Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em cũng chơi switch được mod clock chính xác, cấp nguồn LPS tốt, chơi cách ly quang, tách rời các switch gia đình với switch cho audio .... tuy vậy, em chỉ cho rằng các "hiệu quả" mà em thu được thật ra là tại cái bộ não của chính em nó đang ... đánh lừa chính bản thân em nhằm làm em cảm thấy "hạnh phúc" hơn! hì hì ....
    Như đã chia sẻ, em đã từng học qua về kỹ thuật số, điện toán và truyền số liệu, ... hiện giờ em lại làm việc trong lĩnh vực điều khiển tự động hóa nên em hiểu cái gì là nền tảng là cơ sở và cái gì là "cảm xúc" chi phối bác ạ!
    Chơi cho mình nên mọi người cứ tiếp tục chơi cho mình thấy thỏa mãn.
    Tuy vậy, em cũng đưa thêm thông tin mà em cho là có cơ sở để mọi người lâu lâu nhìn lại một tí để tham khảo thôi.

PS: ở trên bác nhắc đến asynchronous USB DAC, cái này hơi khác một tí vì đoạn này tuy là không đồng bộ và có bộ đệm tại đầu nhận nhưng nó lại không có cơ chế sửa lỗi nếu lỡ may bị lỗi khi truyền (dù xác xuất xảy ra lỗi với 1m USB cable có lẽ còn thấp hơn khả năng trúng Vietlott nhiều).

truongv0ky, guile and tieuphi2006 like this.
  2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Cái switch Silent Angel Bonn gì đó (cùng với Nuprime Omnia Sw8 và English Electric 8Switch) đều là trò lừa đảo. Đại để có 1 cty TQ làm tất cả mấy thứ đó, lõi cùng là 1 cái switch rẻ tiền giá tầm 30 đô loại sản xuất hàng loạt được thay clock, lắp vỏ, in chữ tên hãng và tên sản phẩm khác nhau. Sau đó mấy chú Tây kia dùng lời lẽ văn hoa hô biến như Tôn Hành Giả, bán với giá 500 đô đổ lên. Nói chung rất là buồn nôn. Cty TQ kia cũng chào tụi Uptone trò bịp này nhưng Uptone từ chối và tung hê lên mạng:
    https://audiophilestyle.com/forums/...-electric-8switch-comparison/#comment-1125378

Thực tình nếu tin vào switch thì nên tự làm (nếu có thể) hoặc thuê chú em @HNE, làm thật chứ ko nói phét như mấy thằng Tây.

Last edited: 26/3/22
    freshaudio and Jacky5555 like this.
  3. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

@pc_chip : bác bị kiến thức làm cho lý trí quá :), thử lại dễ nhất là cắm nguồn xung và nguồn LPS trên cùng 1 switch, bit đảm bảo perfect. Não của mình nó ghi nhận 1 thứ lâu thì nó cũng quen đi, mỗi lần nâng cấp, mình thấy nó tác dụng trong 1 số ngày đầu là rõ nhất, thực ra hệ thống vẫn tốt lên, chỉ là tai đã quen với 1 level mới. Lâu lâu rảnh em AB test để đánh giá lại.

drhuy81 and tieuphi2006 like this.
  4. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Các bác tham khảo https://www.diretta.link/ có thằng nó viết hẳn giao thức truyền qua LAN gọi là Diretta Audio Protocol để bán và được khen ngợi rất nhiều, chứ không đơn thuần lý thuyết là truyền 0, 1 như dân IT thường nghĩ.

tieuphi2006 and Jacky5555 like this.
  5. minhhoang

minhhoang Advanced Member

chia sẽ với bác, e hay lọ mọ mod lpsu tất sw lẫn cách ly quang, từ cao đến 3.3v, 1.1v, chuyện cắm rút chơi nóng luôn chứ chả phải sợ cháy loa rồi tắt (sợ quên chất âm )) ), test mỗi tần, mỗi cổng e ko phải người nghe (cho khỏi bias), đám bạn e nghe hết, lúc đổi cũng chả buồn cho biết là đang thay đổi cổng cắm, thường thì mấy bạn biết "nghe" giật mình vì tự nhiên âm thanh thấy khác, thường thì tốt hơn sau "qua" mỗi cổng sw, optical.

