Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. Chim Sâu

Chim Sâu Advanced Member

Có bác nào bán lại con magicnet D1 không nhỉ

2. Phonglam

Phonglam Advanced Member

E theo 2 AE học hỏi kinh nghiệm mà

Sent from VNAV Community mobile app

huunhan2011 likes this.
  3. Tube2080

Tube2080 Approved Member

Cho em hỏi em dùng wifi không dùng switch thì nghe nhạc có bị ảnh hưởng không . Hay nghe nhạc cứ phải cắm lan mới hay ạ

4. truongvu09

truongvu09 Advanced Member

chơi wifi thì chỉ tiện thôi b ơi, chứ hay thì chả bao giờ

5. SOC NHIM VA

SOC NHIM VA New Member

HCM thi mua switch buf Bs gs 2016 o đâu mấy bác

6. CPham

CPham Advanced Member

Trước em mua qua Fado họ ship từ Nhật về đó bác

tml3nr likes this.
  7. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em có phát hiện mới các anh ạ.

Gần đây em có thêm 1 cái wifi Asus ac1300uhp để dùng wifi khi ra balcon. Em phát hiện được 1 cái hay là nếu như mình setup cho nó chạy kiểu router thì ít noise hơn nhiều so với chạy kiểu access point. Sau khi set cho nó chạy kiểu router. Nếu mình cắm PC, TV vô port (LAN) của nó âm thanh nghe không thấy khác gì luôn.

Có vẻ như khi mình set theo kiểu access point. Nó group all ports nên mất tính cách ly.

PS: Asus ac58u với ac1300uhp hw giống nhau:

https://fccid.io/MSQ-RTACRH00

https://deviwiki.com/wiki/ASUS_RT-AC58U

asus ac1300uhp ac58u board.jpg

Last edited: 8/5/23
    tranman, TQ_Audio, VuGiaA9 and 4 others like this.
  8. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Thời gian qua, internet bị đứt cáp triền miên nên mạng lag quá. Em có theo đuổi vụ dùng vpn.

Mê quá nên em mua 4 cái Mikrotik:

- Mikrotik RB931-2nD hAP mini
    - Mikrotik RB941-2nD hAP lite
    - MikroTik RBD52G-5HacD2HnD-TC hAP ac2
    - Mikrotik RB750Gr3 hEX

Sau khi test một thời gian. Em phát hiện ra là con RB750Gr3 hEX cực kỳ ít noise các anh ạ. Cắm nó vô LAN không nghe ra khác biệt gì luôn.

Noise rõ nhất là con hap ac2. Cắm vô là tiếng sạn liền.

Em dùng Mik làm gateway vpn. Nên chỉ cắm 1 dây vào nó.

Các anh xem sơ đồ con RB750Gr3 hEX này, hay lắm. Port 1/3/5 và 2/4 là 2 controller khác nhau. Nó sẽ gộp chung nếu như mình bridge hết 5 port vào 1 bridge.

Last edited: 8/5/23
    tranman, ngocpham, pc_chip and 8 others like this.
  9. omertavn

omertavn Advanced Member

Xin hỏi bác chủ nếu dùng cách ly quang mà vẫn chung một nguồn thì cách ly này có tác dụng như thế nào nhỉ ?

KATARRAZZI likes this.
  10. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

Nói chung em chưa có đk test vụ cách ly biến áp! Chắc sẽ tốt hơn

Sent from my iPhone using VNAV Community

11. HNE

HNE Advanced Members

trng cùng 1 máy chỉ chung 1 biến áp ạ , biến áp ra 2 cuộn riêng biệt , qua 2 khối nguồn riêng không chung mass ạ .

drhuy81 and CPham like this.
  12. omertavn

omertavn Advanced Member

Ai cũng hiểu lý thuyết này bác ạ.

Ý e là ko phải tự nhiên mà các sản phẩm audio tầm trung bên trong máy đã có từ 2 nguồn riêng biệt trở lên để cách ly từng phần của máy.

