Mê bóng cổ

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by hoangtrong, 7/10/15.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

6sn7 và 6sl7 cổ hay thì dòng nào nên chọn vậy bác? Đang cần thông tin hữu ích!

Thân chào!

2. luatvista

luatvista Advanced Member

6SN7 cổ em không rành lắm, nhưng em từng dùng qua 6F8G (có núm)! :D

3. caphengocthao

caphengocthao Advanced Member

trong tầm tiền em thấy kenrad vt 231 nghe cũng khá

4. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

6sn7~7n7: top là 7n7 NU hun khói chân dài, phiến lũa tròn.
    6sl7 ~ 7f7
    6sn7~7af7 - gain hơi thấp hơn chút (18<20), tìm rất khó, coi như tuyệt chủng,

5. Nam Cao

Nam Cao Approved Member

Cám ơn bác, dòm hình thức chân cẳng thì thấy giống nhau mà mò hoài ko thấy datasheet của 5R4 GYS nên phân vân quá,

6. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bây giờ nếu không có data sheet thì chỉ còn cách thử thôi. Bác thử lật ngửa amp lên, cắm bóng 5R4GYA cho hát bình thường (có tải) đo đạc và ghi chép lại các điện thế. Sau đó thay bóng 5R4GYS vào bật điện lên cho hoạt động và đo đạc lại các trị số và so sánh với bóng 5R4GYA trước đó xem khác biệt nhiều hay ít, nếu khác biệt nhiều quá thì gỡ ra ráng tìm data sheet mà xem. Còn khác biệt không đáng kể thì OK rùi.

7. marantzpm15

marantzpm15 Advanced Member

8. VintageAudioStore

VintageAudioStore Advanced Members

Sau vài ngày "ngâm cứu, Nghe nóng".... Cuối cùng thì Em đã chốt, theo tai Em thì GZ33 Mullard :roll: Ngon tuyệt cú mèo....

9. longthp61

longthp61 Advanced Member

Em chào các bác,
    Em cũng là người yêu và mê bóng cổ.
    Sau tời gian dài.lỡ yêu,lậm.......và lậm.
    Em thấy........ rằng có tiền thì cứ chơi. :cry:

10. hoangtrong

Mong bác chia sẻ thêm trải nghiệm của mình một cách chi tiết để mọi người tham khảo, ví dụ như phòng nghe, cách bố trí, nguồn phát, amp, loa, dây, nguồn điện .... thể loại nhạc, và bác đã so sánh các loại bóng nắn nào rồi mới đi đến cái chốt như hiện tại. Như vậy sẽ rất hữu ích cho những người quan tâm. Xin cảm ơn.

11. VintageAudioStore

VintageAudioStore Advanced Members

Mong bác chia sẻ thêm trải nghiệm của mình một cách chi tiết để mọi người tham khảo, ví dụ như phòng nghe, cách bố trí, nguồn phát, amp, loa, dây, nguồn điện .... thể loại nhạc, và bác đã so sánh các loại bóng nắn nào rồi mới đi đến cái chốt như hiện tại. Như vậy sẽ rất hữu ích cho những người quan tâm. Xin cảm ơn.[/quote]

Em thật không dám nêu lên đồ chơi của Em, đồ cỏ thôi mà bác ạ. Nhà chật nên phòng khách chứa tất cả, Nghe nhac, xem phim, karaoke, để Xe.. Chung tất.
    Cd Em Nghe là con Yamaha cdx-1050 đen đúa cùi cùi. Ampli đèn thì bây giờ chơi chính là con tango bóng vt25, 10Y,.
    Loa thì nghe cũng tạp nham, từ Lowther, Trusonic đồng trục ( Em ấn tượng nhất dòng này, Nghe ấm áp và hoà quyện, ru tình hơn Altec 604,) Altec 604,... Bây giờ thì gắn tạm củ Rullit fullrange vào nghe.
    Dây loa thì Western electric, dây AV e dùng Purist Rev.A Nguồn điện chugn toàn nhà, qua ổn áp, cách li. Nhạc thì em Nghe tạp, cái gì cũng Nghe, trừ Rock Rap và một mớ kênh kiệu như "mr.Đàm và đồng bọn tương đương
    Còn bóng nắn thì ... Gz33, 34, ,37 . 5u4, có loại 5R4 rẻ tiền nặng như khẩu súng, 5R4GY rca, Brimar, ..chốt lại thì gz33 Ngon. e thấy thì bóng nắn Thay đổi khá nhiều chất âm ạ.
    Em xin hết !!