hiện e dang dùng duelund by pass vào phần nguồn các thiết bị đó, e tốn chính xác tổng cộng ..13 con, vì ko hiểu sao càng cắm giải cao càng hay.

người thật, việc thật, e lên đây đọc cũng nghĩ lại đôi chút, rút bớt 2 con duelund (e chưa hàn thì thấy trước đó 11 con dải cao đã đủ) ra thấy tụt hẳn, tây ta chém cũng kinh thật, phải chi ko thay đổi thì đỡ tốn quá. :v

Last edited: 26/3/22
    tieuphi2006 likes this.
  6. pc_chip

pc_chip Advanced Member

:)

Các bác cứ chơi cho thỏa mãn bản thân mình và góp phần thúc đẩy nền kinh tế toàn thế giới phát triển cũng rất tốt ạ.

@chauphuong : em đưa Silent Bonn N8 làm 1 ví dụ do tự nhiên nhớ đến bài đo đạc ấy thôi chứ em không có ý tâng bốc hay bôi nhọ hãng nào. TQ hay Tây, ta đều có người làm có cơ sở và người thuận gió đẩy thuyền thôi bác ạ!

Một khi mà chúng ta còn dùng cái "cảm nhận" để đánh giá thì sẽ không có điểm kết thúc tuyệt đối cho sự "hay"!

PS: hôm nay em vừa giảm được thêm 2 tasks và 1 thread chạy trên con HQPlayer NAA endpoint chạy trên nền Linux của em nên giờ nghe Xuân Hảo hát "cảm thấy" analog hơn hôm qua nhiều! :)

guile likes this.
  7. locnp

locnp Advanced Member

Em tin các bác đây chơi lâu năm nên những nhận định đều có phần đúng trong đó. Bản thân em cũng từng rút bớt switch ra khỏi hệ thống mạng và thấy tiếng nó có phần tĩnh hơn thật. Hiện tại em vẫn chơi CDT/Streamer/DAC và cũng rút ra chút kinh nghiệm. Đó là streamer số muốn hay như CDT thì phải trút hầu bao khá nhiều ạ.

Đây là con CDT và streamer e đang chơi

Attached Files:

tml3nr likes this.
  8. Jacky5555

Nói về cách ly quang, gần đây em thấy tụi tây chuyển sang SFP+(10gb), lý do là thiết bị sfp+ có tiêu chuẩn cao hơn, clock tốt hơn, dòng truyền dẫn ổn định hơn ngay cả khi đc sử dụng ở 1gb.

Switch thì thấy các bạn hay chơi con này, sfp+ dùng Finisar 1475
    https://mikrotik.com/product/crs305_1g_4s_in
    con này cấu hình đc chạy cả router và switch, cấp nguồn 12v, xinh xắn. Bác nào đang nghịch tham khảo, em thấy VN cũng có bán. Em thì đang hài lòng hệ thống hiện tại rồi.

tieuphi2006 and minhhoang like this.
  9. minhhoang

minhhoang Advanced Member

e sợ tốn tiền nên ship mỗi lần 2 con thôi bác, hơn 6 lần ship. ))

10. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Quan trọng bác chơi switch gì và cấu hình như thế nào thôi. Em từng biết cậu em, ban đầu cũng chỉ thử switch xem ăn thua gì không. Thử 1 cái, dual, rồi triple. Cuối cùng làm 1 phát chơi luôn switch squad luôn. Mỗi ng có 1 cách chơi, 1 cách nghe. Nói chung không có đúng hay sai. Chọn cách phù hợp nhất cho mình là đc.

