Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. Wingman

Wingman Advanced Member

Cá nhân em không thích nguồn pin, dead sound. Em chỉ có switch Paul Pang là mod clock, còn switch Buffalo để nguyên bản từ chip cho đến clock, như Melco S100. Em không rành DIY nên chỉ chơi hàng hãng, test bằng tai trên hệ thống của mình. Có thể trên hệ thống khác, thiết bị khác kết quả sẽ khác, tất cả chỉ để tham khảo.

Bác nghe nguồn xung thấy hay là được rồi, băn khoăn làm gì. Believe your ears.

drhuy81 and minhhoang like this.
  2. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Em lại hoang mang chỗ này quá vì nhà đang dùng 3 thiết bị đều mod OCXO cấp nguồi linear.
    Theo bác linear không đáp ứng được ở những tiêu chí kỹ thuật nào?

drhuy81 likes this.
  3. Chiến thần

Chiến thần Advanced Member

Chào các bác. Em vừa mua con cisco 2960 8tcl về nghe thấy khá bình thường nhưng khi thay nguồn lt1084 vào tiếng nó hay hơn hẳn làm em không muốn tháo nó ra nữa.hệ thống của em toàn đồ diy nên em không dám khoe.( @@) Em đang đặt Tcxo về gắn vô xem nó có hay hơn nữa không. Chỉ nổi là con này khởi động khá lâu. Không biết bác nào xài qua em 2960 này chưa. Có cách khắc phục không ạ. Hay em làm cặp dlink dgs105 về chơi giống cụ uy đang bán hơn 1k usd. Không biết là còn dlink khởi động có nhanh không các bác.

4. freshaudio

Bạn đọc các trang trước có rất nhiều thông tin chắc sẽ tìm được câu trả lời

5. freshaudio

Nhà em kéo dây mạng + modem quang nhà mạng lên phòng nghe (tầng 4), set briged qua router X Ubiquity -> switch mod ocxo từ đây chia LAN ra 2 đường 1 cấp váo converter quang (hàng chợ) dùng cho mạng gia đình đường còn lại cấp cho converter quang (Allined Telesyn) đến switch mod ocxo thứ 2. Từ switch này chia ra tiếp 2 đường LAN, 1 đường cấp cho cách ly quang vào Roon endpoint và 1 đường cấp thẳng vào Roon core. Tất cả modem, router, switch, chuyển quang đều cấp linear thập cẩm từ LT3045, DC3, loại rẻ hơn cũng có... mỗi thiết bị một nguồn riêng

drhuy81 likes this.
  6. Chiến thần

Em đọc cũng gần hết rồi. Lên mạng các anh tay cũng không thấy bình luận về vụ khởi động lâu. Hay mặc định chạy 24/7 với nguồn tuyến tính nhìn cũng không khả thi.

7. freshaudio

Vụ khởi động lâu thì mình không biết vì không chơi switch đó còn vụ cấp nguồn linear hay nguồn xung thì 24/7 là bình thường, modem + router nhà mình bật suốt mấy năm nay có tắt bao giờ đâu. Vì lý do gì mà bác nghĩ nó không khả thi?

drhuy81 likes this.
  8. quocdat

quocdat Advanced Member

Theo như bác ấy mô tả thì bác ấy thích âm thanh nhanh chi tiết tươi sáng. Mấy đặc tính đấy thì nguồn xung có ưu thế. Nếu chất lượng nguồn điện AC của lưới tốt thì nguồn xung cho âm thanh có độ động rất cao và hơi nhấn mid + treble nên cũng khá dễ nghe. Chỉ khi nguồn lưới AC kém nhiều nhiễu thì nguồn xung nó mới bộc lộ ra nhược điểm của nó thôi.
    Có lẽ điện nguồn AC lưới nhà bác đấy chất lượng khá ổn nên hợp với nguồn xung hơn.

drhuy81 likes this.
  9. Chiến thần

Switch 24/7 là bình thường với nguồn xung. Nó thiết kế để chịu được. Riêng mấy con ic nguồn như lt em cũng chết vài con nên em nghĩ nó không chịu được nổi. Em có làm 1 nguồn 5v lt1084 áp vào 10vac 1.7A . cho con beaglebone black có dùng 1 chiếc tản kha nhỏ. Sau khi nghe nhạc khoản 2 tiếng thì nó rất nóng . Em đoán do tản nhiệt nhỏ nếu tính như thế 24/7 thật sự không ổn nếu tản nhiệt không đủ

