 5Z3 ! Còn khi nào có bóng 5Z3 Ý và FX4-500 Đức em sẽ tiếp tục trải nghiệm và báo cáo tiếp các bác nhé.

Attached Files:

9. Pham

Pham Advanced Member

- Nhìn thôi, chưa được nghe đã thấy thích rồi (bóng đẹp chắc hay lắm đây). Bác HoangTrong quả là lợi hại thật => Người tiên phong sưu tầm bóng cổ...
    - Bác nên mở Shop bán bóng đo bóng luôn đi Bác (quan trọng với ae trên VNAV là trung thực = đắt hàng). Hiện nay vấn đề đo bóng (tình trạng %) trên VNAV mình thấy rối rắm và nhậy cảm quá. Có thể là do mang tính thương mại quá => dẫn đến tính trung thực bị mai một đi.
    - Xin hẹn một ngày gần nhất đến với Bác HoangTrong để nghe bóng cổ./.

Attached Files:

10. hoangtrong

Cám ơn bác đã có lời khen nhưng bác không nên quá lời như thế, em chỉ là một người mê bóng cổ, chứ chả tiên phong gì cả. Rất nhiều bác trong và ngoài diễn đàn này đã chơi và sưu tầm bóng cổ từ rất lâu rồi. Em thì có để ý lâu rồi nhưng gần đây có hơi rủng rẻng một chút nên mới dám dấn bước vào thế giới bóng cổ mênh mông này, và cũng may mắn nhận được một số ý kiến quý báu của mod Bach Duong trước lúc khởi đầu nên em mới mạnh dạn bước vào. Nghĩ rằng cũng có nhiều người như em trước đây, còn ngần ngại đối với bóng cổ và cũng tò mò như em trước kia, chẳng biết tìm thông tin về chơi bóng cổ ở đâu, nên em mới mạo muội lập topic như là quyển vở ghi lại các chặng đường chơi bóng cổ của mình cũng là nơi giao lưu, chia sẻ các cảm giác, trải nghiệm của những người thích nhưng chưa chơi hay thích và đã và đang chơi bóng cổ. Còn bác hay các anh em nào muốn nghe thử thì cứ pm cho em.

Còn mở shop thì chắc đến khi em sắp về hưu mới nghĩ tới, biết đâu đấy nếu cộng đồng có nhu cầu thì em sẽ làm :mrgreen:

Khi nào bác có chút thời gian thì ghé qua em nghe bộ dàn chắp vá của em xem có lọt tai không nhé :D

11. hoangtrong

Bóng nắn điện 5Z3 Italy chưa về bóng nào thì bóng FW4-500 Mullard NOS còn nguyên hộp với mã quân sự đã tới nhà! Nhưng bóng này đốt tim 4 volt, chưa có ampli để gắn vào, và socket adapter chuyển chân sang 5U4 và hạ áp đốt tim cũng chưa về nên hiện nay cũng chỉ để ngắm thôi. Bóng quá đẹp, ngắm thôi cũng đã cảm thấy sướng rồi, thấy in date 1966. Hy vọng sang tuần sẽ có 5Z3 Italy để so với 5Z3 Brimar Anh, 5Z3 GE Mỹ và FW4-500 (hy vọng socket sẽ về kịp), lúc đó em sẽ có cảm nhận chia sẻ với các bác nhé.

Attached Files:

12. hoangtrong

Chiều nay có bác Phương ở Nha Trang vào TPHCM có ghé qua nhà em chơi ngồi nghe được chừng 90 phút.

Trước đây bác Phương có ghé qua vài lần, 2 lần gần đây nhất thì 1 lần em đãi bằng amp Audio Note kit 1 bác cảm thấy rất ấn tượng, lần sau bác có dẫn theo 1 bác khác cũng ở Nha Trang đến nghe Kit 1 của em, nhưng tiếc là lúc đó kit 1 của em cho mượn gần 2 tháng chưa về nhà, nên em đãi bằng amp 845 SE xuất xứ bác Teablue và 2 bác ấy không ấn tượng gì !