locnp likes this.
  11. locnp

locnp Advanced Member

Đúng rồi bác, thiết bị có xịn sò hay cao tiền đi chăng nữa thì đôi tai vẫn là cái quyết định. Nhưng không phải sai lầm nào cũng có thể nhận ra ngay được, có những thiết bị mới cắm vào nghe lạ lạ lại thấy hay, một thời gian sau rút ra nghe nó lại...hay hơn, thanh thoát hơn, giọng ca sĩ ngọt ngào truyền cảm hơn. Âm vốn dĩ khó lường :))

tml3nr likes this.
  12. thanhsay

thanhsay Advanced Member

em cũng có suy nghĩ như bác PC chip. So với netflix 4k, miễn là đường truyền của bạn đủ để lên dc 4k thì dù tivi bạn là 4k cùi bắp vẫn lên đủ 4k, còn đẹp hay o là do cái tivi nó có xịn hay o chứ o phụ thuộc vào dây mạng ethernet, switch, modem... Cái ta cần khi xem netflix là nâng cấp mạng lên tốc độ cao để xem mượt mà lúc nào cg căng đét phỏng ạ

13. Jacky5555

Bác nói đến TV làm e nhớ bài này dù nó khá lâu rồi, cũng tham khảo thôi chứ quan trọng là mình tự thử, dễ nhất là bác thử nâng cấp nguồn trong hệ thống mạng của bác, đảm bảo vẫn bit perfect.
    https://audiophilestyle.com/forums/topic/58910-etherregen-formal-video-imaging-and-audio-review/

14. thanhsay

thanhsay Advanced Member

quả là 1 topic đáng giá, sau bao năm tháng đầu tư cho LP, cd giờ đây e lại có món nhạc số để chơi tiếp. Quả là thú dzị, mời các bác tiếp tục tranh luận để newbie trong món nhạc số dc mở mang tầm mắt tiếp tục nâng cấp cho sướng cái ô người. Khoe với các bác là e vừa sắm con Bricasti m3 để nhâp môn nhạc số nên đang khao khát vươn lên. Nhưng thấy món số này o chỉ là tiền đắp vào là hay như món LP nên cần phải nghiên cứu kĩ lưỡng.

tml3nr, huunhan2011 and Jacky5555 like this.
  15. locnp

locnp Advanced Member

Đọc những thông tin trên mạng khiến em hoang mang, nhất là mấy lần vô ASR đọc mấy bài "vạch trần" của thánh Amir. Ban đầu em cũng nghĩ streamer có buffer thì đằng nào chả bit perfect. Hơn nữa data, hoặc cụ thể hơn văn bản text truyền qua mạng mà bị thay đổi trong quá trình truyền tải thì đúng là thảm hoạ cho ngành IT. Nhưng trải nghiệm thực tế mới thấy vấn đề xuất hiện.

Cùng 1 streamer PI + allo digione với Volumio OS, chơi nhạc qua lan cables với wifi nó cũng 1 trời 1 vực. Chất lượng chơi qua LAN vượt trội hơn hẳn so với wifi, có thể cảm nhận ngay chơi qua wifi tiếng bị mất chi tiết và tiếng không được trong trẻo, độ động, độ "dứt khoát" rất tệ. Lúc này em quyết định dùng LAN thay cho wifi. Hệ thống mạng lúc này của em dùng đến 2 con router (do con wifi router của Viettel không đủ mạnh nên em dùng thêm apple extreme):

IPS Viettel -> Modem Dasan -> Apple Extreme -> Pi -> DAC.

Sau vài năm con modem dasan của nhà mạng hư và đc thay bằng con router Zyxel mới mạnh hơn, em quyết định bỏ con Apple Extreme ra và chỉ sài router Zyxel của nhà mạng. Điều bất ngờ là sau khi rút AE ra khỏi hệ thống, pi lại cho tiếng dầy dặn và tĩnh hơn. Em mới ngộ ra là mình càng loại bỏ nguồn gây ra nhiễu thì tiếng sẽ tốt lên 1 ít. Từ đó em quan niệm là streamer chống nhiễu càng tốt, lọc nhiễu đầu vào càng ngon thì chất lượng âm thanh sẽ cải thiện đáng kể. Thực tình em khuyên các bác chơi Pi nếu lên chuyên thì nên chọn streamer hãng thay vì lay hoay diy. Trong các streamer mà e chọn thế pi thì e chọn ifi zen stream, e thấy hãng này quảng cáo sài công nghệ chống nhiễu ANC của "quân đội" nên khoái, mặc dù hãng này bị chỉ trích "snake oil" cũng không ít. Hệ thống mạng e đang chơi như sau:

ISP -> Modem Zyxel -> Zen Stream -> DAC

Điều đáng nói là zen streamer này tiếng rất chi tiết, cảm nhận không thua Transporter rời em đang chơi. Hiện nó chỉ thiếu chất "analog", những bản blues chưa đạt được cảm xúc "khề khà, chậm rãi" mà con transporter trình diễn.

