Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

theo em cũng ko nhất thiết 1 đường riêng, nhà em dùng gói chung 60mbps cũng OK. Nhưng tidal /qobuz thi thoảng có đợt lỗi, bị lag giật, ko đỡ đc.
    cách ly quang bác phải lưu ý:
    - Nguồn tốt, dây DC tốt
    - SFP module tốt, như em dùng loại này
    MGB-LX Mini GBIC LX Module - 20KM - Planet Technology USA (planetechusa.com)

cuongnv1 and allyouneed like this.
  2. allyouneed

allyouneed Advanced Member

Các bác cho hỏi nguồn linear thì thứ tự ưu tiên đầu tư nguồn và dây nguồn thế nào ạ: modem -> router -> fiber converter -> nas -> switch -> DAC... ?

Dây ethernet thì em đang ưu tiên cho từ Switch vào DAC (Wireworld Platinum); sau đó đến các switch với nhau và giữa switch với cách ly quang (Wireworld Twinax cat8); sau đó từ modem đến cách ly quang, nas... dùng Supra Cat8.

3. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Trên hệ thống của em hiện router Wifi em tách riêng cho 1 Switch, mục đích cách ly noise từ Router wifi ( do Airport Extreme G6 của em liền nguồn ). Từ SW đó nối quang tới SW2 qua converter quang đã được cấp Linear cho SW2 vs converter. Các thiết bị như NAS - Music Streamer cắm vào SW2.

tml3nr and Jacky5555 like this.
  4. Jacky5555

nguồn linear và dây DC em ưu tiên từ cao tới thấp: server (NUC)> audio switch, ISO regen > fiber converter (OM) > router. Hiện tại e để NAS ở phòng khác và chưa dùng nguồn linear.
    dây ethernet ưu tiên tốt từ gần dac tới xa.

allyouneed likes this.
  5. locnp

locnp Advanced Member

Nhiễu nhiều khi nó đến từ convert quang nữa bác, theo em cách này vẫn chưa ổn.

6. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Không có gì là hoàn hảo bác ạ, làm được đến đâu thì làm đến đó. Bác có cao kiến gì không ạ?

tml3nr and locnp like this.
  7. locnp

locnp Advanced Member

Bản thân em cũng lọ mọ đây bác, theo ý kiến cá nhân em thì một streamer hãng xịn sẽ xử lý phần nhiễu này cho mình, nó bao gồm LAN, USB, Wifi luôn. Đây là giải pháp tương đối toàn diện và kinh tế nhất. Bác chỉ cần đầu tư nguồn linear hoặc siêu tụ cắm vào là phê pha thôi.

tinhdhmo likes this.
  8. allyouneed

Em thấy khi đã có streamer ngon rồi thì những cải thiện, độ đẽo các chỗ khác càng hấp dẫn :)

locnp and Jacky5555 like this.
  9. Jacky5555

Em ko rõ có phải ý bác nói streamer là dac + networking gấu ko, nếu là ý đó thì mới là điều kiện cần chứ chưa đủ. Em đang dùng 1 streamer khá gấu là dcs bartok, hãng này xử lý chống nhiễu đầu vào rất tốt cho tất cả câc cổng, nói cách khác là nguồn “bẩn” có thể cũng khá hài lòng, trước khi bartok ra đời thì 1 sp cũng đc đánh giá rất cao của hãng là dcs network bridge, phù hợp các bác ít lọ mọ vì có nó đứng trước dac là khá yên tâm. Nhưng có 1 thực tế là ngay cả với dcs thì với mọi thay đổi ở phía trước nó e đều cảm nhận đc: dây ethernet, usb, switch, router, sfp tránceiver, đặc biệt là nguồn linear cho các thiết bị mạng... có chăng co thể tác dụng này ít hơn với streamer khác. Vậy nên đúng như bác @tinhdhmo nói đó, ko có gì là hoàn hảo cả, môn này chúng ta phải làm tốt nhất có thể mọi khía cạnh của hệ thống, tới đâu hay tới đó, túc tắc chơi.

allyouneed, tml3nr and tinhdhmo like this.
  10. locnp

locnp Advanced Member

Đó là một trải nghiệm tuyệt vời khi mình khai thác được cái hay của thiết bị, cao hơn nữa là phối ghép, nếu thành công thì là một trải nghiệm tuyệt vời hơn nữa.

allyouneed likes this.
  11. allyouneed

Trải nghiệm thực tế của em đúng là như vậy. Ngay cả đối với dCS Bartok, em thay dây ethernet hay độ switch cũng cảm nhận được sự khác biệt theo chiều hướng tốt lên, mỗi thứ 1 chút. Hiện em vẫn tiếp tục :)

Jacky5555 likes this.
  12. locnp

locnp Advanced Member

Streamer/renderer hay receiver có thể có tích hợp DAC hoặc đôi khi chỉ đơn thuần là 1 transporter số, nó chỉ là 1 thành phần trong bộ dàn và không phải là toàn bộ. Và như bạn nói thì chỉ là điều kiện cần thôi, còn nhiều thứ quan trọng cần phải xử lý. Không có gì hoàn hảo, streamer xịn của hãng thường có thiết kế tốt, có kiểm nghiệm và đo đạc rõ ràng, nó sẽ hạn chế phần nào nhiễu lan truyền trên các bus chứ ko phải là triệt được hoàn toàn. Vì thế những trải nghiệm của bác là đúng.