Nếu ko tác dụng thì ko bao h các hãng ng ta tự tăng chi phí giảm lợi nhuận như vậy.

Hay hiểu một cách đơn giản nhất là ko phải tự nhiên ng ta làm riêng pre + pow mono làm gì cho tốn 3 cục nguồn mà ko nhét chung vào để nuôi chung 1 khối nguồn cấp ra 3 quận riêng biệt.

Last edited: 12/5/23
  13. HNE

HNE Advanced Members

Điều hiển nhiên là tách biến áp ra sẽ đem lại kết quả tốt hơn , nhưng nó sẽ kèm theo nhiều điều kiện hơn như 1 dây nguồn cấp cho máy thứ 2 , chống rung , dây xả mass , vị trí kệ . Nếu đặt 2 biến áp trong một mây thì yêu cầu biến áp sẽ phải có độ rung vi mô thấp nhất vì 2 rung động của 2 biến áp nó cộng hưởng nhau sẽ tạo ra một rung động lớn hơn rất nhiều . Giải pháp chung một biến áp không phải là tốt nhất nhưng tính hiệu quả , phù hợp và kinh tế nhất ah .

KATARRAZZI likes this.
  14. omertavn

omertavn Advanced Member

Tên thiết bị là cách ly nhưng vẫn dùng chung 1 nguồn thì chưa cần nhìn cấu hình hay linh kiện là gì đã thấy ko logic rồi ạ.

15. HNE

HNE Advanced Members

Cách ly ở đây là cách ly tín hiệu RJ45 , có nghĩa là nó không kết nối sợi LAN trực tiếp đến Router . Chức năng của sản phẩm này là cách ly sợi quang a nhé .
    mặc khác , việc a nói chung 1 nguồn là chung mạch nguồn hay chung biến áp nguồn . Nếu chỉ xet về câu từ " cách ly " phải cách ly hoàn toàn thì bản thân sử dụng 2 biến áp chỉ thêm 1 tầng lõi biến áp chứ vẫn chung 1 hệ thống điện > hoàn toàn có thể xảy ra nhiễu từ mạch thiết bị 1 lan truyền qua 2 cuộn biến áp về sơ cấp , lan truyền qua hệ thống điện và lan truyền đến biến áp của thiết bị thứ 2 và đến thiết bị thứ 2 . nó đơn thuần chỉ hơn chung 1 biến áp là 2 tầng cuộn biến áp được cách ly với nhau .

Việc đánh giá của a là rất phiên diện , a phân tích giúp e " chưa cần nhìn cấu hình hay linh kiện là gì đã thấy ko logic " : như nào được gọi là Logic . Hay đơn giản chỉ đi soi lỗi .

Tiến Đạo likes this.
  16. omertavn

omertavn Advanced Member

sản phẩm có lỗi là chuyện rất bt, đôi khi lỗi ngớ ngẩn. Như vậy mới có mk2 mk3...

Bác thử tính chi phí thêm 1 cái biến áp và mở rộng cái vỏ ra so với giá thành hiện tại là bao nhiêu %. Em đảm bảo là nó rất nhỏ so với tổng giá trị sản phẩm.

Một số hãng ng ta vẫn nhét 4 cái biến áp to uỵch vào máy. Hay là kiến thức và tư duy kỹ thuật của kỹ sư hãng ko bằng bác ạ?

