Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. Tung.nv

Tung.nv Approved Member

Em thử 2 cọng dây rồi mà đều ko có mạng

2. Ngo Tien Bang

Ngo Tien Bang Approved Member

Chào các bác, tôi mới bắt đầu tậm toẹ vào chơi nhạc số, đọc mấy chục trang trong mục này rồi mới có một tí ti kiến thức nên muốn mua 1 switch để nâng cao chất lượng âm thanh.
    Xin hỏi bác Nam HNE nếu mình mua lại switch Renolabs SW280_CB sử dụng đã tạm ổn cho newbie chưa ạ? Và chiếc này nguồn 115v xử lý lại nguồn về 220v được không và chi phí bao nhiêu, cảm ơn bác trước.

3. RandV

RandV Advanced Member

Chắc là không được rồi.... vì swicth Renolabs không phải do Nam sản xuất, chắc Nam sẽ tư vấn bác mua switch HNE thôi...

nguyensyanhduy and Ngo Tien Bang like this.
  4. Ngo Tien Bang

Cảm ơn bác, em đọc 2 ngày nay từ trang đầu đến trang cuối 51 chắc tẩu hoà nhập ma nên nghĩ là Renolabs là sản phẩm của bác Nam HNE.

5. dungbeo

dungbeo Advanced Member

Trong hành trình hoàn thiện bộ nhạc số của mình, em đi từ DAC, MS kèm dây dợ, nguồn và cuối cùng là switch. Nghiên cứu, đọc và hỏi nhiều, sau đó e quyết định lựa chọn sweet 2 của mlabaudio. Nghe được gần 2 tuần rồi, và thực sự rất vừa lòng, xứng đáng với từng đồng đầu tư cho nó. Các bản nhạc nghe trước đây như được bơm thêm doping, sống động hơn nhiều. Quan điểm kết hợp của mình là xấu đều hơn tốt lỏi, nên mọi sự đầu tư cân đối với toàn bộ hệ thống. Và thêm 1 điểm cộng cho shop này là thái độ phuc vụ khách rất cầu thị, chứ mấy ô làm c biết hay đến đâu mà nc với khách kiểu bố đời thì em dẹp luôn.

6. da_vinci

da_vinci Approved Member

Switch này do bên RENOLABS sản xuất nhé bác. Bác có thể liên lạc với bác Uy trên web của Renolabs Audio, search GG là ra liền.
    Còn việc chuyển điện thì em nghĩ không đơn giản. Nó liên quan biến áp, mạch, công suất đầu ra...

Ngo Tien Bang likes this.
  7. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Mới tập đi mà đã chạy, tôi nghĩ SW là cái nâng cấp sau cùng khi hệ thống đã hoàn thiện. Còn nhiều thứ nâng cấp hiệu quả hơn nhiều.

nguyensyanhduy likes this.
  8. omertavn

omertavn Advanced Member

Bác có thể bật mí vài thứ nẫng cấp hiệu quả hơn đc ko ạ

9. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Nếu hệ thống phối ghép của bác đã ổn rồi thì việc đầu tiên nâng cấp là đầu tư nguồn điện sạch sẽ thấy hiệu quả ngay. Nguồn sạch ưu tiên cho nguồn phát trước và cuối cùng là amply. Có câu nhất điện nhì phòng chắc đến giờ vẫn còn đúng.

thanhthai63 and Ngo Tien Bang like this.
  10. Ngo Tien Bang

Cảm ơn bác đã chỉ giáo!

da_vinci likes this.
  11. Ngo Tien Bang

Đúng thế bác ạ, người mới tập đi thường là chạy ngay cho dễ thăng bằng, giống em bé tập đi ấy bác, chạy 3 bước rồi chờ người lớn đỡ, dần dần sẽ vững. Thế nên mới cần chỉ giáo của các bác đi trước ạ.

drhuy81 likes this.
  12. Ngo Tien Bang

Báo cáo bác là nguồn điện của em chắc cũng tương đối sạch do có 1 bác là cây đa cây để trong làng âm thanh gần 50 năm chỉ giáo và tặng cho toàn bộ biến áp cách ly, dây nguồn phát, nguồn amply đủ cả, dây tín hiệu, giá trị tính bằng tiền cũng loanh quanh 120 củ. Nghe CD ok nhưng nghe nhạc mạng bằng Tidal qua streamer với DAC thì nhận thấy rõ là có những bài nghe còn không hay bằng phát iPhone kết nối bluetooth vào DAC đó, tiếng nó cứ méo méo rất buồn cười, giống như ca sĩ bị hụt hơi. Vì thế em mới đọc các bài về kinh nghiệm chơi nhạc số của các bác, mới mạo muội hỏi thêm kiến thức và kinh nghiệm của các bác.

oneclicklogin likes this.
  13. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác đang dùng streamer và DAC gì vậy ạ

14. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Có lẽ streamer của bác có vấn đề phần cứng hoặc set up chưa đúng thôi, nên ưu tiên xem kỹ lại phần đó. Còn switch nếu làm đủ tốt thì tiếng khá lên chút ít thôi chứ đừng kỳ vọng nhiều.

drhuy81 and Ngo Tien Bang like this.
  15. Ngo Tien Bang

Cảm ơn bác chỉ giáo.

16. Ngo Tien Bang

Em dùng Eversolo DMP-A8 bác ạ

drhuy81 likes this.
  17. Ngo Tien Bang

Tối nay em đã tìm ra nguyên nhân các bác ạ, nó không liên quan đến switch. Vì thế em xin dừng ở đây, cảm ơn các bác đã chỉ giáo.

