Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. Chiến thần

Chiến thần Advanced Member

Vài tấm ảnh hiếm hoi mod 2960. Và tấm em có đo điện áp. Liệu mình mod Tcxo 4 chân điện áp 3.3v có xao không ạ. Em đo điện áp chân thạch anh sre250 25mhz theo máy thấy có 0.75v . Và có đo con thạch anh 4 chân kế Bên 125mhz thấy điện áp 3.3v. Liệu mod con Tcxo 4 chân màu vàng này điện áp 3.3 -5v thì có xao không ạ

Attached Files:

Last edited: 23/1/24
  2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Phiền bác nói rõ hơn vụ khác mass DC

drhuy81 likes this.
  3. quocdat

quocdat Advanced Member

Vì nhiễu không những lan truyền qua đường nguồn (dây + hoặc -) mà nó còn lan truyền qua dây mass (cho dù chỉ là 1 sợi dây thôi). Hệ thống audio thường sẽ được xử lý điện AC kỹ hơn nên nhiễu sẽ ít hơn thiết bị không thuộc dàn audio.
    Cục wifi gần dàn audio hơn nên có thể được dùng nguồn AC có chất lượng tốt hơn cục modem. Modem và wifi được cách ly bằng sợi quang tức là ta đã ngắt được (một phần của) nhiễu lan truyền qua đường tín hiệu, nếu 2 nguồn cấp thông mass vơi nhau thì giống như ta tạo một đường bypass nhiễu từ modem sang cục wifi và làm giảm đi tác dụng cách ly của sợi quang.

4. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Ý hỏi khác mass DC là như nào ý bác? Là ko chung 1 cục nguồn DC, ko cắm chung vào 1 ổ chia v.v...hay như nào

5. quocdat

quocdat Advanced Member

Bộ nguồn DC (linear, pin, siêu tụ, xung) đều ra một dây dương (hoặc âm) và một dây mass (dây 0V). Dây mass DC chính là dây 0V đó. Cách ly mass DC là hai dây 0V đó không dính gì với nhau về kết nối điện.
    Còn nguồn AC cấp cho 2 cái nguồn đó tất nhiên là chung rồi. Giàu làm con stromtank nữa thì nó cách ly cả AC lẫn DC.

Last edited: 23/1/24
    drhuy81 and chauphuong like this.
  6. minhhoang

minhhoang Advanced Member

e
    này e hỏi thật ko troll nhé, nếu ko đọc quá nhiều thì làm sao bác có thể tưởng tượng về nhiễu phong phú đến vậy? rồi mấy bác đến sau, cứ đọc, rồi tưởng tượng, rồi một ngày sẽ tưởng tượng giống y bác nói, vậy sao ko dùng cái gì cho nó nền tảng chút để cùng nhau tìm hiểu nhiễu nó ở đâu và thật sự có hay ko?

cách tìm hiểu/truyền tải/giải quyết vấn đề nhiễu bằng trí tưởng tượng về điện quả thật ngoài tầm với của e, phục mấy bác thật!

linh_to_te likes this.
  7. quocdat

quocdat Advanced Member

Tất cả những điều em viết ở trên là em trải nghiệm + thử nghiệm từng chút một để rút ra kết luận trên bác ợ!

Last edited: 24/1/24
    minhhoang and drhuy81 like this.
  8. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Cách ly 2 điểm 0v đó (xét trường hợp dùng 2 nguồn liner cấp nguồn DC cho 2 thiết bị) thì thiết kế cục linear nó "floating 0v" là được chứ bác?

9. quocdat

quocdat Advanced Member

Được bác.
    Về cơ bản nếu như người thiết kế nguồn không nối mass DC với vỏ/ground AC thì mass DC của mỗi bộ nguồn linear/siêu tụ/pin đều là floating. Điện thế (không phải hiệu điện thế hay điện áp) của mass DC mỗi nguồn này là riêng biệt và không bằng nhau, nên nếu dùng trong dàn audio thì trong một số trường hợp có thể phát sinh vấn đề vì mass DC không trùng nhau (ví dụ như music server không nhận được bo USB của DAC chẳng hạn). Lúc này ta phải nối các mass DC này để chúng có điện thế bằng nhau thì mới hoạt động đúng được.
    Còn đối với trường hợp em nói ở trên về cách ly nguồn cho modem và wifi thì chúng nó giao tiếp bằng tín hiệu quang nên không cần các mass DC phải có điện thế bằng nhau.

