Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Con loa active của em cũng vậy! Do trong mạch streamer có bộ nhớ Cache phải không bác?

nhimcon07 and tieuphi2006 like this.
  2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Thiết bị bây giờ đều bắt buộc có bộ nhớ buffer đệm hết vì dung lượng bộ nhớ quá rẻ mà đâu có đắt đỏ như xưa.
    Nhớ ngày đó chơi cd player portable chạy pin, cắm tai nghe, hãng quảng cáo bộ nhớ đệm lớn hơn các đời trước là ham lắm, giúp ngồi trên xe có dằn xóc cũng ko bị cà lăm. Đi xe đường dài đỡ buồn là nhờ có nó.

nhimcon07 and tieuphi2006 like this.
  3. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Anh cho em hỏi thăm tí, anh cách ly nhiễu cuối cùng trước khi vào DAC bằng cách nào ạ?

tieuphi2006 and Wingman like this.
  4. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Anh nói đoạn tô đỏ bên trên em mới nhớ ra. Mình có thể dùng cách này để so sánh âm thanh khi đang cắm và rút dây mạng. Nếu như không thấy khác có thể là đường dây phía trước streamer không có vấn đề gì về noise?

Lúc trước em cũng dùng cách tương tự để so sánh noise của wifi với dây mạng. Tham chiếu lúc đó em dùng là nhạc chép trong thẻ nhớ của pi (Không cắm dây, không wifi). Kết quả lúc đó là dùng wifi của Time Capsule cho âm thanh gần nhất với nhạc trong thẻ nhớ (wifi 9.5/10 - Cắm dây 6/10).

PS: Cách thử rút dây mạng để so sánh âm thanh bên trên có thể không đúng. Nếu như trong quá trình truyền data, noise xâm nhập được vào data streamer đang cache. Việc này em chưa biết có xảy ra hay không.

Last edited: 18/4/20
  5. Hoang_Anh

Gặp cục streamer nó buffer nguyên bài.
    Thì nghe hết 1 bài. Bấm stop.
    Đổi dây.
    Repeat lại bài đó. Có khi là y chang.

drhuy81, nhimcon07 and tieuphi2006 like this.
  6. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Mình cũng có thắc mắc như bạn, Đúng là không hãng nào dùng số liệu đo đạc để thuyết phục khách hàng các sản phẩm phụ kiện mạng phục vụ audio kiểu này > mặc nhiên nó được theo tiêu chuẩn mạng thôi.
    Nhưng vụ này không đơn giản, lý tính nhiều khi không thắng được cảm tính : có đọc đâu đó đánh giá sản phẩm swicht for audio thấy có đoạn Nôm mà là : Đừng hỏi về cơ sở kỹ thuật sao nó hay, chỉ đơn giản là test thấy hay. Vậy ai có cảm nhận như họ thì cứ mua về nghe thấy hay thì dùng còn không thấy hay thì bỏ và lẩm bẩm điều gì thì tuỳ người mua;););)

tieuphi2006 likes this.
  7. nhimcon07

nhimcon07 Advanced Member

Không thể có chuyện noise xâm nhập vào cache được nhé bác. Nếu vậy trang VNAV này ae đang đọc có khi toàn chữ của người ngoài hành tinh. :D
    Rất tiếc lúc cắm rút dây mạng em lại không test vì lúc đó ở nhà 1 mình, nghĩ "rút ra cắm vào không kịp" nên không thử, cả tuần nay em về quê di tản nên chưa có dịp thử lại.

tml3nr likes this.
  8. nhimcon07

Digital transport thì khác bác ạ, các transport - kể cả thế hệ mới nhất - hầu hết vẫn dùng S/PDIF hoặc AES/EBU để truyền tín hiệu sang DAC, các giao thức này là synchronous nên cần đồng bộ clock và clock xịn mới hay.

