Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. Ngo Tien Bang

Ngo Tien Bang Approved Member

Không phải mỗi già yếu mà độ ồn của âm thanh cũng rất cao bác ạ không phải là ồn âm thanh sân khấu live mà là chất lượng bản ghi này có vấn đề. Em nghe trên sportify thì lại ổn hơn nhiều. Đây là bài em so sánh thấy rõ nhất, còn nhiều bản giao hưởng em cũng đã thử so sánh thì thấy chất lượng cũng kém, độ ồn cao.

2. Ngo Tien Bang

Em đã làm đúng như bác nói đấy, vì thế mới dám có nhận xét ở trên, là chất lượng của Tidal cao là cao ở định dạng file nhạc và truyền tải, còn âm thanh của cái đĩa mà người ta dùng để rip và upload lên server chất lượng kém thì họ chưa chắc đã kiểm duyệt được.

3. Ngo Tien Bang

Em search trên Tidal chỉ có 2 bài Riêng một góc trời do Tuấn Ngọc hát và cả 2 bài đều bị hụt hơi giống nhau, không hiểu bác tìm được bài thứ 3 hay thứ 4 ở đâu ạ? Trong khi cũng 2 bài đó em nghe trên sportify thấy ổn. Bác chauphuong cũng nghe thử 2 bài đó trên Tidal và xác nhận đúng là nghe giọng hát yếu, run.

4. Quangbt2005

Quangbt2005 Approved Member

Dây mạng có cần thay một sợi to trái bắp như dây nguồn không các bác ? Kiểu như dây càng to thì nhạc chảy vô càng khỏe ý nhỉ ?

5. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Các bác bảo giọng Tuấn Ngọc hát yếu, run là do file thì em thấy sai sai. Ngta già, hát được như thế thì các bác còn muốn gì nữa? Nhìn kỹ lại thì file trên Qobuz là mp3, ko phải lossless. Ko biết trên Spotify là file nào.

Bác phán file trên Tidal là file rip up lên thì em cũng chịu bác. Các bác nào có tk Spotify thì nghe thử 1 đoạn xem giọng Tuấn Ngọc có yếu và run ko nhé. Cá nhân em thì thấy bên nào cũng yếu và run cả, có khác chăng là bên Spotify âm lượng to hơn. Mà to hơn là do file được mở trực tiếp từ app Spotify, còn Tidal thì phải mở qua app mConnect. Nhạc mở từ app trực tiếp của Spotify bao giờ cũng được chỉnh âm lượng, thế nên các bác cứ nghĩ bên Spotify tốt hơn Tidal cũng là dễ hiểu. Ngày xưa cuộc chiến loudness cũng là vì cái la to này. Ban đầu nghe thấy to cứ nghĩ là hay, sau này nghe kỹ lại thì đôi khi ko phải thế :(

6. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Thì già mới yếu, run v.v...ko hay bằng lúc trẻ. Ko nói chuyện "muốn gì nữa" v.v... Tôi thấy đó là do hát chứ ko phải do Tidal. Ngoài ra Tidal cũng có Tidal Connect bác ạ.

Last edited: 29/11/23
    drhuy81 likes this.
  7. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nhưng cách bác nói khiến bác kia nghĩ là do file chứ ko phải do giọng hát. Tidal Connect thì em ko cài được nên chỉ có thể nghe qua app trung gian.

Last edited: 29/11/23
    chauphuong likes this.
  8. mtbc

mtbc Advanced Member

Dạ không.

Dây nguồn cũng vậy. Có mấy sợi to bắp tay nghe dở hơn sợi mỏng như chiếc đũa. Ngược lại cũng có. Size doesn’t matter :)

Quangbt2005 likes this.
  9. chauphuong

Đã nghe thử trên Spotify (nhà có cả Tidal và Spotify Premium), đúng bài đó (hình giống trên Tidal). Thấy cơ bản giống trên Tidal và chất lượng kém hơn đúng kiểu lossy so với lossless. Vậy kết luận của bác gì bên trên có vẻ hơi lạ.

meotomvn likes this.
  10. hoang gia thanh

hoang gia thanh Advanced Member

Trên Tidal có nhiều nhạc chất lượng tốt. Bác thử chơi các bài khác của Tuấn Ngọc hoặc các ca sỹ khác xem thế nào? Nếu vẫn bị hụt hơi như thế thì có thể do phần cứng của bác không tương thích tốt với Tidal ( có thể là chiếc Eversolo A8 không tương tích tốt với Tidal). Còn nếu các bài khác nghe hay, mỗi bài Riêng một góc trời bị hụt hơi thì có lẽ do nguồn nhạc bài này trên Tidal kém.

Ngo Tien Bang likes this.
  11. Ngo Tien Bang

Vâng bác, em thử một số bài có chất lượng kém, trong đó có Riêng một góc trời - Tuấn Ngọc, còn lại hầu hết là chất lượng cao.

12. Ngo Tien Bang

Nếu vậy thì điều em nói là đúng còn gì bác? Ý em là không phải bài nào cũng có nguồn chất lượng tốt, ngoài việc giọng yếu run thì độ ồn cao, có lẫn tạp âm khác nữa bác ạ.

13. chauphuong

Ý là bác thấy Spotify hay hơn thì hơi lạ

14. Ngo Tien Bang

Em không nói Sportify hay hơn bác ạ, có lẽ các bác không đọc kỹ nên hiểu sai ý em. Ý của em là mặc dù tất cả mọi người cùng đồng ý là Tidal có chất lượng Hi-Res Lossless tuy nhiên em không biết khâu kiểm duyệt chất lượng nguồn phát ra sao vì có một số bài em nghe thấy chất lượng tương đối kém, là do nguồn nhạc stream lên có chất lượng kém. Em lấy dẫn chứng cụ thể 1 bài để các bác kiểm chứng, còn nhiều bài nữa tuy nhiên chủ đề này đã lạc ra ngoài nội dung của hủ thớt này rồi ạ.

