Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. HNE

HNE Advanced Members

Dùng dc ultra cap thì là sạch nhất bây giờ rồi ạ , ngoài sạch thì đặc tính nội trở thấp thì ultra cap là nhất luôn và nó ảnh hưởng cực kỳ nhiều đến chất âm

Ngoc2 likes this.
  2. panzer90

panzer90 Advanced Member

vậy có ultra cap nào có điện áp 5v, 3,3 hay 12v ko ah ? nếu có sẵn điện áp ra nvay thì ngon, còn ko thì :D

3. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

mạch số khác mạch analog nó đòi hỏi nguồn phải sạch để hoạt động ổn định, đảm bảo tín hiệu trọn vẹn không bị nhiễu nguồn làm sai lệch tín hiệu. tín hiệu số là những sóng vuông nếu bị nhiễu sẽ làm biến dạng dẫn đến sai lệch có thể làm sai mức logic dẫn đến data không chính xác.

Ngoc2 and HNE like this.
  4. oneclicklogin

bác thử tìm hiểu về ultracap là gì rồi sẽ tự có đáp án cho bác. bác muốn bao nhiêu volt cũng được.

5. HNE

HNE Advanced Members

Việc tín hiệu số là 0 1 nhưng qua thiết bị ko tốt hay điện có nhiều xung nhiễu sẽ làm sai lệch tín hiệu mức 0 hoặc 1 , nguyên lý các thiết bị số hoạt động có sự suy đoán làm lại các tín hiệu bit bị sai hoặc suy hao . Đây cũng có thể là lý do các dây USB hay dây Lan sịn làm tiếng nó tốt hơn .

6. HNE

HNE Advanced Members

Bơm vào bao Vol thì nó ra dc bấy nhiêu Vol chứ để đạt dc 12V ko cần là phải DC DC a nhỉ . nhưng e thắc mắc ở chỗ là đặc tuyến xả của tụ là nó sẽ tuyến tính đi xuống lên chưa chạy hết dung lượng của tụ thì áp có thể là 11.5v ( áp cao nhất là 12V ) thì sẽ xử lý như nào a nhỉ

Ngoc2 likes this.
  7. VuNhatVan

VuNhatVan Advanced Member

Mình không biết gì nên nhờ Nam (HNE) làm cho cái switch Buffalo. Nam nhớ quay phim trước, trong và sau khi làm, up lên đây để mọi người tham khảo nhé.

8. HNE

HNE Advanced Members

Dạ a , e sẽ lưu lại từng bước xử lý ạ và đưa lên đây cùng các anh bàn luận ạ

9. oneclicklogin

cái này là của hãng uptone nó làm

10. panzer90

panzer90 Advanced Member

Ghép ra 3,3 khó phết đây, chưa kể dung lượng ít thì áp tháp, dương lượng đầy áp cao. Có khi nào sạc xong cần đợi tí cho áp nó đúng rồi mới xài ko? Hay cứ táng thẳng ultracap cấp điện vào thiết bị ?

các bác cứ chém nhiệt tình để làm rõ từng vấn đề cho switch :D

Last edited: 12/4/20
  11. Master Audio

Master Audio Advanced Member

Sai mức tín hiệu 0 1 là sao em chưa hiểu. Mức là định lượng có nghĩa là thiếu 0 hoặc 1 ạ. em vừa ăn cơm có 30 phút mà nhiều comen mới thế

12. Master Audio

Thực tế đã chứng minh cầm 2 cục LT1083 và 3045 cho Pi để test mù cái nào theo số đông sẽ biết. Việc nghe quen nó sẽ khác vì đứa con tinh thần(con mình đẻ ra bao giờ chẳng xinh em cũng thế ). nhưung em làm thương mại em sẽ làm theo số đông ạ( không đánh giá theo bất kỳ một cá nhân nào mà đánh giá số đông yêu thích nó hơn!

F22 and panzer90 like this.
  13. oneclicklogin

Nó có 2 bank tụ thay phiên nhau nạp xả được điều khiển bởi vi điều khiển. Vi điều khiển sẽ nhận dạng điện áp trên tụ đã xả đến ngưỡn cài đặt sẽ đóng bank tụ đã nạp đầy vào rồi cắt bank tụ hết điện đưa qua sạc.

