Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. junnynguyen169

junnynguyen169 Advanced Member

Do phòng nghe ko kéo dây LAN được.
    Em đang định làm mô hình này:
    [Modem FPT] ---mesh---> [Cục Router Mesh (nguồn linear)] ---LAN---> [Streamer (nguồn linear)] ---> DAC
    Nếu chạy Mesh như này thì đã tối ưu chưa các bác hay nhất định phải nối LAN từ Modem qua Router?

2. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác đã làm thử nó chạy chưa ạ?
    Vì nó cần phải chạy trước đã, cấu hình mesh cũng như cấu hình hệ thống mạng em thấy rối như nùi, nhiều khi mình nghĩ sẽ làm như vậy chứ nó không triển khai chạy được.

3. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

cấu hình mesh thật ra giống cầu nối không dây giữa modem và mạng trong phòng thui, vì ko đi dây Lan xuyên phòng được.
    Bỏ qua yếu tố nguồn linear. thì để đảm bảo mạng ko dây làm cầu nối ổn định được. Thì từ kinh nghiệm nối mạng trong nhà mình phục vụ coi MV internet các kiểu (cần băng thông ổn định để coi 4K), bạn nên xài cục Router (có tính năng mesh) có anten to, sóng khỏe hơn là combo mesh thông thường
    Rồi bạn chỉnh vị trí đặt và anten định hướng của 2 cục không dây thu phát đó sao cho sóng tốt nhất và thu được tín hiệu mạnh/ổn định nhất.
    Router/mesh bây giờ đều có app để cấu hình trên điện thoại chẳng hạn để báo lại tín hiệu kết nối giữa các cục ổn không, nên cân chỉnh cũng nhanh. Xong xuôi bạn test ping, băng thông các kiểu bằng laptop cắm vào dây LAN ở phòng bạn dùng streamer/ Đạt chất lượng như mong muốn rồi thì bạn cho thêm nguồn linear vào là Ổn.

junnynguyen169 likes this.
  4. junnynguyen169

Thiết bị thì em có rồi.
    Hệ thống em nghe thì nghe offline từ ổ cứng cắm vào Streamer là hay nhất hài âm, chi tiết, độ động lên đủ.

• (*) Streamer nối LAN vào Modem/Router là nghe khá.
    • Streamer nối Lan vào cục Mesh nghe có vẻ thua (*) 1 tý. Hơi khó nhận ra.
    • Streamer nghe qua wifi thì dở, nhạt nhòa.

Giải pháp nghĩ tới:
    1. Thuê thợ đục trần thạch cao để đi dây LAN (hiện tại e ko thể kéo Lan sang được).
    2. Dùng mesh như comment ở trên, nâng cấp nguồn linear cho cả Modem và Mesh Hub.

Còn chạy được thì tất cả giải pháp đều chạy được bác ạ.

drhuy81 likes this.
  5. junnynguyen169

2 thiết bị Modem và Mesh của em ở rất gần nhau - chỉ cách nhau 1 cái cửa ngang 90cm. Chính vì cái cửa nên em không đi dây LAN sang được (mất thẩm mỹ). Vì thế mới lăn tăn vụ:
    1. Nhiễu có thể ảnh hưởng từ Modem tới Mesh Hub không, có đáng kể so với nối Modem -> Switch không.
    2. Nếu dùng nguồn linear cả 2 thiết bị Modem + Mesh hub thì giao tiếp này có thể tối ưu ngang LAN chưa :D

6. Hoang_Anh

Nhiễu không truyền theo wifi. Mà nó có sẵn luôn trong thiết bị nhận wifi rồi.
    Còn mức độ nhiều hay ít thì tùy vào thiết kế thiết bị.
    Nguồn linear cho mesh thì bớt được phần nhiễu do adapter đi kèm mesh.
    Còn nhiễu nội bộ của mesh thì bác có thể xem xét phương án chơi dây loại DÀI từ LAN từ mesh đến streamer.
    Nó sử dựng nguyên lý là tín hiệu nhiễu nội sinh của cục Mesh là nhỏ. Nên khi qua dây LAN thật dài. Nó sẽ suy yếu đến mức ko tác động đáng kể đến streamer nữa. Bác lấy cọng LAN loại bấm sẵn bình dân thôi (loại 15m giá tầm 300k, bác cuộn gọn lại cho đỡ vướng), test và so sánh với cọng 2-3 mét mà bác đang dùng (mình đoán khoảng đó).

7. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Em ko biết vị trí cục modem của bác thế nào, nhưng nếu thẩm mĩ thì bác có thể canh và khoan thẳng 1 lỗ nhỏ xuyên tường vào phòng nhạc, ko ảnh hưởng thẩm mĩ gì cả, giấu lỗ sau modem.

