Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. ngô Tấn Phong

ngô Tấn Phong Advanced Member

Bác dùng con Netgear X6 R8000 này cũng ổn. Tôi đang dùng. Hi
    https://www.netgear.com/support/product/r8000.aspx

thanhnos2112 likes this.
  2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

em này là router, mình có router rùi, xài thấy hài lòng, giờ tập trung ho switch thôi.

drhuy81 likes this.
  3. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Mình cũng chỉ hạn chế đến mức tối đa có thể thôi bác (em nói là gần hết thôi) còn nguồn linear, dây rj45, dây ground rj45 cho audio thì nhiều lắm, bác cứ tìm hiểu từ từ.
    Việt Nam mình thường gặp dCS, emmlab, wadia, ... gì đó thì rất có tiếng về cơ+clock+DAC, nhìn rất đẹp, nghe rất hay mà còn thích là đc cắm thêm nhiều thiết bị để mở rộng cho hệ thống nhìn hầm hố hơn? thì ai thích thì cứ chơi thôi nếu có điều kiện, nhưng nói đến Network Streamer thì em chú ý đến T+A, Meridian, Naim, Linn, Psaudio, ... Em thì theo quan điểm càng ít càng tốt (vd: nhiều bác có điều kiện thích chơi 2 hay 3 Switch + router wifi + modem để cách ly nhiễu? Còn em thì sẽ dùng ngân sách đó chơi 1 cái modem wifi với dây + nguồn + thoát nhiễu cho nó thật tốt để nhìn cho nó đơn giản hơn)

XN2 likes this.
  4. mtbc

mtbc Advanced Member

Có các quan điểm khác nhau thật thú vị :) Vậy mới vui và dễ tìm ra nhiều phương án phù hợp với mỗi người hơn.

Em cũng thuộc trường phái gọn nhất có thể. Người ta nói sự hoàn hảo là làm đến khi không có thứ gì có thể bỏ ra được nữa chứ không phải là thêm vào đến không thể thêm vào được nữa ("Perfection is achieved, not when there is nothing more to add, but when there is nothing left to take away." - câu này của ông viết truyện Hoàng tử bé).

Hạn chế ở đây là không thể chơi 1 phát tới nóc, hầu hết anh chị em ở mức giữa giữa, đau đầu giữa giá - thành quả hưởng được. Mà khúc giữa giữa này có quá nhiều lựa chọn.

Vì vậy em mới hay đi ... mượn, thay vì mua :) Được cái audio có nhiều anh em rộng rãi hay cho mượn, hoặc cho nghe thử nếu không vác đồ về chỗ mình thử. Từ đó so sánh được ví dụ giữa router cắm vô DAC (tổng tiền = xyz) so với router + nguồn + dây + DAC rẻ hơn DAC kia tí (tổng tiền vẫn = xyz). Để cuối cùng gọn nhất, hay hơn và đỡ tốn một chút.

Chắc chắn không thể thử hết được, và không có lúc nào tối ưu được vì không có giải pháp tối ưu cho một đôi tai và tâm trạng hay nhu cầu thay đổi. Nhưng mà xét ra thử và tranh luận như vậy cũng là vui :)

drhuy81, daonguyenvan, tml3nr and 3 others like this.
  5. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

cục router kiêm WIFI loại đắt tiền mình được biết bán trên thị trường thì cũng theo hướng tối ưu hóa tính năng WIFI, kiểu như sóng mạnh hơn, băng tần nhiều hơn, định hướng tốt hơn, chứ không có cục nào nhiễu nội bộ ít hơn cả ạ. Vì bản chất sóng WIFI là gây nhiễu. Nên mod kiểu gì cũng sẽ tồn tại nhiễu nặng bên trong đó.
    Còn nếu xài router chuyên dụng dòng doanh nghiệp rồi nối thẳng vào streamer thì lại là một kiểu khác. Còn cục wifi thì lại nối vào 1 cổng của router này với tính năng thuần làm accesss point để các thiết bị như điện thoại ipad điểu khiển streamer thì có vẻ tốt hơn.

thanhnos2112 and mtbc like this.
  6. quocdat

quocdat Advanced Member

Con buffalo WZR-G300NH2 của em thì thấy ON wifi thì tiếng hay hơn OFF wifi.
    Không biết có bác nào giống em không? :)

drhuy81 and daonguyenvan like this.
  7. listening2009

listening2009 Approved Member

on wifi lên sân khấu rộng hơn, tiếng cao hơn, căng hơn, bass ít lại mid lồi lên đúng k bác

Last edited: 24/4/20
  8. VuNhatVan

VuNhatVan Advanced Member

9. khoanguyenhue

khoanguyenhue Advanced Member

Chào các bác,
    Em không rành về kỹ thuật để mod Switch này lắm nên đặt mua một SW Hiend Gia Huy! Công nhận cái SW nó lảm âm thanh hay hơn một bật các bác ạh!
    Tiếng Mid lòi ra cực rõ mà sân khấu thì rộng hơn nhất là ca sĩ như đứng ngay trước mặt mình vậy!
    Công nhận nâng cấp cái SW thôi mà nó làm em phải giật mình vì quá hay!
    Nhiều bác chơi đồ gấu hơn em nghĩ còn hay hơn nữa!