Ar6, drhuy81 and freshaudio like this.
  10. freshaudio

Vâng bác, lý thuyết thì nó là điểm 0v nhưng thực tế thì không phải là 0v tuyệt đối giữa các điểm 0v
    Với các bộ nguồn linear rời thì mình có thể thiết kế hay mod lại để 0v nó floating (không nối xuống mass AC => không biết có mất an toàn?) nhưng đa phần 0v trong phần nguồn của các thiết bị audio hãng thường nối xuống mass AC nên đôi khi không thể hoặc không muốn mod lại (mất zin), và 0v này là reference của tín hiệu nên khi các thiết bị audio liên kết với nhau (qua dây tín hiệu, dây USB, dây mạng ...) sẽ "nối" các điểm 0v reference với nhau thông qua giáp (shield) của dây => gây ra loop mass, ít hay nhiều tùy thuộc vào chất lượng, khoảng cách, vị trí ổ cắm của dây & nhóm thiết bị trên.
    Do vậy em nghĩ cục ground box nó ra đời là để xử lý làm sao cho các điểm 0v kia nó về cũng một trị số (càng gần 0v càng tốt) bằng cách nối các mass DC về một điểm tạo một điểm 0v mới và duy nhất.

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Em nghĩ nối mass DC xuống ground AC chủ yếu liên quan đến vấn đề xả nhiễu chứ không phải liên quan đến vấn đề an toàn điện. Tuy nhiên thực tế em trải nghiệm thì trừ phi mình có hệ thống ground AC thực sự tốt thì mới có khử nhiễu hiệu quả, còn nếu ground AC không tốt (ví dụ như ground chung cư, sợi ground đi chung với sợi line trong quãng đường quá dài, hệ thống nối đất không chuẩn) thì lúc nhiễu ít thì không sao (hiệu quả tốt) còn lúc nhiễu trên lưới (2 dây line) nhiều thì nhiễu này nó cảm ứng trên dây ground, nhiễu này xả một phần xuống ground còn lại một phần lại chạy vào dàn audio gây nhiễu nguồn AC (từ dây ground) rất khó xử lý. Các giải pháp nối mass DC với ground AC (trong thiết bị) thông qua điện trở, tụ điện, cuộn dây em đều đã thử nghiệm và có ưu điểm lẫn nhược điểm, nói chung là đánh đổi. Cách tốt nhất mà em thấy tức là xả định kỳ, ví dụ cho mass DC và ground AC nối với nhau trong vài giây rồi lại ngắt ra trong vài chục giây. Để tránh ground loop thì ta cho các mass DC floating hết, sau đấy chọn 1 điểm và xả điểm đấy xuống ground AC định kỳ. Em không biết đó có phải là nguyên tắc hoạt động của các ground box dạng điện tử (có mạch điện bên trong) hay không.
    Đối với các ground box dạng không phải điện tử (dùng vật liệu kim loại, thạch anh, carbon...) thì nó bù điện tích cho mass DC (hoặc ground AC tùy vào ta kết nối với mass DC hay ground AC), tức là nó giống như một cái kho chứa nhiễu tạm cho dàn audio (cho nên cũng cần phải xả nó xuống ground AC). Em thấy các hãng đều khuyến khích dùng càng nhiều cục trong dàn càng tốt → tức là không phải dùng để tạo điểm nối mass hình sao cho dàn audio. Kinh nghiệm của em cho thấy dạng ground box này sử dụng cho ground AC là có hiệu quả mà không có tác động xấu đến âm thanh. Còn nếu sử dụng cho mass DC thì ưu điểm cũng kèm theo nhược điểm, lúc này nó tùy thuộc vào khả năng của dàn audio và khả năng của người nghe (người nghe có chấp nhận hoặc phát hiện ra sự đánh đổi này hay không).
    Vấn đề điểm 0V có thực sự là 0V hay không nó không quan trọng, bởi vì giá trị 0V này là tương đối, vì nó chỉ là điểm reference cho các mức điện áp khác mà thôi. 0V không có nghĩa là nó không có điện tích. Do vậy chỉ cần các điểm 0V này có cùng mức điện tích là được vì lúc này các thiết bị đều có chung mức reference cho các mức điện áp của nó. Trước kia em dùng Audio PC thì thường hay ngắt mass DC của Audio PC với mass DC của dàn audio để cách ly nhiễu từ Audio PC (rất lớn) chạy sang dàn audio. Sau khi khởi động xong các thiết bị, tức là điện áp của các 0V của các thiết bị đã ổn định thì làm thao tác ngắn mạch hai mass DC này để cân bằng rồi ngắt nó ra, lúc này Audio PC vẫn nhận diện card USB của DAC (hoặc digital - digital converter) mà không cần thông mass DC giữa chúng.

Novac and drhuy81 like this.
  12. Pilab

Pilab Advanced Member

Xin hỏi bác cách ngắt mass DC giữa PC và DAC khi dùng cáp USB nối giữa PC và DAC?