12. hoangtrong

Cám ơn bác đã chia sẻ. Quả thật bóng nắn khác nhau chất âm khác nhau, rất lý thú. Em đang trải nghiệm với các bóng 5Z3 Mỹ và Âu, bóng Mỹ thì khá nhiều hiệu như RCA, Sylvania, GE, Tung-Sol, Ken-Rad, National Electronics, National Union. Bóng Âu thì có 5Z3 Brima, Scite, Marconi, sắp tới đây là Fivre. Nhìn chung bóng Âu nghe tinh tế hơn (đặc biệt là vocal), còn bóng Mỹ nghe gần gũi hơn (đặc biệt là blues). Bóng Mỹ có tim treo thì nghe tốt hơn loại tim không treo. Nhưng bóng Ý em đang có tim chẳng treo gì (xem hình) nhưng nghe vẫn rất hay!

Bóng nắn trên hệ thống của em thì thích Marconi nhất, nhưng anh bạn gần nhà thì Scite lại hợp hơn!

Attached Files:

13. Appricot

Appricot Advanced Member

chào bác hoangtrong, và các anh em.
    vô tình vô cái topic của bác, mình thấy thế này,
    đã có lần tự nhủ ,không chơi bóng nữa chuyển qua bán dẫn vì tìm ,lựa bóng rất công phu và mất rất nhiều thời gian ,tiền bạc ,cũng như công sức tra cứu. ..sau rốt giống như "đã chôn điếu xuống lại đào điếu lên"...vẫn lại dính vào bóng.
    thế giới đã xếp hạng các loại bóng rồi, gần như là " tiền nào thì của ấy ". vấn đề còn lại là chúng ta "lựa cơm mà gắp mắm " tìm mua đc loại bóng mà mình đang cần với giá tốt. chốt vào loại Version tốt nhất để mà chơi cho khỏi lang thang tốn thời gian .
    nghe cổ điển và cần sự tinh tế thì bóng Châu âu là số một. các loại nhạc khác có thể tìm bóng Mỹ rẻ hơn và cho hiệu suất cao. tất nhiên tuỳ thuộc vào từng Version.
    chúc bác và anh em nhiều may mắn.

14. hoangtrong

Cám ơn bác đã chia sẻ quan điểm của mình. Riêng em thì theo quan điểm cho rằng đến được đỉnh không quan trọng là trên con đường đến đỉnh mình ngộ được gì. Đi tắt để nhanh lên đỉnh có thể được ví như mua vé máy bay bay đến nơi mình muốn ví dụ như bay từ TPHCM ra Hà Nội, nhanh và "rẻ" nhưng chỉ thấy mây, còn nếu có điều kiện đi đuờng bộ từ TPHCM ra Hà Nội thì có cơ hội trải qua những cảnh quan đẹp dọc đất nước khá thú vị.

Vấn đề liệu cơm gắp mắm thật ra cũng không đơn giản vì ai cũng có lòng tham, tiền muốn chi ít nhưng hiệu quả phải tối đa, do đó cần nhiều thông tin, nhiều chia sẻ để tham khảo trước khi có lựa chọn mà bản thân người chơi nghĩ rằng phù hợp với mình. Đây cũng là một trong những lý do để em mở topic này.

Khái niệm tiền nào của nấy là đúng, nhưng chỉ tương đối. Có những bóng cổ hơn vì một lý do nào đó ít người chơi (ví dụ như khác áp đốt tim, chịu cao áp thấp hơn, công suất nhỏ hơn, chế độ chạy hơi khác, hay socket không phổ biến... ) và vì vậy rẻ tương đối so với các bóng thông dụng hơn, thì giá dễ chịu hơn nhiều và chất âm không thua kém, có khi lại hay hơn trong khi số tiên bỏ ra nhẹ nhàng hơn, vậy thì tại sao lại không chơi. Nếu bác theo dõi topic ngay từ đầu sẽ nhận ra.

Chúc bác có đầy đủ sức khỏe để tiếp tục kiên trì với con đường riêng của mình!

15. hoangtrong

Em mới kiếm được 1 bóng nắn điện 5Z3 hiệu Standard, bóng NOS, mới đốt tim nghe thử vài giờ thì thấy ra chất âm châu Âu. Tra cứu mãi thì có thể bóng này của Brimar xưa, hoặc của Sweden sản xuất. Bác nào có thông tin gì về xuất xứ của bóng này thì vui lòng chia sẻ giúp. Xin cám ơn.