10. minh62

minh62 Advanced Member

Sao các shop làm sw hiend trong SG không có chính sách cho các audiophile mượn sản phẩm về nghe thử nhỉ. Làm 1 cái chuyên cho anh em thay nhau mượn nghe thử, nếu ngại chuyện người mượn soi ruột gan để bắt chước thì dán tem niêm phong lại:D

tieuphi2006 likes this.
  11. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bác bỏ 8tr ra mua con switch đó, e công nhận bác rất ăn chơi chỉ cần chịu khó mod chút thì chắc giá 2/3 có khi 1/2 :)) mà nếu bỏ đc 8tr thì thêm chút mua của a uy ngon hơn n từ linh kiện đến hình thức [emoji16][emoji16][emoji16]

12. khoanguyenhue

Cảm ơn bác!
    Em không có chuyên môn để Mod SW như một số bác được nên chấp nhận bỏ tiền chơi thôi ạh!
    Em gồng lên chừng này đã đuối rồi hì giờ chơi thêm đồ bác Uy nữa thì em không với tới được đâu!
    Cơ bản có thêm SW này nó làm dàn em hay hơn trước thì em khá hài lòng lắm rồi!

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Gồng vậy tay có đô lên không anh? :)

Mình cứ chơi theo khả năng thôi chứ để chạy đua thì mệt mỏi. Audio vốn là cuộc chơi thanh nhã cơ mà.

14. khoanguyenhue

Dạ tai nó lên anh ạh! Càng lên thì em càng mệt hihi!

anhtd, mtbc, tml3nr and 1 other person like this.
  15. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Khi dùng cáp mạng có shield, hay nối ground vào switch. Mình sẽ xử lý ground loop như thế nào các anh nhỉ?

Lúc trước dùng pi. Em không dùng dây mạng có shield vì nó làm cho tiếng sạn hơn.

Mấy tháng nay em chuyển sang dùng NP5 streamer. Để cho dễ kiểm soát, thời gian đầu em vẫn dùng dây không shield. Ground chỉ đấu duy nhất vào ampli.

Gần đây nghe anh @Hoang_Anh và anh @thanhnos2112 nhắc về việc nối ground cho switch và dây, em mới nhớ tới việc nối ground cho switch, và shield của dây mạng.

Mấy tháng trước em có phát hiện ra việc này. Với dây tín hiệu nối ground 1 đầu (Floating shield), em cắm đầu grounded end về phía ampli (Thiết bị duy nhất có nối ground trong hệ thống) thì tiếng hay hơn nhiều (Cắm ngược chiều với đề nghị của nhà SX):

https://vnav.vn/posts/2450454/

Chiều cắm dây theo nhà SX:

Vậy em nghĩ tới việc, nếu như mình nối ground cho switch và dùng dây mạng có shield, thì làm sao để không bị ground loop?

Mò mò em thấy có tài liệu này:

https://www.odva.org/Portals/0/Libr...IP_Media_Planning_and_Installation_Manual.pdf

Họ nói như sau:

Em ngẫm nghĩ thấy cũng có lý. Như vậy em sẽ thử nối ground vào switch và dùng dây mạng chỉ nối shield một đầu.

Đến đây thì em chợt có một câu hỏi là, đầu dây mạng có shield cắm vào đâu thì tiếng sẽ hay hơn? Vào switch (Đang nối ground) hay về phía gần ampli (Cũng đang nối ground)? :D

Suy nghĩ tiếp em lại thấy có thêm 1 cách nữa: Không nối ground vào switch, dùng dây mạng shield 2 đầu (Khi đó ground sẽ lấy từ ampli). Cách làm này tương tự như khi mình cắm một CDP / DAC vào dàn máy. Ground lấy từ ampli sang CDP / DAC bằng mass (-) của dây tín hiệu.

Last edited: 24/4/20
    Wingman, dokien, mtbc and 3 others like this.
  16. Wingman

Wingman Advanced Member

Nguồn linear, dây RJ45, ground RJ45 có gì nghiêm trọng đâu bác, ai chơi đến dây Ethernet đầu Metz đều phải để ý hết.