18. havansony

havansony Approved Member

Bác xem lại con startech kía nhé , chú ý sw1

19. rockloccoc

rockloccoc Advanced Member

Bác có thể chia sẻ thêm lý do để mọi người cùng có kinh nghiệm nhỡ sau này gặp phải trường hợp tương tự đc k ạ?

20. chauphuong

Có lẽ do con A8 mới quá

21. Ngo Tien Bang

Không phải do DAC mà do nguồn nhạc các bác ạ. Em mới tậm toẹ bước vào chơi nhạc số, theo ý kiến của các bác trên diễn đàn thì Tidal chất lượng nhạc tốt hơn Spotify nhiều. Vì thế em sử dụng A8 nghe bài "Riêng 1 góc trời" do ca sĩ Tuấn Ngọc hát qua Tidal stream định dạng 16bit 44.1Khz FLAC, nghe buồn cười lắm, như bị hụt hơi. Em mới thử nghe bài đó bằng iPhone sử dụng Spotify kết nối Bluetooth với Streamer/DAC Eversolo A8 đó (iPhone em dùng Spotify Pre) thì nghe nó lại bình thường, em cũng loay hoay mò mẫm thử các cách mà không sao khá hơn với Tidal. Vì thế em lên diễn đàn này đọc đủ các loại kiến thức của các bác chia sẻ về nhạc số nên mới "Gia Cát Dự "đoán là có lẽ do cái switch như nhiều bác tả sau khi thay switch, độ nguồn tuyến tính và clock thì tiếng nó sâu hơn, dầy và tách bạch hơn, em mới mạo muội hỏi ý kiến các bác chỉ giáo cho, các bác cũng đều nhận định là không phải do switch, sau đó em cài Tidal vào iPhone và thử chơi qua bluetooth kết nối Streamer/DAC thì đúng là vẫn hụt hơi giống như stream trực tiếp qua Tidal, tóm lại là do nguồn nhạc chứ không phải do thiết bị của em. Kết luận là không phải bản nhạc, bài hát nào trên Tidal hay kể cả Qobuz cũng có chất lượng cao ạ. Trước đây em dùng Spotify đã phải nghe thử từng bài với 1 cái list dài dằng dặc do nhiều người upload lên cùng 1 bản nhạc/bài hát đó để kiểm chứng chất lượng rồi mới add bài đó vào playlist và down về. Em cũng chưa hiểu cái cách mà các dịch vụ cung cấp nhạc số kiểm duyệt chất lượng nhạc trước khi upload bản nhạc/bài hát của họ lên server cho mọi người down hoặc stream, hoặc là cấp quyền cho người dùng nào đó upload lên server của họ, liệu rằng có phải là khâu kiểm duyệt chất lượng của họ kém quá không? Hay là ai muốn upload lên cũng được và chất lượng nào cũng được up hả các bác? Xin ý kiến chỉ giáo của các bác ạ. Chúc các bác có một đêm yên tĩnh để nghe.

Last edited: 28/11/23
    tml3nr likes this.
  22. mtbc

mtbc Advanced Member

Thưa bác chất lượng Tidal rất tốt. Nghe nhiều khi còn tốt hơn chơi thẳng từ ổ cứng hay NAS. Tuy nhiên, phải là stream bằng MS hoặc renderer chứ chơi từ điện thoại qua Bluetooth thì muôn đời hụt hơi :p

23. Ngo Tien Bang

Em cũng là gà mờ mới tậm toẹ chơi nhạc số nên cần học hỏi nhiều ở các bác, tuy nhiên em chưa hiểu cách thức mà các bản nhạc/bài hát mà người dùng stream từ đâu và khâu kiểm duyệt chất lượng ra sao, bác nghe thử bài Riêng một góc trời do Tuấn Ngọc hát stream bằng Tidal xem thế nào. Em đã thử đi thử lại rồi bác ạ, em stream bằng Eversolo DMP-A8 tài khoản Tidal Hifi-plus (thuê bao chính chủ) và thừ dùng iPhone nghe sportify nối chính với Eversolo DMP-A8 qua Bluetooth chứ còn không được đến mức Sportify connect mà đã thấy chất lượng khác hẳn rồi. Vì thế em mới đi đến nhận định là nguồn của Tidal cũng có những bài chất lượng kém (cho dù là định dạng FLAC hay MQA nhưng do bản nhạc mà họ sử dụng để rip đã lởm rồi) chứ không phải là bài nào cũng đạt chất lượng cao đâu bác. Chất lượng của Tidal theo em hiểu ở đây chỉ là chất lượng rip, chất lượng truyền tải chứ không phải chất lượng âm thanh của bản nhạc gốc.

Last edited: 29/11/23
  24. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Thứ 1 là bác xem có phải cùng phát 1 bài ko, có nhiều bài Riêng 1 góc trời do Tuấn Ngọc hát, bác chú ý đúng album hay ko. Thứ 2 là bác mở nghe thẳng từ Tidal trên điện thoại xem sao, ko cần qua dàn. Nếu nghe trên đt và cùng đúng 1 bài hát mà nghe trên Spotify hay hơn Tidal thì hẵng bàn tiếp.

Cách nghe Tidal trên đt cơ bản nhất là bác cài app mConnect, login tk Tidal vào và search bài mình muốn nghe. Cá nhân em nghe thì ko thấy hụt hơi gì cả, cũng có thể em nghe bài khác bài bác nghe, mặc dù cũng là Tuấn Ngọc hát.

25. chauphuong

Thấy trên Tidal có 2 bài Riêng 1 góc... Tuấn Ngọc hát, già yếu giọng run run. Spotify chưa check.

Tags:

Share This Page

Loading...