Hệ thống của em là:

Lần 1:
    CDP Denon 3500RG (upgraded by nhatminh) -> IC Transparent Ultra -> Kit 1 (full Audio note kit transformers, full Jensen cap., 1 x GZ34 metal base date 1955, 1 x 6F8G (6SN7) RCA xông khói, 2 x 5687 Tung-Sol, 2 x 300B Golden Dragon, Attenuator thì rất bình dân) -> SC Transparent super bicable + dây bạc quân sự cho super treble -> Altec 9815 + Fostex FT33-RP (cross DIY 3-way cắt bậc 2, có mạch Zobel). Tiếng tinh tế, đều các dãy, sạch sẽ, trong vắt và uyển chuyển - truyền cảm. Bác Phương không ngờ 300B SE kiểm soát được cặp loa Altec 9815 dòng pro sx những năm 198x to thế, từ vocal đến jazz và percusion.

Lần 2:

CDP Denon 3500RG (upgraded by nhatminh) -> IC Transparent Ultra -> Amp 845 SE Teablue (full Teablue transformers, tụ nối tầng Mundorf supreme & Hovland, 12AX7 Mullard, 2 x EL34 Valvo, 2 x 845 Shuguang, Attenuator thì bình dân) -> SC Transparent super bicable + dây bạc quân sự cho super treble -> Altec 9815 + Fostex FT33-RP (cross DIY 3-way cắt bậc 2, có mạch Zobel). Tiếng bình thường, tương đối đều các dãy, khá sạch sẽ, độ uyển chuyển vừa phải. So với Kit 1 thì bác Phương và cả người bạn không có ấn tượng gì.

Chiều nay:

Chơi 1 amp:
    CDP Denon 3500RG (upgraded by nhatminh) -> IC Transparent Ultra -> Kit 1 (full Audio note kit transformers, full Jensen cap., 1 x 5Z3 Brimar, 1 x 6SN7 Tung-Sol xông khói, 2 x 5687 Tung-Sol, 2 x 300B Golden Dragon, Attenuator thì rất bình dân) -> SC Kimber 8VS cho bass 8TC cho mid + Nordost Blue Heaven cho super treble -> Altec 9815 + Fostex FT33-RP (cross DIY 3-way cắt bậc 2, có mạch Zobel, thêm mạch notch filter giảm 2 dB đoạn 1,2 -> 5 kHz với linh kiện bình dân của Dũng Audio và trở chưa đúng trị số). Tiếng tinh tế, cân bằng các dãy, sạch sẽ, trong vắt và uyển chuyển - truyền cảm. Bác Phương rất thích.

Chuyển qua chơi bi-amp
    CDP Denon 3500RG (upgraded by nhatminh) ->

IC Transparent Ultra -> Kit 1 (full Audio note kit transformers, full Jensen cap., 1 x 6SN7 Tung-Sol xông khói, 2 x 5687 Tung-Sol, 2 x 300B Golden Dragon, Attenuator thì rất bình dân) -> SC Kimber 8TC cho mid + Nordost Blue Heaven cho super treble

IC Transparent super MM -> Amp 845 SE Teablue (full Teablue transformers, tụ nối tầng Mundorf supreme & Hovland, 12AX7 Telefunken, 2 x 4689 Valvo, 2 x 845 Shuguang, Attenuator thì bình dân) -> SC Kimber 8VS cho bass

=> Altec 9815 + Fostex FT33-RP (cross DIY 3-way cắt bậc 2, có mạch Zobel, thêm mạch notch flter giảm 2 dB đoạn 1,2 -> 5 kHz).