F22 and Master Audio like this.
  14. panzer90

panzer90 Advanced Member

Cần lắm một cuộc test để ae còn tham khảo :d cứ phải thực tế trải nghiệm mới biết đc

15. Master Audio

việc này thực tế em đã test từ 2015. Các bác thử lắp và gọi ông hàng xóm sang sẽ thấy.

16. oneclicklogin

Đúng vậy số 0 và số 1 thì có gì mà sai nhỉ. Nhưng thực tế tín hiệu là mức điện áp dưới dạng xung vuông nhiễu làm cho xung vuông không còn vuông vắn mà bị biến dạng dẫn đến sai thời gian, sai điện áp có thể có những mức logic nằm giữa 0 và 1 nữa đấy bác cái này gọi là logic mờ (Fuzzi logic) làm cho máy không nhận dạng được (cái này chuyên sâu về kỹ thuật).

17. Master Audio

em cũng từng như vậy nhiều lần. Lắp cặp loa 2 đường tiếng phân tần chủ động. Bas dùng fostec dùng thùng onken 360. Còn củ chung và dải cao em kèn composit của chú Mười loa. Lúc đầu em nghe cũng thất vọng, sau đó em lại thấy hay ( quen roài mà, con mình mà). Sau đó anh em đến nghe bản california hotel và chỉ ra nó sai ở chỗ nào! giờ thì em nó chắc đi xa lắm roài!

18. HNE

HNE Advanced Members

3045 hay 1083 nếu chỉ đưa thẳng vao chân 5v của Pi thì toàn bộ thiết bị vẫn sẽ chạy qua IC SMPS trên PI . nên việc nghe ko phải hoàn toàn phụ thuộc vào IC nguồn đằng trc nữa

19. Master Audio

em đang hỏi bác bác nói định Lượng 0 và 1 khác nhau ở chỗ nào khi sử dụng nguồn bẩn hay không bẩn?

20. Master Audio

Các bác cứ đưa ra ý kiến còn em cam đoan một điều Tín hiệu số nó sẽ không bao giờ thiếu 0 và 1 còn tại sao chất âm nó sẽ khác khi sử dụng nguồn khác nhau và dây dợ khác nhau ( theo tìm hiểu của em).

21. HNE

HNE Advanced Members

bản chất để tạo ra số 0 và 1 là kết quả của việc đóng và ngắt điện áp cấp cho chip đó , điện ko sạch thì xung đầu phát ko thể vuông vức và rõ rệt cho mức 1 hoặc ko mà tín hiệu rời vào trạng thái nửa ko và 1 khi đến đầu nhận tín hiệu này sẽ có sự suy đoán và làm lại tín hiệu . đây là kết quả của nguồn đối với đầu phát , các đầu vận chuyển và đầu nhận cũng tương tự . toàn bộ thiết bị số hoạt động dựa trên xung nhịp và ko tự nhiên nó phát ra cái xung nhịp đó mà cần dựa vào năng lượng nguồn cung cấp

lamyen and anhtd like this.
  22. HNE

HNE Advanced Members

vaayj số không bao giờ thiếu 0 và 1 vậy tại sao dây và nguồn lại ảnh hưởng

23. Master Audio

cái này có ý đúng với tính hiệu của dây mạng Lan lớn hơn 50M nếu dây mạng Lan 5CM thì sao ( nó vẫn khác biệt đó )!

24. Master Audio

Thêm một người ý kiến quan điểm nữa em sẽ đưa ra bài test tại sao nó vẫn khác nhau cho dù 0 và 1 không thay đổi!

25. Master Audio

Bác tham khảo lại lý thuyết truyền dẫn tín hiệu số! tất cả khi chuyền tín hiệu số nó có bit ( mày đã nhận đủ chưa ? tạo nhận đủ rùi mày không phải chuyền lại đâu ngược lại tao chưa nhận đủ thiếu bit số 7 mày chuyền lại đi ok để tao chuyền lại 8 bit trong đó có một bit thiếu )

Tags:

Share This Page

Loading...