9. Hoang_Anh

Dữ liệu qua mạng vượt được phép kiểm tra lỗi, mới xem là hợp lệ và lưu vào cache. Lúc đó là data rồi.
    Còn nhiễu thì nó chui vào hệ thống theo thời gian thực, ko xem là dữ liệu nên ko lưu vào bộ nhớ chung với cache.
    Mỗi thời điểm khác nhau nhiễu xuyên vào hệ thống lại khác nhau.
    Đây là đang nói thiết bị đầu cuối nhận tín hiệu số nhé. Đây cũng chính là ưu điểm lớn nhất của digital, truyền dẫn, tiếp nhận, kiểm tra sửa lỗi tốt.
    Còn khâu thu âm mà có nhiễu ko xử lý đc là nó được số hoá vào bản thu, làm bản thu dở ẹc luôn.

tml3nr and nhimcon07 like this.
  10. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác ấy đang đề cập đến máy tính và Rapsberry Pi truyền tín hiệu audio qua USB (chắc là dưới dạng asynchronous) chứ không phải truyền qua S/PDIF hay AES/EBU.

nhimcon07 likes this.
  11. nhimcon07

Cái này phải nhờ hãng nó làm hộ bác ạ :D
    Mình thấy bọn Naim nó bọc kín module streaming vào lồng faraday còn dữ liệu từ module này sang DAC nó dùng giao thức LVDS.
    Quay trở lại chủ đề chính, theo em thì chuỗi thiết bị mạng cắm vào hệ thống audio, càng ít thiết bị càng tốt và tất nhiên càng xịn (ít nhiễu) càng tốt.

Last edited: 17/4/20
    tml3nr likes this.
  12. nhimcon07

Em dùng Audioquest Pearl bác ạ.
    Em đã có giải thích về chất âm của Cáp, Switch và Music Server trong 1 post cách đây mấy hôm, mời bác xem lại.
    https://vnav.vn/threads/mot-trai-nghiem-voi-switch-trong-choi-nhac-so.102923/page-8#post-2515875
    Nhân tiện, em cũng xin bổ xung, trong bộ dàn, bất cứ thêm bớt cái gì cũng làm thay đổi tính chất của hệ thống, vd: chân chống rung, kệ cũng ảnh hưởng nên việc thay sợ dây mạng hay switch, các thiết bị có tiếp xúc điện trực tiếp vào hệ thống nên có sự thay đổi chất âm cũng không có gì là lạ các bác ạ.

13. locnp

locnp Advanced Member

Các bác trải nghiệm dual switch thế nào rồi ạ? Em theo dõi topic muốn ngáo luôn rồi.

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Thêm switch hay thêm router loại thường chưa độ gì thì không thấy kết quả phía em ạ

em có triple router luôn đó chứ :d

Last edited: 18/4/20
    tml3nr likes this.
  15. BachDuong

BachDuong Moderator

Dual switch có thể là hướng đi đúng. Em đang thử các PA và thấy kết quả tốt lên dần. Có điều là thêm phần tốn kém, thêm 1 bàn thờ là 1 con ma. Riêng việc sắm mấy dây LAN xịn nối giữa các switch cũng đã oải rồi. Chắc phải DIY nốt cả dây LAN mất!

Em đang thử thêm con switch chuyên dụng là Cisco Catalyst 2960-24G thành trible switch, giống bác mtbc. Con Cisco này ngày xưa giá bằng nửa cái 4 bánh, giờ nếu may mắn mua được 2nd thì cũng chỉ hơn tiền con DLink DGS108 tí. 20200418_090840.jpg

16. pc_chip

pc_chip Advanced Member

:) ... Em đang định đợi bên này hết cách ly sẽ mua thêm một con DLink 108 về cách ly cái Asus Router RT-AC68U với phần LAN chứa NAS, Roon core.

Kiểu này có thêm cái để chọc ngoáy giết thêm thời gian cũng vui! hì hì ...

tieuphi2006, tml3nr and locnp like this.
  17. locnp

locnp Advanced Member

Em cũng thấy chơi món network audio này tốn kém thật, em xin liệt kê phần thiết bị để các bác cân nhắc trước khi lao xuống hố:

- hiend dc power cable
    - hiend switch
    - hiend lan cable

Phương án em thấy khả thi nhất là dual switches, cách ly giữa source và streamer. Đầu tiên ta dồn hết nhiễu về switch thứ nhất, bản thân mỗi switch đều đã cách ly điện nên nhiễu sang switch thứ đấu với streamer cũng hạn chế hơn. Em đã thử và tiếng vivid hơn. Cáp nên dùng cat6 shield nhưng bấm ăn mass 1 đầu switch 1 để hạn chế RF. Một vài dòng chia sẻ ạ.