Trong các network streamer bác nói T+A em chưa nghe, còn lại em chỉ đánh giá cao Naim về chất âm. Wadia thì không theo kịp thời đại nữa rồi, tiếng rất tệ.

tieuphi2006, tml3nr and thanhnos2112 like this.
  17. Wingman

Wingman Advanced Member

"Cách nữa" của bác em đang chơi. Chẳng có ground loop nào cả, tiếng cực tĩnh với điều kiện điện và mát phải đúng. :)

daonguyenvan and tml3nr like this.
  18. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Theo em thì nó cực kỳ quan trọng luôn ý nhất là PSU Linear. Đã có nhiều bác chơi PSU linear, dây rj45, ground nhưng theo em chơi cho đúng và cho tinh lại ít người để ý.

daonguyenvan, tml3nr and tieuphi2006 like this.
  19. Wingman

Wingman Advanced Member

Đồng ý với bác ground cho RJ45 dùng đúng là rất quan trọng, dùng sai sẽ gây loop ngay, có thể dây ground Nordost chỉ đúng với dây Ethernet của Nordost thôi, vì nó còn phụ thuộc vào vào cách shield của dây Ethernet nữa. Bác nào dùng switch thì có nối ground cho switch hay không cần phải xem xét kỹ.

Ngoài ra chơi linear LPS tinh thì dây DC là rất quan trọng, ảnh hưởng tích cực tới chất âm. Nâng cấp lên Ghent DC cable tiếng tĩnh và hay hơn rõ rệt.

20. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Sáng Chủ Nhật lang thang trên mạng tình cờ gặp bài viết này thấy hay hay (cùng quan điểm với em) nên em chia sẻ lên đây cho bác nào rảnh thì tham khảo chơi cho vui.

Về cơ bản thì nó gói gọn trong cái hình cơ bản này. :)

Đây là link bài viết (rất dài):

http://archimago.blogspot.com/2020/03/musings-audio-music-audiophile-big.html

Đọc xong em lại nghĩ tới cảnh những sợi cáp nguồn rất đắt tiền dài vài mét từ ổ cắm đến thiết bị hi-end so với vài chục hay vài trăm mét dây cáp (thượng vàn hạ cám) đi từ cái biến thế hạ áp ở trụ điện trước ngõ vào đồng hồ điện cá nhân.
    Có những lúc em cũng nhắm mắt khi đứng trước một bức tranh (để trí tưởng tượng cố vẽ lại nó theo cách một nhà phê bình viết trên tạp chí nào đó)! Vì thế, nhiều lúc em cũng cố nhắm mắt để tưởng tượng tầm ảnh hưởng của những cục gỗ quý kê dây loa hay dây tín hiệu đắt tiền.

Chúc các bác một Chủ Nhật đẹp trời!

nghoanglong, Pilab, Tuilaai and 6 others like this.
  21. Pointed

Pointed Advanced Member

Lưu ý nhỏ cho các bác theo trường phái sw chồng sw,

1. Jack RJ45 bấm vào đầu sợi cáp 8 dây mạng nội bộ được thì công theo hai chuẩn, viết tắt là A hoặc B. Mời các bác xem hình.
    2. Thiết bị được nối với nhau bằng cáp mạng nội bộ cũng có hai nguyên tắc phải tuân thủ:
    2.1 pc vs pc, sw vs sw... nói tóm lại là thiết bị cùng chức năng/ thể loại sẽ sử dụng cáp crossover.

2.2 pc vs sw, pc vs router, wifi accesss point vs sw....nói tóm lại là thiết bị khác chức năng/ thể loại sẽ sử dụng cáp straight
    Nếu các loại thiết bị tích hợp sw như router + 4 cổng lan hoặc router wifi + 4 cổng sw lan thì khi kết nối mạng nội bộ phải coi như hai thiết bị trên là sw

Thế nào là cáp straight hay crossover mời các bác xem hình

PS: nhiều loại thiết bị mới bây giờ có tính năng tự động nhận diện để tự điều chỉnh liên kết theo straight hoặc crossover cho phù hợp với kịch bản kết nối nhằm đơn giản hoá cho người sử dụng không cần phải quan tâm đến straight hoặc crossover.

Nhưng hiểu và sử dụng đúng loại cáp gì vẫn hơn - quan điểm cá nhân thôi:D

Last edited: 26/4/20
  22. Pointed

Pointed Advanced Member

Chuyên ngành thống kê phân tích được úng dụng để xử lý mấy quan điểm này đây !
    Nói tóm lại không nên suy diễn một hiện tượng trở thành điển hình đại diện cho số đông khác

23. locnp

locnp Advanced Member

Hôm nay coi lại chân tiếp xúc đầu cáp bị xỉn màu, em mua đầu xịn về bấm lại tiếng nghe cũng khác. Có bác nào bị giống em không? Em cũng ko hiểu nổi tại sao lại vậy nếu giải thích theo hướng nhiễu điện ảnh hưởng chất âm. Em có bị tẩu ko các bác?

Attached Files:

khoanguyenhue and thanhnos2112 like this.
  24. quocdat

quocdat Advanced Member

Do bác cứ muốn hiểu nên mới bị tẩu đấy bác !
    Cứ thấy hay là chơi . Thế là chả tẩu gì , chỉ hao thôi :)

anhton82, locnp, mtbc and 1 other person like this.
  25. thanhdat46

thanhdat46 Approved Member

cac bac cho hoi cap mang cta6 va cta7 + hat dau mang,mua o dau?

Tags:

Share This Page

Loading...