Hiện em chỉ mới dùng nguồng Ifi cho streamer, các components còn lại vẫn dùng nguồn xung. Các bác cho em hỏi thay vì e đầu tư linear psu cho tất cả các thành phần này từ NAS, router, Dock USB... hay chỉ cần 1 con audio switch trấn cổng vào streamer là đủ. Các bác cho ý kiến giúp phương án nào hợp lý để em triển ạ.

Jacky5555 and tml3nr like this.
  16. Jacky5555

@locnp : đúng sai em chưa biết nhưng chơi có trải nghiệm là vui rồi bác.
    Zen Stream cũng tốt, em thấy nhiều người khen.
    Bác chơi 1 con switch với nguồn tốt sẽ hay hơn, sau đó tuỳ vào nhu cầu mà nâng cấp tiếp nguồn phía xa hơn: router, nas… Nhà em nas vẫn dùng nguồn xung theo máy, em đặt ở phòng khác.

locnp likes this.
  17. locnp

locnp Advanced Member

@Jacky5555 e cắm thử cisco sg90d-08 thì thấy tiếng có cải thiện hơn so với cắm trực tiếp vào wifi router. Em định mod clock, nguồn cho switch này để cải thiện chất âm, không biết có khả thi ko nhỉ?

Phần cáp Lan thì em đang chơi cáp theo zen stream dài khoảng 40cm, em thấy chord c stream đẹp và cũng đc khen nhiều, bác nào chơi sợi này rồi cho em chút cảm nhận với ạ.

Attached Files:

tml3nr likes this.
  18. locnp

locnp Advanced Member

Chào các bác, em chia sẻ mô hình mạng mà e đang chơi, sau khi cắm streamer vô switch cisco thì âm thanh có cải thiện, tuy nhiên âm quá mềm mại, bass sâu nhưng hơi thiếu lực.

Em định nâng cấp lên mô hình mới, các bác xem góp ý thêm xem có layout nào hay hơn không nhé.

Attached Files:

Last edited: 6/4/22
  19. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Em chưa thấy cái mô hình mới có yếu tố nào sẽ đảm bảo hay hơn mô hình hiện tại khi bác stream online

locnp likes this.
  20. locnp

locnp Advanced Member

Cám ơn bác, nếu có mô hình nào hay hơn nhờ bác chia sẻ thêm ạ.

21. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác đọc post gần đầu trang. Ko nên phí tiền vào cái switch English vớ vẩn gì đó.

locnp likes this.
  22. locnp

locnp Advanced Member

Em cũng ko ngờ hãng chord danh tiếng vậy mà mod cái clock vô switch bèo + sợi lan c stream vô mà bán tới giá đó. Hãng lớn mà làm ăn vậy là chết rồi!!!

23. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Theo em bác nên dùng một cái switch tốt nhất có thể (cả về phần cứng/firmware nếu có + cấp nguồn linear chuẩn) ngay phía trước streamer + một đoạn dây LAN tốt, đủ dài.
    Các thiết bị như modem nhà mạng, router ... phía trước đó cũng nên cấp nguồn linear thay cho mấy cái adapter nguồn xung, và tất cả mớ đó cắm chung vào một ổ cắm có cùng ground nhằm tránh bị ground loop có thể gây noise, gián đoạn hoặc mất dữ liệu.

locnp likes this.
  24. locnp

locnp Advanced Member

Mô hình 2 em cũng theo hướng như vậy, dây cáp màu đỏ là dây quan trọng.

25. HNE

HNE Advanced Members

DE907383-0573-4CE7-9C0E-EA213FC3EF57.jpeg 7F24614A-E4CB-433C-BB52-D9043CEE1E0B.jpeg F61D83CD-8786-4DBB-A552-1D1E20B2C02F.jpeg Một mẫu switch hay được các a chơi trước Stream , phía trước nó là Switch của SOtM hoặc Etheregen ạ .

Tags:

Share This Page

Loading...