Tuilaai likes this.
  15. omertavn

omertavn Advanced Member

Bác có thể bật mí bác chơi switch gì ko ạ?

16. Wingman

Wingman Advanced Member

Hiện tại cấu hình network cho audio của em như sau:

Modem mạng(nguồn iPower X 12V) --> Dây mạng Wireworld Starlight 8 --> Switch Paul Pang 8 ports riêng cho hệ thống audio(nguồn iPower X 5V) --> Dây mạng CAT 8 âm tường --> Hạt mạng âm tường phòng nghe --> Dây mạng Wireworld Starlight 8 3m --> Switch Buffalo BS-GS2016 thứ nhất(nguồn LPS 9V) --> Dây quang --> Switch Buffalo BS-GS2016 thứ hai(nguồn LPS 9V).

Từ Switch BS-GS2016 thứ hai kết nối với ROCK và Streamer/DAC Bricasti M3 bằng dây mạng Sablon Audio 2020. Router Wifi cho Roon Remote để ở một phòng khác, router này nối với switch Paul Pang bằng dây mạng CAT 8 âm tường.

thanhthai63 and drhuy81 like this.
  17. RandV

RandV Advanced Member

Bác Wingman thử thay dây lan tốt, ví dụ ww platinum cho các dây trước 2016 xem có cải thiện gì không nhé. E test thấy khác nhiều và đã thay toàn bộ từ sau cục chuyển quang nhà mạng (fpt) đều dùng wwpla cả... nếu đường xa thì xem xét đưa cục quang nhà mạng lên cùng lầu audio, sau đó thì dây đều tốt cả, thay đổi nhiều đó

drhuy81 likes this.
  18. minhhoang

minhhoang Advanced Member

đã test khá nhiều và khuyên bác dùng dây mạng Ugreen (loại có bọc). ))

19. Wingman

Wingman Advanced Member

Nhà hiện tại modem quang ở tầng 1, phòng nghe ở tầng 4 nên đưa lên chắc khó, sang nhà mới thì em thử được. Dây mạng từ modem ra switch cho audio ở tầng 1 e cũng test và thấy có ảnh hưởng tuy không nhiều băng dây mạng ở phòng nghe, nâng nguồn cho modem và switch tầng 1 cảm nhận rõ rệt hơn.

Phòng nghe mới em sẽ dùng full loom dây mạng Sablon Audio 2020. Em đã trải nghiệm dây Platinum, với tai em dây Wireworld vẫn có chút chưa ưng ở dải treble, cũng có thể do sự hài hoà với từng hệ thống. Thanks bác RandV đã chia sẻ.

Last edited: 21/1/24
  20. Wingman

Wingman Advanced Member

Bác minhhoang có thể chia sẻ thêm đã test dây Ugreen với những dây nào được không, trên hệ thống ra sao, đặc điểm của dây này? Thanks bác.

21. minhhoang

minhhoang Advanced Member

e test với ww xám, đỏ và supra, hệ thống input LAN > AES direct DAC nên test rất nhạy bác nhé, đồ đánh e test full hãng 100% (ko diy), mức dB test cách vị trí nghe 2.8m ~ 95-100dB.

phòng đã tiêu/tán âm đạt chuẩn 3/5 tiêu chuẩn. T60, 300Hz below, Early and Late, Early reflection.

Last edited: 21/1/24
  22. quocdat

quocdat Advanced Member

Kiểu âm của sợi ugreen này là gì bác ơi?
    Có đối chiếu hoặc mô tả mới hình dung ra được, vì test thiết bị hay phụ kiện đều tùy thuộc hệ thống cho nên biết được cách mà nó render ra âm thanh sẽ dễ dàng biết nó có phù hợp với dàn của mình hay ko? Ví dụ cho tiếng dày ngọt hơn hay thanh thoát hơn, hài âm nhiều hơn hay cụt hơn, nền âm tĩnh hơn hay xám hơn, nốt nhạc sần hơn hay mượt hơn, nốt nhạc nở ra hay thu nhỏ lại, độ cao/rộng/sâu trường âm thay đổi thế nào....

23. truongv0ky

truongv0ky Advanced Member

Bác wingman có thể chia sẻ là bác mua Sablon ở đâu thế ạ

24. RandV

RandV Advanced Member

Dây cuối cùng cắm vào DAC thì đến giờ e thấy 2 ứng viên vô địch là vahalla 2 và shunyata omega.
    @Wingman, em trước cũng y chang bác, gọi nhà mạng ra đề bài là đưa cục modem lên lầu 4, còn lại là việc của họ, cắt nối lại quang nhà mạng ko ảnh hưởng gì chất lượng, dễ thi công và quan trọng không mất chi phí (bồi dưỡng ae thi cônh 200 hay 500k là vui lắm rồi). Sau khi đưa modem lên thì dây đi âm tường hiện hữu xuống lầu 1 dùng cho modem 2 phát wifi lầu 1 nhà dùng. Nếu bác còn lăn tăn thì alo em 0966889905

drhuy81, freshaudio and Wingman like this.
  25. Wingman

Wingman Advanced Member

@RandV: Sau Tết hoàn thiện nhà mới, làm đường network cho phòng nghe từ đầu luôn, lúc đó nếu cần em sẽ gọi bác nhé. Nhà hiện tại ngại thay đổi, và có thể chủ mới không thích như vậy. :)

Hai dây Ethernet bác nói chắc đều hay và giá cũng rất cao. Em sẽ nghe thử Shunyata Omega.

RandV and drhuy81 like this.
Tags:

Share This Page

Loading...