Attached Files:

16. hoangtrong

Chiều nay mới đem về nghe thử amp của một bác làm chung các dự án làm thêm, đặt ráp với bóng cổ. Amp này dùng bóng công suất EL3N Philips (used, số đo mạnh) ráp single end mắc triod nên công suất thay vì 4w/kênh, amp chỉ ra khoảng hơn 2 w/kênh. Mở bằng bóng 6463 Siemens và 2 bóng 6SN7, còn bóng nắn là 5Z3. Toàn bộ biến áp của Nhật, tụ nối tầng Mundorf Supreme, tụ thoát kathod là Jensen và Black Gate, attenuator Cosmo. Nói chung linh kiện thuộc loại trung bình.

Cứ tưởng là với công suất 2 w/kênh chắc vặn volume mỏi tay. Ai ngờ ghép với Altec 14 độ nhạy 95dB, volume vặn 1/2 giờ nghe đã đủ, vặn lên nữa thì chắc hàng xóm qua than phiền! Chất âm rộng, thoáng, trung âm rất thoát, tiếng tách, trong trẻo, đầy. Tụ còn quá mới nên tiếng chưa thật mượt và tròn, hy vọng chạy chừng 1-2 tuần tiếng sẽ mượt mà, ấp áp hơn 1 chút thì rất hay. Nếu ghép với Altec 14 thì có thể sau này nghĩ đến tụ nối tầng nhôm dầu cho tiếng ngọt và mượt hơn một chút. Cặp bóng EL3N quả thật xứng đáng tới từng xu !!!

Attached Files:

17. Appricot

Appricot Advanced Member

căn cứ vào đặc điểm trên phiến , quả này của bác sản xuất tại châu âu 1960s, RCA italy. (bóng Mỹ đế dưới của phiến cấu tạo khác )

TheHung likes this.
  18. caoha

caoha Advanced Member

Em ở cách nhà bác 500m, em không ngờ bác ở gần em đến vậy. Hâm mộ đôi tai của bác từ lâu bên thớt chia sẻ trải nghiệm thivanlabs. Hôm nào rảnh bác cho em nghe thử phối ghép của bác nhé, tiện thể tư vấn cho em phương án nâng cấp cho TMP luôn ạ.

19. hoangtrong

Vâng cám ơn bác đã cung cấp thông tin. Quả thật phiến nhìn y như của Marconi hay Scite. Nhiều hãng ở châu Âu sx theo license của RCA. Tuy nhiên tra chữ Standard thì đó là brand tiền thân của Brima, và có 1 hãng sx ở Thụy Điển cũng sx dùng brand Standard, nhưng bóng 5Z3 Standard này phiến y hệt bóng Ý !!! Em cũng chưa có bóng Thụy Điển nào để so sánh và nhận biết.

20. marantzpm15

marantzpm15 Advanced Member

Cứ đà này chừng 1 năm nữa anh mở shop chuyên cung cấp bóng độc cho anh em cũng được

21. hoangtrong

Đã PM địa chỉ cho bác rồi. Rãnh thì hú trước khi ghé nhé. Sẽ có nhiều bất ngờ đó :D

22. caoha

caoha Advanced Member

Vâng, được giao lưu học hỏi với bác thì còn gì bằng :)

23. Appricot

Appricot Advanced Member

vâng, chơi bóng cũng là một cách làm cuộc sống thêm vui mà bác. bác tra code xem cụ thể nó sẽ ra ngay là của hãng nào .còn mà nhìn branded thì nhiều lúc như hoả mù , các hãng in lẫn brand của nhau .nên để phân biệt chỉ còn cách căn cứ vào đặc điểm phiến và tra code . bác biết rồi.
    nhiều quả in trên bóng là Marconi mà lại là Westinghouse canada sản xuất. nói chung dòng bóng italy cũng k được đánh giá cao bằng bóng France, Holland, Germany...tại châu âu.

24. hoangtrong

Riêng về bóng nắn điện thì em và 2 bác chơi audio hay giao lưu với nhau lại thích bóng Italy hơn các bóng châu Âu khác. Có thể bóng Italy phù hợp với bộ dàn và gu nghe. Bóng nắn Italy nghe rất uyển chuyển và tinh tế. Em đã có 5Z3 Marconi, Scite, và sắp tới là Fivre.

25. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Các bác mê bóng cổ cho hỏi ở HN có chỗ nào bán các loại vỏ hộp trắng để bảo quản tube cho đỡ hỏng không ạ? Cảm ơn các bác!

Share This Page

Loading...