Kết quả là tiếng tinh tế, cân bằng các dãy, sạch sẽ, trong vắt và uyển chuyển - truyền cảm, thêm độ vững vàng và đậm đà nhưng vẫn rất tự nhiên và mộc mạc không có chút gì digital, âm hình tốt hơn. Bác Phương rất ngạc nhiên. Trước đó bác ấy nghĩ rằng chỉ với Kit 1 là đủ độ tinh tế và độ truyền cảm rồi. Bây giờ bi-amp với 845 SE Teablue không ngờ đã làm cho bộ dàn nâng thêm 1 mức nữa. Thật ra 2 thứ làm cho bác Phương thay đổi cảm nhận nhiều nhất so với lần 1 đó là: (1) bóng nắn 5Z3 Brimar của Kit 1 300BSE làm cho tiếng rất mộc mạc, truyền cảm và độ động lại cao! (2) cặp bóng 4689 Valvo lái cho 845 đã làm thay đổi chất âm nguyên cái amp làm cho tiếng ra dãy tần rộng hơn, tách bạch rõ ràng hơn, tiếng nét hơn, và chỉ là amp đánh dãy dưới, nhưng cũng đã cộng hưởng làm dãy trên của toàn hệ thống tinh tế, mạch lạc hơn !!! Thứ ba là mạch notch filter làm phẳng dãy tần của củ mid làm bớt chói củ loa kèn, nhưng em không dám giảm nhiều quá vì e rằng làm mất chất tiếng đặc trưng của Altec. Ngoài ra còn phái tính đến đóng góp của chống rung toàn hệ thống, và sắp đặt lại vị trí loa để tạo ra âm hình rõ ràng hơn, tuy nhiên điều này vẫn còn là điểm yếu của hệ thống vì cặp loa khá to so với phòng, và trong phòng đang để nhiều đồ đạc quá nên không gian trình diễn cho cặp loa còn đang hẹp.

Với chỉ 1 bóng nguồn 5Z3 cho amp 300B SE và cặp bóng 4689 lái cho 845 mà 2 amp và hệ thống của em hoàn toàn lột xác. Bây giờ em đâm ra sợ cái hệ thống này, vì mỗi lần mở lên, âm thanh tràn ngập cái phòng 22 mét vuông thì không còn làm việc gì khác được nữa. Chỉ với vài bóng cổ đã thay đổi toàn hệ thống khá nhiều, bóng cổ thật đáng yêu!!! Nhưng cũng phải nói là mạch notch filter rất lợi hại cho loa bị chói và chống rung cho hệ thống giúp các thành phần của bộ dàn phát huy được khả năng đúng của mình.

Em thường ngồi nhà làm việc ngay trong phòng nghe này, khi cần làm việc tập trung thì em chỉ dám nghe source lossless -> TMP -> Kit 1 300B SE -> loa Altec 9815; mở nhỏ để vừa nghe vừa làm việc.

Còn muốn tập trung hơn cho công việc thì em dời xuống phòng nhỏ nghe dàn mini Nhật Denon F77 set up vị trí tốt nghe cũng khá hay vì âm hình rất rõ ràng (loa nhỏ cho phòng nhỏ, còn Altec 14 thì lại to quá cho phòng nhỏ 11 mét vuông).

Trong phòng nhỏ vừa làm việc vừa muốn nghe hay hơn thì em ghép CD Denon S10 (upgraded) -> DL-88 Thi Văn -> loa mini Denon F77 (vài bữa nữa em thay bằng Altec đồng trục 2 tấc 308-8A thùng DIG và trả bộ mini Nhật về phòng con trai, còn Altec 14 em tạm để đấy) đủ vui để có cảm hứng làm việc rồi. Em đang nghe thế này đây và có đủ cảm hứng để viết bài chia sẻ này đây các bác ợ.