13. freshaudio

Trước em cũng đã test thử, ngắt +5v ra vẫn ok nhưng ngắt GND là MS nó không nhận ra DAC => no output device

drhuy81 likes this.
  14. Pilab

Pilab Advanced Member

Khi nối PC và DAC bằng cáp USB thì mặc nhiên mass (GND) của PC và DAC đã được nối chung qua sợi cáp này! Do vậy việc ngắn mạch như ban đầu chẳng có tác dụng gì?

drhuy81 likes this.
  15. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái này nó tùy vào từng cấu hình cụ thể mà cách thực hiện khác nhau. Có vẻ bác thắc mắc cách em ngắt mass DC giữa AudioPC và USB board của DAC nên em sẽ chỉ giải thích tình huống của em thôi.
    Em dùng USB 2 đầu: đầu digital và đầu nguồn riêng. Đầu digital thì cắm vào AudioPC, còn đầu nguồn thì cắm vào nguồn riêng. Đã rất lâu rồi em không nhớ chính xác nhưng ở AudioPC của em thì vỏ máy và mass DC của nó nối với nhau. Do vậy chỉ cần nối vỏ máy của AudioPC với mass của nguồn cấp là 2 mass DC cân bằng nhau. Trong trường hợp nó không nối với nhau thì bác vẫn có thể độ một đầu cắm USB và cắm vào main board để lấy đường mass DC ra sử dụng.
    Như đã nói ở trên 2 mass DC này ban đầu không cùng điện thế nên nó phải cân bằng nhau thì AudioPC mới nhận được board USB này. Tuy nhiên, đối với các thiết bị phơi nhiễu AC nhiều (mà ở đây là AudioPC) thì mass DC của nó sẽ có điện thế dao động, nếu dao động đủ lớn thì hiện tượng lệch mass DC sẽ tiếp tục xảy ra, lúc này bo USB sẽ hoạt động không ổn định hoặc mất kết nối. Tình huống này em cũng đã gặp nhưng không quá nhiều, trong phần lớn trường hợp thiết bị USB được nhận và duy trì được kết nối trong buổi nghe nhạc (khoảng vài giờ). Nếu để lâu hơn kiểu qua đêm thì có xảy ra tình trạng không nhận thiết bị như đã nói ở trên nhưng chẳng mấy khi em làm điều đấy trừ khi burn in thiết bị hay dây dẫn nào đấy.

16. Chiến thần

sau khi độ tcxo và nghe vài hôm em có nhận xét 1 chút về em cisci 2960 8tcl.em cũng không biết diễn tả thế nào về âm thanh lắm, nhưng nghe hay hơn là thật.nhưng con 2960 này nghe lau lau tiếng nhạc và lời có vẻ bị đuối hơi. khởi động lại hơi lâu. nên em đành quay về cục modem nhà mạng. tiếp tục tìm kiếm switch khác.

drhuy81 likes this.
  17. freshaudio

Khi mọi thứ như nguồn linear, ground phải ngon đã thì mod clock nó mới phát huy được

drhuy81 likes this.
  18. Chiến thần

không phải do tcxo bác ak. do em cisco 2960 này, trước khi gắn tcxo đã em đã nghe thấy bị đuối hơi. sau khi gắn cũng không cải thiện là máy, em đang xem em zyxel gs108b v3 . em đọc máy trang ở nước ngoài thấy switch càng đơn giản càng tốt. giống em switch Innuos PhoenixNet [​IMG]

19. freshaudio

Bạn dựa vào đâu mà bảo con switch trên hình này nó đơn giản?

drhuy81 likes this.
  20. locnp

locnp Advanced Member

Có bác nào sài qua cục ifi lan isilencer thì cho em chút cảm nhận với ạ?

21. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

chưa biết ifi isilincer thế nào nhưng mình dùng bản ifi silencer+ cho USB thì chả thấy khác biệt gì. Thử 2 kiểu.
    Cắm cả nối tiếp từ PC qua nó --> DAC
    Và dùng nó để cắm ổ di động SSD vào MUSIC server.

Last edited: 2/2/24
    locnp and pc_chip like this.
  22. Chiến thần

Theo như trên hình và nhà sản xuất cũng có ghi mà bác. https://innuos.com/phoenixnet/ . Đơn giản ở đây là không phải đi qua quá nhiều chíp xử lý. Chứ không phải phải là linh kiện của họ làm đơn giản.

23. freshaudio

Board switch họ đã tách mấy cục DC-DC ra khỏi mạch in và thiết kế riêng 2 nguồn low-noise cấp cho clock và board linh kiện độc lập. Giá trị chủ yếu nằm ở phần nguồn được thiết kế kỹ và con ocxo kia.
    Anh em diy cũng hay mod switch theo hướng này

24. locnp

locnp Advanced Member

Có bác nào chán ifi lan isilencer thì pass lại e trải nghiệm nhé.

25. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Ta DIY sợi usb để làm đc việc này, cái dây diy có 1 công tắc, ban đầu bật công tắc dây mass cho 2 thiết bị nhận nhau, nhận rồi tắt công tắc nối đi là được cách ly; lúc này nguồn (+, -) tại 2 dầu dây usb là nguồn riêng cho 2 thiết bị (ví dụ nguồn PC riêng, nguồn USB amanero riêng, cách ly nhau)

Tags:

Share This Page

Loading...