17. HNE

HNE Advanced Members

Trước tiên , khẳng định với bác đây ko phải là một sản phẩm lỗi .
    Bác cần đưa ra rõ sản phẩm có 3 4 biến áp ở đây là gì , đó thường là Amply, Power và DAC .
    Trong Power thường sẽ sử dụng 2 biến áp cho 2 kênh hoặc 4 biến áp cho điện áp +- mỗi kênh . Điều này trong Pow sẽ có chức năng khi một đoạn nhạc tiêu thụ công suất đỉnh sẽ không gây ảnh hưởng đến kênh còn lại .
    Ở DAC thì việc tách biến áp sẽ được sử dụng cho phần Digital và phần analog .
    Rõ rằng việc thêm biến áp sẽ có một chức năng khác nhau mà bất kỳ hãng nào đều phải cân đối giữa lợi ích đem lại và những điều ko tốt có thể có . Lợi ích cao hơn sẽ được sử dụng .

e vẫn ghi nhận việc sử dụng một biến áp không phải là giải pháp tốt nhất mà là phù hợp nhất với thiết bị này .

Ngoài ra , bác nói rằng chi phí không tăng bao nhiêu , vậy thử hỏi bác sẽ bỏ ra thêm 10% chi phí chỉ để có cảm giắc yên tâm hơn thay vì thấy một sự khác biệt rõ rệt hay không . Sản phẩm này hiện e đang bán là 37.5tr . Biến áp là biến áp Toroidy e nhập khẩu từ BaLan ( tổng chi phí sản xuất , vận chuyển , thuế nhập khẩu ) là 2.7tr , vỏ máy mở rộng tăng thêm 1tr , chi phí vận chuyển đến tay khách hàng khoảng 200k .
    Bác đơn giản chỉ nhìn là một cục biến áp và đánh giá toàn bộ sản phẩm là lỗi thì thật là " thầy bói xem voi " quá , trong khi sản phẩm này được khách hàng tại một số nước Châu Âu ( Pháp, Đức , Anh , Đan Mạch , Tây Ban Nha.... ) và cả Mỹ ( những nơi mà có kỹ thuật thiết kế , sản xuất và người chơi rất ảm hiểu về âm thanh ) rất đón nhận và có nhiều đánh giá chất lượng đem lại rất tốt .

Ví dụ đây là review của một khách hàng tè Đức . IMG_8527.jpeg

18. omertavn

omertavn Advanced Member

Em ko nói sản phẩm của bác lỗi và e ko có nhu cầu bắt lỗi bác để làm gì cả.

Đây chỉ là forum trao đổi nói lên tư duy và quan điểm của từng cá nhân.
    Có thể quan điểm của e và của bác ko giống nhau thì cũng là hết sức bt bác ạ.

Bản thân mỗi hãng audio cũng đều có những triết lý và cách làm riêng.

Đồ chơi của e e cũng làm theo phong cách của e, ko giống phong cách của bác.

Last edited: 13/5/23
  19. HNE

HNE Advanced Members

Cảm ơn bác , quan điểm có bác không sai . Nếu bác có nhu cầu và muốn 2 biến áp riêng biệt thì e có thể sản xuất riêng với yêu cầu đó . Chắc chắn nó sẽ tốt hơn ( ko thể phủ nhận ) . Chỉ là sẽ cần nhiều chi phí hơn .

20. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Có bác nào cần thanh lý switch Uptone EtherRegen không? Nếu có thì vui lòng inbox em nhé. Thanks.

21. ngocpham

ngocpham Advanced Member

Con Mik 750GR3 này có khả năng nào mod clock được ko bác. Thanks

Gửi từ SM-N976N của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

22. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em không rõ cái này anh ạ.

ngocpham likes this.
  23. KATARRAZZI

KATARRAZZI Advanced Member

750 và 760 chất lượng và độ noise về cơ bản đều như nhau các bác nhỉ!

Sent from my iPhone using VNAV Community

tml3nr likes this.
  24. Tung.nv

Tung.nv Approved Member

Các bác cho em hỏi chút là em dùng startech và buffalo 2016 để cách ly quang. Hiện tại thì ko có internet khi cách ly quang. Đối với startech và buffalo 2016 có phải tinh chỉnh hoặc có phải mở cổng quang của buffalo 2016 ko ? Thanks các bác

25. Kevin01

Kevin01 Advanced Member

Bác thử cọng dây quang khác xem sao,

Tags:

Share This Page

Loading...