Hệ thống của em coi như cơ bản đã ổn. Nhân đây em xin cám ơn:

1. Bác Dũng Audio cho em nghe hệ thống Altec cấu hình A4 với chất âm ám ảnh (nhưng nhiều tiền quá!) và trải nghiệm khó quên với nguồn nắn điện cổ thứ dữ để em có mục tiêu phấn đấu tới ngày hôm nay
    2. Bác Đại cho em nghe hệ thống Altec với đồ đánh không cao cấp lắm nhưng âm hình tốt để có ý niệm rõ ràng hơn về âm hình và phase
    3. Bác thientoan cho em nghe hệ thống giá hợp lý nhưng âm hình xuất sắc, từ đó giúp em biết cách set up loa thế nào để có âm hình tốt
    4. Bác nhatminh giúp em upgrade CDP để có được nguồn âm hiend với chi phí rất phải chăng
    5. Thi Văn cung cấp TMP hay trong tầm giá để chơi lossless có chất lượng như CDP hay
    6. Bác Cường Audio Kit đã nâng cấp toàn diện cho kit 1 300B SE
    7. Bác Bình Teablue đã chăm sóc amp 845 SE giúp em
    8. Mod BachDuong đã chia sẻ và gợi ý về bóng cổ hay mà rẻ giúp em bước vào thế giới bóng cổ để có chất âm mộc và thực.
    9. Bác Sơn shop Dế Mèn cung cấp IC Transparent và SC Kimber
    10. Chú Khang đã mua giúp máy Onsoku rà loa, một loại Alipas rất hay để phục hồi phong độ cho cặp loa cũ Altec 9815
    11. TA-Audio cung cấp cho em bộ chống rung bi chất lượng tốt giá tốt cho CDP và BACL khủng C-Core dây đồng dẹp 4,5 KVA
    12. Audio Choice cung cấp chống rung Vibracone chóp bi cho TMP rất hiệu quả
    13. Bác My FB đã có những góp ý và chia sẻ rất quý báu, nhất là mạch zobel và mạch notch filter
    14. Bác Nghĩa và bác luatvista thường xuyên ghé nghe cũng như một số bác khác nhiều quá em không kể hết được, nhận xét góp ý giúp em cảm nhận tốt hơn trong việc set up và điều chỉnh bộ dàn đi đúng hướng mong muốn
    15. Bác Phương Nha Trang có những nhận xét rất tinh tế và "nghiệm thu" bộ dàn giúp em. Sau nghiệm thu thì không có liên hoan vì sáng mai bác ấy đi thăm thú Myanmar rồi :lol:

Last but not least, xin cám ơn diễn đàn vnav đã giúp em gặp gỡ được nhiều người chơi đã nhiệt tình chia sẻ, gợi ý, hướng dẫn cách chơi để em có được bộ dàn ưng ý như ngày hôm nay! Xin chúc diễn đàn của chúng ta ngày càng lớn mạnh hơn nữa sau 10 năm xây dựng và phát triển!

(Em sẽ trở lại sau với amp SE bóng EL5 và AL5 cũng khá kỳ thú!)

Attached Files:

13. VintageAudioStore

Em xin ý kiến bác về bóng 5R4GY của Brimar ạ. Em thấy có vẻ ngon! Một số trang bảo nó dung phiến 274B :mrgreen:

Attached Files:

14. hoangtrong

Từ ngữ các các seller là "inner structure completly same to 274A/B with BLACK carbonized smooth plates", cái này giúp dễ bán hàng và bán được hàng giá cao hơn. Bóng các seller rao thế có màu đen mốc, còn theo hình của bác thì thấy đen bóng, vậy phiến tương tự nhưng không phải là loại Carbonized.

Tuy nhiên xem xét lịch sử hãng Brimar thì thấy quả thật nó có dây mơ rễ má chút xíu với Western Electric thần thánh. Bác xem đoạn ngắn mô tả lịch sử hãng Brimar này nhé:

Brimar, STC History
    "Western Electric" in the USA opens in May 1883 a small office and store in London. In September 1925 the International Western Electric Company was bought by the "International Telephone and Telegraph Company (ITT)" and since then this undertaking in Great Britain which has grown substantially is named "Standard Telephones and Cables Ltd. (STC)". STC uses first the brand name “STANDARD” for their valves. In 1932 to 1933 the valves are called “MICROMESH” and from 1934 on “BRIMAR”. The Brimar valve and cathode-ray tube division was sold to Thorn Electrical Industries Ltd. in 1960. Between 1950-1960 STC played a major role in the British semiconductor research.