10. Chiến thần

Không biết switch các hãng khác thế nào chứ con swtich 2960 này chạy sau 2h thì đụng lớp vỏ bên ngoài là khá ấm tay. Hơi nóng

11. minhhoang

minhhoang Advanced Member

thật sự là e rất cầu toàn, có lúc cái nguồn linear e dùng toàn bộ chì của Mundoft là bác hiểu, nhưng ko có cách gì test khi đáp tuyến loa fix chưa thẳng trong phòng chuẩn.
    Sau khi fix chuẩn e test như thế này.
    1. Smps thì đa phần là rác, có nhiều anh em đang kinh doanh nguồn linear, nên e xin phép giữ trải nghiệm smps tốt nhất cho riêng mình, cách bác quocdat nói về smps là nhược điểm của nguồn iFi, đã mua và trải nghiệm 3 em iFi Elite Power 5v, 12v cho các line của ATX, nó có tune riêng for audio, e nghe rất khó chịu và không vote nguồn này.

2. Tốc độ đáp ứng của của linear thì khi về phòng "chuẩn" e mới nghe khá rõ là nguồn linear -nếu- ko đáp ứng được clock thì âm thanh khá "tù" dải bass, mid xu hướng xòe/phình ra, về cảm giác thì hài âm này cảm giác nghe rõ hơn, về mặt hình ảnh phát âm nhả chữ tốt hơn, phổ âm dưới 100Hz bị mất khá nhiều, dB có xu hướng nhỏ hơn mid - high, nếu phòng các bác chưa chuẩn, ý nghĩa chữa cháy tốt hơn.

3. Nguồn Lifepo4, test mệt nghỉ mấy cục ở sọp pe VN, e phải đặt hàng ở Alibaba mấy cục mR siêu thấp để đáp ứng tốt nhất cho mạch, vẫn ko "nhanh" bằng smps, e dùng thêm tụ Mundoft HC bypass Duelund đầu ra để cải thiện tốc độ đáp ứng, lấy thử chất âm, kết quả vẫn ko nhanh bằng smsp.

Kết quả với mình, sau khi trải nghiệm qua quá nhiều linh kiện khủng và mạch khủng (mạch e mua ở nước ngoài) smps cho tiếng khá sát chất âm trung thực so với các nguồn mà các thành viên khác khuyên từ đầu trên vnav, sau đó thì mình cũng ko cần EQ từ dây nhợ, full hệ thống Ugreen, nhưng lưu ý, nếu phòng chưa chuẩn, bass smps đáp ứng trên đáp tuyến phòng xấu gây ra là khá ồn so với linear (d)

Trên là trải nghiệm cá nhân của riêng e, bác nào thấy ko fix với suy nghĩ đóng đinh lâu nay của mình xin bỏ qua.

ps: hình ảnh test pin lifepo4 dưới dùng dây Oyaide để nối qua.

Attached Files:

Last edited: 23/1/24
  12. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Dòng tải cao mà bác để điện áp rơi trên IC ổn áp lớn quá gây nóng IC, bác hạ điện áp đầu vào IC ổn áp xuống tầm 7VDC là mát rượi.

freshaudio likes this.
  13. freshaudio

Đúng rồi, vào 10vAC thì DC out nó tầm 14vDC sau đó giảm xuống 5vDC nó gây nóng là phải. Hơn nữa phần lớn công suất nguồn đã bị tiêu tán thành nhiệt, do vậy 1.7A không khéo nó chỉ còn có 0.7A cấp cho thiết bị thôi

oneclicklogin likes this.
  14. freshaudio

Nhà em dùng nguồn xung thì đúng là tiếng rất to rõ nhưng nghe nó cứ ông ổng không chịu được

drhuy81 likes this.
  15. Chiến thần

Đúng là 1 phần do điện áp đầu vào cao. Nhưng ic ty nóng hơi quá em chắc chắn do tanr nhiệt chưa tối ưu. Vì em cũng có làm nguồn khác vào 12.6v đang cấp Cho switch nhưng dùng tản nhiệt khá lớn nên rất mát không hiện tượng bị nóng

16. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

- Em đang dùng 2 bộ nguồn tuyến tính (Renolab): chiếc lớn 19V cho NUC 8i5 và chiếc nhỏ 5V cho DAC chord Qutest. Bật 24/7 có vấn đề gì đâu bác, sờ vào vỏ máy cũng chỉ hơi ấm.
    - Vấn đề ở chỗ khai thác IC như nào cho tối ưu cũng như tản nhiệt có đảm bảo không thôi bác.

