Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. nhimcon07

nhimcon07 Advanced Member

Bác có chắc ko?
    Em cho là bác uống phải mỡ rắn. :D

2. locnp

locnp Advanced Member

Dễ nhận biết lắm bác, tiếng thanh thoát hơn hẳn :D

3. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Khi chơi qua switch và dây Lan for audio thì việc xử lý nguồn low noise cho Music Server có quan trọng không các bác?

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Nguồn tốt (low noise cho ra chất âm tốt) thì cả cho MS lẫn router cũng cho kết quả tốt hơn, kể cả sau khi có sw và dây LAN audio.

KATARRAZZI likes this.
  5. KATARRAZZI

Thank bác ạ!!!!!!!!!!! Vậy em sẽ đầu tư thêm nguồn Linear cho MS, Switch và dây Lan!

6. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác nên xem lại các bài viết về chơi Dual PC, một PC mạnh làm MS, 1 PC yếu làm Render truyền qua mạng LAN có Isolate cách ly nhiễu, PC yếu nguồn tuyến tính low noise thì PC mạnh (MS) không cần nguồn tuyến tính. Tránh đầu tư không cần thiết.

KATARRAZZI likes this.
  7. KATARRAZZI

Ví dụ em xài Laptop Gaming (cấu hình mạnh) kết nối Wifi và control Jriver phát nhạc đến Máy tính EndPoint thì có phải là cách ly được nhiễu từ Laptop sang PC Endpoint phải không bác?

oneclicklogin likes this.
  8. oneclicklogin

Đúng rồi bác nhưng khi đó cái wifi trên Render lại gây ra noise nên giải pháp bác nên truyền qua LAN, phần lớn các cổng LAN trên PC đều được cách ly nếu không chắc thì bác mở PC ra xem gần cổng LAN có 1 con đen to giống con rơle thì đã được cách ly còn nếu không có thi chọn card LAN khác có cách ly.

9. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

wifi về nguyên tắc là cách ly điện với ông Laptop gaming. Vấn đề cần lưu ý là cái mạch nhận wifi của PC endpoint cần đầu tư tốt, ko thì nó lại tạo nhiễu. Thứ hai là về độ trễ kết nối thì wifi sẽ kém hơn dây LAN.

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác cách ly được nhiễu do máy laptop, nhưng chưa chắc là hay hơn cắm laptop vô dây mạng nhen. Dây mạng bình thường rẻ mà, bác cứ cắm laptop vô 1 zone trên switch, máy tính endpoint vô 1 zone còn lại thử coi hi.

11. Hoang_Anh

cái căng hơn, là bản thân mạch nhận WIFI nó còn phát sóng wifi lại cho bên kia (vừa thu, vừa nhận cùng lúc), nên trong lúc thu nhận đó nó lại ra nhiễu. Giải pháp là bác có thể dùng cục thu - phát wifi rời cắm vào cổng LAN (xài nguồn rời) thay vì dùng card gắn trong máy.
    Vì thu phát wifi liên tục phục vụ data nên nhiễu sẽ nhiều hơn là wifi chỉ dùng nhận lệnh điều khiển.

Last edited: 27/4/20
  12. khoanguyenhue

khoanguyenhue Advanced Member

Mấy cái này tuỳ theo cảm quan của mỗi người nên cũng khó biết nó như thế nào!
    Sau khi bác thay đổi thiết bị tốt hơn cảm giác tự tin hơn thì mình cảm nhận âm thanh nghe hay hơn là vui rồi bác ạh!
    Chúc bác vui!

13. KATARRAZZI

Endpoint của em thì lại lấy tín hiệu Digital vào bằng cổng Lan thông qua switch linear bác ạ! Như vậy là cách ly đc pk bác?
    À em hiểu ý bác rồi, tức là cái nhiễu sinh ra từ cục router nhận dữ liệu wifi ngược về của Laptop và sinh ra nhiễu chạy qua switch xong chạy đến EndPoint!

Last edited: 27/4/20
    Hoang_Anh likes this.
  14. locnp

locnp Advanced Member

Em cũng không biết có phải do tâm lý hay không nhưng hậu quả là em rất chim ưng với chất âm hiện tại. Với lại em thấy nhạc số rất nhạy với các thiết bị mạng, mọi thứ đều có thể xảy ra nhưng ta không thể nào giải thích được, dù sao khoa học vẫn còn có sự giới hạn chứ không phải là tất cả.