Nói chung bác có điều kiện và bóng có giá hợp lý thì cứ mua về trải nghiệm thử rồi review cho anh em biết với nhé. Thanks bác :D

Attached Files:

15. VintageAudioStore

Vì Em thấy phiến nó dài soc từ đầu đến chân, phiến "carbon đen mốc!?" :mrgreen: . Nghe các lão sư phụ bảo rằng, trong cùng loại, dòng họ bóng...tên nào phiến to, đen đen, dài là xúc ngay..!! :lol:

16. W860X

W860X Advanced Member

Em cần tư vấn về bóng cổ 5Y3GT và 6CG7 ?????
    Bác nào biết giúp em với !!!!
    Em cám ơn cả nhà

17. hoangtrong

Yâu cầu của bác chưa cụ thể nên không biết giúp gì cho bác. Bác muốn tìm bóng tương đương, hay tìm bóng hay/hay nhất nhì của dòng 5Y3GT? Mua nó ở đâu hay là mượn cắm thử ... Đèn này em chưa chơi bao giờ. Với đèn 6CG7 yêu cầu của bác cũng chưa rõ, đèn này em có chơi qua 1 lần rồi, nhưng ampli đã bán và không còn chơi đèn này nữa :)

Bác cần nêu cụ thể hơn thì chắc sẽ có bác đi ngang qua đây hỗ trợ cho bác :)

18. W860X

W860X Advanced Member

Em cần biết 5Y3GT và 6CG7 cổ nào hay nhất để mua
    Thanks

19. hoangtrong

Em đề nghị bác thử 5Y3GB Mazda Made in France 1952 rồi review :D Nhưng bóng này hình như phải điều chỉnh ampli. An toàn hơn thì bác có thể thử 5Y3GT/CV1856 BRIMAR.

Attached Files:

20. hoangtrong

Tiếp tục với bóng nắn điện, hôm trước em đem 2 bóng AZ1 Philips Miniwatt phiến lưới bạc ra đốt tim thử vì bóng này từ rất lâu rồi chưa được đốt tim, cũng hơi hồi hộp, nhưng bóng đốt tim lên bình thường, mừng tập 1.

Bóng phiến lưới này hơi hiếm, nhất là nếu còn nguyên hộp NOS NIB. Bóng này đốt tim 4V và dòng ra thấp nên chỉ phù hợp cho các amp SE bóng công suất nhỏ như AL1, AL4, RES964, hoặc nếu dùng cho bóng công suất trung bình như AL5 thì dùng 1 bóng cho mỗi kênh, nhất là làm mono block thì theo một số bác đi trước nói là sẽ rất hay. Sau khi đốt tim 3 giờ em cũng cho vào nhập kho chiến lược, cùng với 2 cặp AL1 và 1 cặp RES964E đã đốt tim trước đó. Chắc em phải đặt làm 1 amp SE với bóng AL1/ RES964E để đánh mid - treble cho hệ thống lớn, hay chỉ đánh super treble để thành hệ thống tri-amp luôn, hoặc ghép với cặp loa đồng trục Altec 308-8A trong phòng nhỏ.

Hình chụp vào ban đêm nên ánh sáng hơi xanh không lột tả hết vẻ đẹp của bóng phiến lưới. Rút kinh nghiệm những bóng sau em sẽ chụp dưới ánh sáng trời cho thật rõ ràng :)

Attached Files:

File size:
      140 KB
      Views:
      295
  21. hoangtrong

Trong cơn say bóng nắn điện, em show lại bóng nắn điện AZ4 với đầy đủ chi tiết. Bóng này tương tự AZ1 nhưng cho dòng ra cao gấp đôi, em dự định dùng cho dự án AD1 (DHT đốt tim 4 volt) với bóng pre AC2 đốt tim 4 volt và bóng nắn điện 4 volt luôn.