Jacky5555 likes this.
  13. allyouneed

Bác @Jacky5555 và các bác stream nhạc từ mạng, ví dụ Tidal/Quobuz với lấy từ cổng USB có thấy khác nhau nhiều không ạ? Cảm giác của em là nghe từ ổ SSD thấy ổn hơn nếu nguồn nhạc tốt (so cùng định dạng). Chỉ có vấn đề nguồn nhạc thì nghe online đúng như mở toang cánh cửa cho việc thưởng thức âm nhạc... Đó cũng là lý do em cố gắng theo đuổi cải thiện tối đa chất lượng stream nhạc.

14. Jacky5555

em cũng chơi streaming là chính
    cũng tùy vào hệ thống và phần mềm chơi nhạc, nguồn nhạc bác ah, nhưng em tin là với đa số thì nếu chất lượng file master như nhau thì chơi offline vẫn tốt hơn streaming. Một vấn đề là nhiều nguồn nhạc chúng ta copy chỗ nọ chỗ kia chưa chắc đã chuẩn master như các nguồn từ tidal/qobuz (sắp tới năm nay có thêm Spotify hifi cũng khá triển vọng) nên so sánh chưa chắc đã chuẩn.

Em chơi nhạc bằng Euphony Stylus thì cơ chế của player này là copy tức thì toàn bộ album từ ổ ngoài USB vào ổ trong (intel optane ssd), rồi load 2 bài buffer vào ram và chạy từ ram (hết 1 bài lại load tiếp bù vào), do đó chơi nhạc ổ ngoài cũng như chạy từ ổ trong và ở chế độ này chất lượng là tốt nhất. Khi chơi streaming Qobuz thì Stylus cũng load buffer hẳn 1 bài và khi đang chơi mình có thể rút dây mạng ra, mỗi lần rút ra em vẫn cảm thấy âm thanh có nền tĩnh hơn một chút (dù hệ thống mạng e đã làm khá kỹ). Cho nên ở chất lượng cao nhất, cầu kỳ nhất thì với em là ... rút dây mạng ra khỏi dac, nền âm đen tuyệt đối. Các bác cũng thử ở nhà xem kể cả chơi file từ ổ USB mà nhờ 1 người rút dây mạng ra khỏi dac/streamer xem nó tác động âm thanh ntn.

15. allyouneed

Vậy là bác không dùng qua app dCS Mosaic để stream ạ? Em cũng thỉnh thoảng để dCS chơi và ngắt mạng (được 1đoạn ngắn) nhưng chưa nghe ra nhiều khác biệt. Có lẽ phải thử thêm :)

16. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bây giờ em bỏ switch đi thì ko thể nghe được nhạc.

anhhung likes this.
  17. Jacky5555

mosaic thì nó buffer ngắn lắm, chắc được mấy s, chất lượng cũng đc, vì buffer ngắn nên hôm nào mạng kém là nhà em bị cà giật.
    hồi đầu em cũng xác định chỉ chơi mosaic thôi và mua dcs là vì thế
    nhưng chơi server rời hay hơn mosaic (trừ roon core server em đã thử vài tháng và bỏ)

allyouneed likes this.
  18. allyouneed

Chơi server rời tức là chỉ dùng Bartok như 1 DAC thôi à bác? Bác có thể chia sẻ thêm được không ạ?

19. Jacky5555

vâng chính xác bartok chỉ là dac, ae mình bị lan man ngoài chủ đề switch rồi :)

allyouneed and KATARRAZZI like this.
  20. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

“Êu Phô ni” cool ngầu [emoji11][emoji12][emoji12]

21. anhhung

anhhung Advanced Member

Bác dùng switch loại nào?

22. Jacky5555

Bác Andrew Gillis, chủ thương hiệu Sonore chia sẻ về tối ưu mạng, bài khá cơ bản!

A_T audio likes this.
  23. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Như vịt nghe sấm chả hiểu gì cả!

24. quocdat

quocdat Advanced Member

nó có nút phụ đề mà bác. Nhấn vào nút CC ở thanh điều khiển đấy.

oneclicklogin likes this.
  25. chauphuong

chauphuong Advanced Member

2 con switch thường, độ lại nguồn và clock thôi bác.

anhhung likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...