Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Dạ, có thể Tidal nó có cách nào đó xử lý về buffer, cache tốt hơn upnp nên không bị ảnh hưởng?

2. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Sao bác biết là nó không dở?Bác so với cái gì để biết nó không dở?hay bác đã mặc định là nó không dở?

3. tml3nr

tml3nr Advanced Member

So nhạc Tidal online với cùng bản đó down về anh ạ. Em giả định là file nhạc em down giống như file nhạc online.

Em kiểm tra chéo bằng cách so sánh file down về với file rip từ cd gốc thì thấy gần như tương đương.

tieuphi2006 likes this.
  4. panzer90

panzer90 Advanced Member

Thấy các bác bàn pa chơi online mà e chóng cả mặt :( tiếp tục lót dép hóng

tieuphi2006 and tml3nr like this.
  5. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ui Ui, Sao lại so Mỹ với VN.
    tiêu chuẩn Myx cao hơn Tc ta, cụ thể Tiêu chuẩn sẻver của họ cao hơn tiêu chuẩn cái server của ta (pc + ổ cứng đó),
    Điện lưới để họ chạy server cũng tốt hơn điện mình chạy cái pc của mình.
    Mà đúng thôi dân Mỹ họ đóng thuế cao hơn thu nhập cao hơn nên các chỉ tiêu kinh tế kỹ thuật của họ cao hơn.
    Bọn tớ hay đùa nhau quả nho Mỹ không biết sao nó to như quả na hihi.

Last edited: 16/4/20
  6. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Xài ifi xpower 12V. Con này khá hơn con ipower. Cầm lên to nặng. Chắc là linh kiện tốt hơn. (Hãng cũng ghi là có nâng cấp lính kiện).

7. Hoang_Anh

Có những cái to, ko tốt ạ. Mất cảm giác. VN vẫn hơn.

tml3nr and Ngoc2 like this.
  8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Hỏi vậy vì mình có chơi đâu mà biết,thực sự mình vẫn xem youtube và nhiều lúc còn thấy hay hơn nghe bằng files nhất là những bản hard rock.Tuy nhiên mình vẫn thấy nó có cái gì đó cần suy nghĩ thêm vì rõ ràng như các bác đang bàn thì nó có quá nhiều thứ ảnh hưởng đến âm thanh.

tml3nr likes this.
  9. mtbc

mtbc Advanced Member

Cái này em thắc mắc 2 năm rồi không biết trả lời sao nè

tml3nr likes this.
  10. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Đúng là có rất nhiều thứ ảnh hưởng đến âm thanh trong nhạc số anh ạ. Bởi vậy mình cố gắng thử nghiệm và tìm hiểu càng nhiều càng tốt để tune được âm thanh theo ý muốn trong khả năng kinh tế cho phép.

Về lý do tại sao âm thanh youtube rất hay so với bitrate của nó. Theo em gồm các yếu tố sau:

- Nhờ codec, giải thuật nén opus / webm. Đây là một codec mới. Người ta đã cải thiện được những khuyết điểm của các kiểu nén trước đây (mp3, aac...). Codec này khéo léo che dấu các dải âm khó chịu và nhấn mạnh các dải âm "dễ nghe". Kết quả là nghe dễ thấy hay trên rất nhiều thiết bị từ mắc tới rẻ.

- Do cách họ tune âm thanh. Cũng như các dịch vụ nhạc online khác. YT có cách tune riêng cho tất cả các file nhạc được u'p lên.

Nếu so sánh cùng 1 bài hát của Tidal, Deezer và nhạc rip từ cd gốc. Mình sẽ cảm nhận được họ đã tune âm thanh như thế nào.

dokien, panzer90, mtbc and 2 others like this.
  11. Scorpio

Scorpio Moderator

Bạn thử đổi các máy tính để down về xem có khác nhau không ...
    VD một máy tính cũ và một máy tính mới....
    Nghe so sánh hai bản down về trên một máy tính thứ ba

dokien, Ngoc2, swordfish and 2 others like this.
  12. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em hồ nghi vấn đề nằm ở cơ chế cache, buffer của phần mềm khi tiếp nhận và xử lý file nhạc. Các app online chắc là đã làm tốt việc này.

UPnP ban đầu được phát triển để chạy trên LAN. Nên khi mình lấy file qua internet có thể nó xử lý không tốt.

mtbc and tieuphi2006 like this.
  13. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Có vài lần em down về cùng 1 album trên 2 pc khác nhau. Em so sánh spectrum thì thấy giống nhau, nên giữ lại 1 cái và không test cái kia.

14. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Bác thử ghim vào đường usb máy tính ra dac xem sao ?, nếu có kq tốt mình cũng mua dùng như bác

15. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Hôm nào rãnh em sẽ thử cấp nguồn ipower và Shanti 5V3A cho nó xem thế nào ạ o_O

Chắc em sẽ thử giải pháp nhà nghèo này trước, cầu may o_O

chipno and mtbc like this.
  16. Hoang_Anh

mình dạo này ít xài đường từ máy tính USB ra DAC lâu rùi bác ạ. Giờ toàn chơi streaming và trực tiếp từ ổ cứng SSD cắm cổng USB trên DAC.
    Vì muốn chơi đường đó thì em silencier ko xi nhê đâu bác ạ. Đã thế nó lại rất phụ thuộc vào cấu tạo của DAC có xử lý tốt đầu vào USB chưa.
    Cụ thể trường hợp mình cắm rút con silencier vào DAC, chả phân biệt được. hehe
    Còn con router bản chất là dạng bình dân nên nó sẽ ko quan tâm vụ triệt nhiễu cho AUDIO, cắm phát cảm nhận liền.

dokien, tml3nr, mtbc and 1 other person like this.
  17. chauphuong

chauphuong Advanced Member

mấy cái đồ lọc của Ifi dùng cho đồ audio chả có tác dụng mấy, dùng cho đồ non-audio thì ok.

drhuy81, tieuphi2006 and tml3nr like this.
  18. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình nghĩ có thể tại cái Roon server nó đặt bên đó.Vì đa số anh em chợi online thường chơi Roon và Roon là phần mềm số 1 thế giới.Nhưng khi xài Roon trên hệ thống của mình chỉ chơi nhạc từ SSD thì Roon lại quá kém,mình có cảm tưởng như tốc độ xử lý bị chậm lại giống như CPU xài chip Atom hay yếu hơn.

19. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Thấy các bác toàn bàn luận vấn đề nhiễu này nọ trong miền số (Digital) làm em nhớ lại thời mới chơi nhạc số quá (cái thời mà USB for audio vẫn còn sơ khai)! :)

Có lẽ nhiều bác quên mất là âm thanh khi còn đang là số thì chỉ là một dạng dữ liệu được truyền nhận khắp nơi dưới dạng một chuỗi ký tự 0 và 1. Trong miền Digital nếu các loại nhiễu không đủ khả năng làm biến dạng tín hiệu 0 thành 1 hay ngược lại thì dữ liệu vẫn được truyền đi và nhận lại nguyên vẹn.

Các loại nhiễu chỉ ảnh hưởng đến âm thanh khi nó xuất hiện theo thời gian thực trong quá trình chuyển hóa từ Digital sang Analog khi mà DAC chip sẽ nhặt chuỗi 0-1 (hoặc theo thời gian thực từ nguồn phát cách vài km hay từ bộ đệm chữa dữ liệu chỉ cách vài mm) để dựng lại theo hàm thời gian.

Thay vì tốn công sức và tiền bạc trong việc giảm nhiễu trong miền Digital thì có lẽ các bác nên đầu tư vào 1 con DAC có bộ nhận tín hiệu số (USB hay Ethernet) thật tốt và có bộ giải mã (DAC chip) được cấp nguồn tốt (ở đây là phần nguồn loanh quanh con DAC chip trên board chứ không phải chỉ là cái nguồn tổng tuyến tính ở ngoài) có clock riêng độc lập thật tốt.

Chúc các bác tiếp tục vui với cách chơi của riêng mình!

ko853, nhimcon07, lmcuong4u and 5 others like this.
  20. BachDuong

BachDuong Moderator

Double switch của em đây các bác! Lấy hộp gỗ thông đựng wine nhét vào nên tạm đặt tên là wine box switch :D Nghịch ngợm giết tg trong lúc cách ly.

Chưa có clock để mod nên nghe cũng tạm tạm thôi.Tiếng rộng nhưng thiếu tinh tế, nghe lâu cảm thấy ko bằng nghe qua con router Xiaomi mod nguồn linear. 20200416_173243.jpg 20200416_173345.jpg

21. locnp

locnp Advanced Member

Vấn đề thay cọng dây moạng từ switch tới streamer thôi cũng ảnh hưởng nghiêm trọng đến chất âm rồi. Theo em hiểu đây là trong vùng digital ấy.hehe

22. mtbc

mtbc Advanced Member

Em e ngại chủ yếu tới phần nhiễu do phần digital tạo ra lây lan trên các dây dẫn làm ảnh hưởng tới phần analog của thiết bị khác, chứ còn truyền dẫn em vẫn tin tưởng 0 với 1 mà.

Với lại anh Chip đã cắm thử cái switch for audio chưa hè?

daonguyenvan likes this.
  23. swordfish

swordfish Advanced Member

Chuẩn bác, phải có một DA tốt và cũng không rẻ mới giải quyết được nhiều vần đề.

24. daonguyenvan

daonguyenvan Advanced Member

Bác hiểu chưa chuẩn về cơ cấu phần mềm Roon rồi.
    Roon khác với hội Tidal, Deezer... bác ạ.

drhuy81 and dgnguyen like this.
  25. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Nhìn chị Bạch chơi sợi ethernet cable WireWorld thế này thì chắc là còn ... nghịch ngợm dài dài! Em chỉ xài .... cable mua trong cửa hàng vi tính thôi! :D

BachDuong likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...