tieuphi2006 likes this.
  18. mtbc

mtbc Advanced Member

Em có tắt thử band 2.4G trên router RT-AC58U nhưng không nghe thấy sự khác biệt. Tracking CPU trên router trước và sau gì cũng 1-3% CPU, chắc là do nhà ít kết nối quá nên ít. Tuy nhiên, em vẫn tắt cho vui :)

Switch nếu không có điều kiện làm lại nguồn tuyến tính, chắc cũng nên kiếm loại vỏ sắt và có ổ cắm 3 chân. Dây nguồn cũng cần có 3 chân :D

Về dual switch, để cho tiện chắc em vẫn chơi PC cắm vô router, switch audio thì cắm trên 2 zones khác nhau là ổn.

pc_chip and tml3nr like this.
  19. Pointed

Pointed Advanced Member

Các bác trường phái chồng nhiều sw nếu có hàng SW managed kiểu này có thể cân nhắc phương án sau. Loại SW này cho phép thiết lập Vlan bằng cách nhóm ít nhất là 2 cổng hoặc một số cổng thành một sw ảo hoạt động độc lập với các cổng còn lại. Như vậy con này có 24 cổng, vứt riêng 4 cổng bên phải ra ta có thể nhóm 5 cổng thành một sw và chỉ riêng con này thôi các bác có thể câu dây chồng thành 4 con sw nối tiếp nhau như hình vẽ.
    Hoặc bác nào nhà thừa dây mạng có thể chia thành 10 Vlan, mỗi Vlan chỉ có hai cổng :D cắm cách ly thoải mái.

Đương nhiên trường phái dùng 1 SW và unmanaged sẽ có ý kiến khác. Cứ thử các khả năng thôi các bác nhỉ.

Last edited: 19/4/20
  20. nhimcon07

Phương án 10 VLAN của bác mà dùng tất cả 11 sợi dây Heimdall 2 hoặc WIREWORLD Platinum Starlight 8 Twinax thì khả năng cao là rất hay! :D

21. Pointed

Pointed Advanced Member

Thì phải chơi thế nó mới xứng với “nửa con bốn bánh” của bác BD chứ :D

Còn bác nào chơi cả con bốn bánh, sw 48 cổng thì...khiếp quá em chả dám nghĩ nó sẽ như thế nào nữa.:)

22. khoanguyenhue

khoanguyenhue Advanced Member

Em thấy chơi món nhạc số này càng đi sâu càng đau đầu mấy bác ạh!
    Hóng các bác cao thủ chia sẻ để em còn học hỏi thêm!

thanhnos2112 likes this.
  23. cutom

cutom Advanced Member

Các bác vừa phải thôi nhé :D

24. BachDuong

BachDuong Moderator

Em chưa hiểu về ý "dồn nhiễu về switch thứ nhất" của bác. Bác định nói dùng switch thứ nhất chưa xử lý gì và switch thứ 2 là audio switch, hay ngược lại?

Theo em thì nếu có điều kiện, nên xử lý tất cả các thiết bị có liên quan trên mạng LAN for audio, kể cả cái router phát wifi. Cách xử lý tối thiểu là mod nguồn linear và tụ trên bo mạch. Sâu hơn là can thiệp clock. Còn nếu không có điều kiện thì ưu tiên những thiết bị, phụ kiện tốt nhất như audio switch, dây ethernet xịn phục vụ cho thiết bị đầu cuối của LAN.

drhuy81 and tieuphi2006 like this.
  25. locnp

locnp Advanced Member

Giả sử ta có 2 switches theo lưu đồ sau:

-----router------> switch 1 (sơ cấp) ----> switch 2 (thứ cấp) ----> streamer

Em tạm gọi switch 1 là sơ cấp và switch 2 là thứ cấp cho dễ phân biệt. Ở switch sơ cấp ta dồn tất cả các thiết bị gây nhiễu vào switch này. Còn lại switch thứ cấp chỉ đấu mỗi treamer, switch này nếu là audio switch nữa thì càng tốt.

minh62 likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...