15. panzer90

panzer90 Advanced Member

Chắc chắn độ sưitch, router có tác dụng tích cực đối với những bác chơi stream. Bác yên tâm là cảm nhận mình đúng [emoji16]

locnp, thanhnos2112 and tieuphi2006 like this.
  16. BachDuong

BachDuong Moderator

Em dùng cùng 1 loại dây mạng (DH Lab) mà chỉ khác nhau đầu RJ45 mà nghe tiếng cũng khác biệt rõ. Đồng quan điểm với bác là trong hệ thống audio nói chung và computer audio nói riêng thì bất cứ thiết bị hay phụ kiện nào cũng tác động tới chất lượng âm thanh, kể cả đầu nối mạng. Tất nhiên là hệ thống phải đủ tốt mới dễ nhận thấy sự cải thiện khi thay thế (nâng cấp) phụ kiện, hay nói cách khác nếu ko thấy sự khác biệt khi thay phụ kiện thì phải xem lại hệ thống, chắc chắn còn nhiều khiếm khuyết.

17. Hoang_Anh

bên cạnh đó cũng có yếu tố tâm lý một xíu, sau khi vất vả làm việc, ta ngồi tập trung nghe sự cải thiện của kết quả.
    Và vô tình là khi ta tập trung nghe nhạc, sẽ thấy nó hay hơn, nghe được những cái trước đây chưa cảm nhận rõ rệt.
    Quan trọng là kết quả đó làm mình hài lòng là được rồi, vọc vạch, trải nghiệm, hưởng thụ.

tieuphi2006 and locnp like this.
  18. Wingman

Wingman Advanced Member

Chính xác là như vậy, ngoài ra còn do khả năng nghe và cảm nhận của mỗi cá nhân là khác nhau. Có người không biết mình bị suy giảm thính lực tần số cao, mà sự thay đổi chất âm đa phần nằm ở quãng này(mid high và treble), nên không nhận biết được. Vì thế trong audio bất đồng quan điểm là chuyện hết sức bình thường.

Chốt lại chơi gì thì chơi, nghe thấy hay là được vẫn giữ nguyên giá trị như tuyên ngôn độc lập các bác nhỉ. :)

P/S: đầu Metz được đánh giá là hay nhất cho dây Ethernet đấy bác.

Last edited: 28/4/20
    locnp, anhton82 and BachDuong like this.
  19. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Chính xác, sự thay đổi ơi phần mid high và treble,
    Thay đổi này đồng nghĩa với việc low mid + bass bị lấn trong tổng phổ hiện có của hệ thống dẫn đến ai thích chi tiết, bass nhẹ sẽ thích; ai thích nhiều bass sẽ chưa thích (mình đang cân nhắc điều chỉnh phần tần loa do vụ này)

P/s: So với việc Mod PC, cách ly USB hiệu quả thấp hơn (nhận thấy bằng tai nhé) > AE dùng PC trước khi chơi món này hãy làm kỹ cho con DAC (nhất là phần nhận tín hiệu của DAC) + con PC (Bác nào co ĐK chơi đồ hãng thì không nói làm gì).

oneclicklogin, mtbc and tieuphi2006 like this.
  20. anhton82

anhton82 Advanced Member

Nhờ Mod Bạch Dương tư vấn giúp vụ Pin LifePO4 và Ultracap đã có bác nào hay shop nào làm chưa nhỉ. Trước e chơi Pi có theo dõi topic của Ian nhưng sau ko thấy ai làm nên vẫn chưa thực hiện được. Nếu dùng nguồn này cấp cho SW, Modem, Router, DAC sẽ rất đa năng, tĩnh sạch nhất.

oneclicklogin likes this.
  21. mtbc

mtbc Advanced Member

Sạch nhất chưa chắc hay nhất ạ. Như Panasonic FC lọc sạch hơn Jensen í.

22. anhton82

anhton82 Advanced Member

Cái đó phải trải nghiệm bác ạ. Hay là một khái niệm tương đối. Bác để ý các MS một số hãng khủng vẫn chơi Pin đấy ạ. Càng sạch càng dở hay càng sạch càng hay giống mấy trang trước các bác tranh luận về nguồn cấp cho Pi là LT1084 vs LT3045 đó phải thử thôi.

23. oneclicklogin

Mời bác vào đây tham khảo https://vnav.vn/threads/nguon-5v-ultracap-sieu-sach.103728/

Ngoc2 likes this.
  24. anhton82

anhton82 Advanced Member

oneclicklogin and Ngoc2 like this.
  25. ko853

ko853 Advanced Member

SW nào 1tr đổ lại tốt AE nhỉ?

Tags:

Share This Page

Loading...