@ Vụ SW khởi động lâu thì có đến hơn phút không bác. Như con SW Buffalo BS-GS2016 em thấy từ lúc cấp điện đến lúc khởi động xong cũng chỉ tầm 1 phút, thời gian như vậy có vấn đề gì đâu. Mỗi khi bật bộ dàn (em dùng âm ly đèn) thường em để nó khởi động xong 5-7phút (lúc này có thể đi đun nước pha ấm trà nóng, hoặc bật máy tính mở VNAV xem có gì mới không) xong với vặn volume lên thưởng thức âm nhạc.

Sơ đồ bộ nhạc số bình dân của em như này nhờ các bác cho ý kiến để giúp em hoàn thiện hơn. Hiện chủ yếu em chơi Offline và mới bắt đầu thử chơi online với Qobuz! Em cảm ơn các bác!

SO DO NHAC SO 2024.jpg

17. freshaudio

Nếu là mình thì sẽ thay 2 đoạn LAN âm tường và đoạn dài 10m bằng 2 cặp converter quang
    Nhà đang dùng dây LAN toàn ngắn 1m, 0.5m và 0.3m
    Đoạn dài nhất dùng cặp converter này thay dây LAN (cấp nguồn linear DIY nên cũng rẻ tiền) 51Z6VDbk7yL._AC_SX569_.jpg

drhuy81 likes this.
  18. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Vâng em cảm ơn bác! Đoạn âm tường thì ko thay được vì dây chạy lòng vòng trong sàn nhà, thân tường và trần!
    Đoạn 10m sau con Router Asus thì có thể ạ. Em sẽ tìm hiểu bộ cách ly quang và chèn vào chỗ này như tư vấn của bác!

Sent from my iPhone using VNAV Community

19. quocdat

quocdat Advanced Member

Nếu bác nghe offline thì thay 2 đoạn dây LAN dài (từ modem - wifi và từ wifi - switch) bằng dây quang. Sau đấy cấp nguồn linear cho con wifi.
    Nếu bác nghe online nữa thì làm như ở trên + cấp nguồn linear cho con modem luôn. Nguồn cho con wifi và con modem phải cách ly với nhau (khác mass DC)

chauphuong and drhuy81 like this.
  20. Chiến thần

Khoảng 5 phút đó bác nên em thấy hơi lâu. Nếu 1 phút thì còn chấp nhận được.con 2960 Switch này chỉ chạy 2 tiếng mà vỏ đã nóng rồi. Em có độ thêm vài miếng tản nhỏ ic trong switch . Nhưng nóng như vậy em cũng không dám mở 24/7 .

21. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Bác thử reset factory về cấu hình mặc định xem sao! Con này chắc tích hợp nguồn switching trong máy như SW buffalo GS 2016. Con GS 2016 em chạy cả ngày chả thấy nóng!

22. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Vâng em cảm ơn bác!
    Em sẽ ưu tiên xử lý dây quang cho đoạn phía sau router wifi trước.
    Nguồn moderm và wifi độc lập vì chúng ở 2 tầng khác nhau.

23. quocdat

quocdat Advanced Member

Nguồn cho phần converter LAN ↔ Optical rất quan trọng đấy bác. Nếu dùng converter dạng module FSP thì mỗi hãng/model cho âm thanh khác nhau, bác cũng nên lưu ý. Và hình như dây quang khác nhau thì âm thanh cũng khác nhau luôn :)
    Tốn tiền khá luôn đấy.

drhuy81 likes this.
  24. drhuy81

drhuy81 Advanced Member

Em thấy hơi hoang mang rồi bác :D

pc_chip likes this.
  25. Chiến thần

Con 2960 này khởi động giống như mỗi lúc reset máy vay. Em xem video Trên YouTube . Em nghĩ chắc mỗi lần khởi động điều như vậy.

drhuy81 likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...