Bóng này không có phiến lưới nhưng có cup getter thật là hoành tráng !!!

Attached Files:

22. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Hình như cái A/C trong phòng bác chủ cũng thuộc loại cổ luôn ạ???

Nhìn mớ bóng của bác mà thèm quá à :)

Thân chào!

23. hoangtrong

Cái thùng thì mới, còn bên trong là cục BACL 4,5 KVA C-Core dây đồng dẹp sx từ năm nào em chẳng biết, có lẽ chỉ là đồ cũ thôi, chưa được cổ bác à. Cặp loa thì sản xuất đầu những năm 1990s, những năm cuối cùng của Altec, cũng là đồ cũ thôi, chưa được mang tiếng cổ đâu ạ, chỉ thay vài cụ bóng cổ vào mà tiếng khác nhiều quá.

Tối nay nhớ chất âm ma quái nên lấy 2 cụ AD1 với socket adapter gắn vào amp Kit 1 300B chơi tạm, phê quá, 1 anh bạn trẻ làm chung đến nghe, sau khi nghe dãy trên với 300B, chuyển qua cho nghe dãy trên với AD1, nghe bài Eternal Flame mà gai hết cả người :lol:

Attached Files:

24. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Cục A/C là cái máy điều hoà chứ kg phải cái biến áp, em nói tắt nên kg rõ ạ! Bác có chơi qua dòng KT88 GEC chưa ạ, tuy chưa cổ lắm nhưng em thấy cũng khó có dòng nào hơn được nó!

Thân chào!

25. hoangtrong

cámo7n bác đã ghé thăm topic. Hehe, cục AC đó cũng là đồ cũ thôi, Made in Japan 1996, chứ cụ nào sx trước 1975 mới gọi là cổ, em có xài qua 1 cụ General Electric hàng Mỹ trước 1975 đến 1995 vẫn chạy tốt, lạnh ghê người.

KT88 công suất lớn em chưa chơi, vì đã có 845SE rồi, nhưng KT66 Osram xông khói thì so với EL5, EL6, 4689, 4699 thì không bằng được, còn nếu là fan của vocal thì những dòng pentod đốt tim 4 volt như AL5 nghe cực hay, nhất là loại quả lê xông khói của Telefunken thì chất âm vô cùng quyến rũ, gây nghiện.

Công suất lớn để so với KT88 có lẽ chỉ có bóng 4654 và 1 loại EL mã gì đó em quên, hình như là EL156, chạy class AB ra công suất lớn mới có thể sánh cùng KT88 mà thôi. Bóng 4654 này em có 2 cặp, để dành sau này chơi bộ mono block PP để chơi instrumental hay nhạc cổ điển vì nó cho không gian rõ ràng và rất rộng, chứ còn tình cảm em vẫn nghĩ rằng bóng đốt tim 4 volt như dòng AL (DHP) như AL1 (công suất 4 w/kênh) AL5 (công suất 8w/kênh), hay AD1 (DHT) khó có đối thủ kể cả 2A3 và 300B, ngoại trừ bóng đỉnh nhất của 300B vẫn chưa biết cái nào hơn, vì có mấy ai có đủ cả 2 loại đỉnh nhất của AD1 và 300B đâu.

Nếu bác có máu phiêu lưu và không sợ mất gin amp hãng thì hãy thử chuyển từ KT88 sang dùng bóng 4654 (cần chỉnh lại phân cực đèn), rất có thể bác sẽ tìm ra chân lý mới cho mình :D Sau khi trải nghiệm với EL5, EL6, 4654, 4689, 4699, AL5 em đã giã từ KT66 Osram mà không hề luyến tiếc!

Share This Page

Loading...