Nhà em còn khoan thủng sàn betong để kéo dây từ Router chính vào phòng nhạc trên lầu đây.

drhuy81 likes this.
  8. junnynguyen169

Đã thử theo phương án bác gợi ý.
    Hiện tại mô hình của em đang thế này - Đã cấp nguồn linear cho cục Mesh và cục Stream như hình.
    Modem phát mạng 2.5G cho các thiết bị trong nhà dùng.
    Phát kênh 5G cho cục Mesh.
    Cục Mesh cấu hình Off wifi, chỉ cấp Lan cho Stream.
    Toàn bộ hệ thống cắm vào lọc điện.
    Với mô hình này, việc cung cấp nguồn linear cho Macbook và cục Modem có cần thiết ? Xin tư vấn...

Last edited: 4/3/24
  9. Hoang_Anh

Nguồn DC tốt cho em IFI Zenstream thì cần rồi đó. Còn Cục mesh, nếu nhà bạn có sẵn hoặc mượn đc bạn nào tiện thì cắm rồi so sánh, tự kết luận. Ở chỗ mình thì mình cắm (xài em ifi xpower 12v), rất khó nhận ra sự khác biệt, nên thôi cứ cắm vì yếu tố tâm lý. KO bổ dọc , cũng bổ ngang.

10. junnynguyen169

Như hình thì cuc Mesh và Stream em đã cấp Linear rồi.

Câu hỏi là Macbook & cục Modem tổng có cần cấp Linear ko nữa thôi :D (nhà giờ lắm cục linear quá, mà mua thêm thì phải hỏi kỹ hehe)

Riêng cái cục Zen Stream thì em trải nghiệm rõ ràng, khi dùng cục iFi Power X (hãng bán hơn 2tr) thì âm thua quá nhiều so với cấp nguồn Linear ngon (dĩ nhiên tiền nó mắc hơn)
    Em đầu tư cục Linear gấu cấp vào nghe khác biệt hẳn. Nguồn xung vẫn mang tính quảng cáo nhiều hơn là hiệu quả.

Last edited: 4/3/24
    drhuy81 likes this.
  11. Hoang_Anh

Zenstream thì chắc chắc cần nguồn linear tốt rồi.

Macbook và modem tổng nó ko có kết nối vật lý đến mạng audio mà truyền bằng tín hiệu wifi, nên chẳng cần đầu tư nguồn linear cho nó làm gì cho nó nặng nề, chật nhà đâu.

drhuy81 and junnynguyen169 like this.
  12. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Bản thân nội tại mỗi thiết bị nó đều cần một điểm 0v (lý tưởng) để tham chiếu cho phần tín hiệu. Nên không phải không kết nối vật lý với nhau là không bị ảnh bởi yếu tố nguồn cấp DC ngon hay không ngon đâu bác

13. junnynguyen169

Nay thử thêm tầng Switch Netgear, đi nguồn linear riêng. Cắm nguồn phát Roon core vào Switch. Cách ly hẳn con Modem nhà mạng (em chơi nhạc trên NAS ko chơi Tidal).
    => Kết quả: Quá khác biệt!
    Trước giờ cắm Roon core vào Modem quả là sai lầm lớn.
    [​IMG] image.jpeg

14. AXN

AXN Approved Member

:):):):):):):):):):):):):):)

Last edited: 13/3/24
  15. quocdat

quocdat Advanced Member

Con nas bác cắm vào chỗ nào?

16. junnynguyen169

NAS cắm vào Switch.
    SSD cắm vào Mac.
    Quản lý chung trên Roon bác ah.

17. freshaudio

Nói chung Roon Core/ Roon Endpoint / NAS / Streamer nên cắm chung vào một cái switch tốt cấp linear ngon.
    Nguồn cấp cho đám này cắm chung vào một cụm ổ cắm có lọc.

18. junnynguyen169

Nguồn linear e chỉ đang cắm dây supra thường. Vẫn cần cắm chung qua lọc tổng hả bác ?

19. quocdat

quocdat Advanced Member

Nếu có điều kiện thì bác thử nghiệm thêm thế này xem sao:
    Modem ← wifi → Mesh bổ sung ← wifi → Mesh 1 ← LAN → Netgear 8.
    Tức là bổ sung thêm 1 tầng wifi giữa modem và mesh đang có (Mesh 1). Trong cấu hình mesh bác phải ép được con mesh 1 chỉ bắt tín hiệu wifi từ con mesh bổ sung mà thôi.
    Mesh bổ sung này được cấp nguồn linear thì càng tốt, không thì cứ thử nghiệm nguồn xung cũng được.
    Lúc này bác thử nghiệm mấy trường hợp sau xem thử thế nào:
    - con MAC chạy Roon core + điện thoại chạy roon remote nối Wifi vào Mesh 1 (hiện hữu)
    -con MAC chạy Roon core + điện thoại chạy roon remote nối Wifi vào Mesh bổ sung.
    - con MAC chạy Roon core nối vào modem, điện thoại Roon remote thì nối vào mesh 1 hoặc mesh bổ sung.

Nói chung đối với dạng thử nghiệm network này thì chỉ có test trực tiếp từng trường hợp mới biết được chứ khó dự đoán lắm.
    Mục đích của điều này là tăng cách ly bằng tăng thêm lớp wifi, bởi vì mặc dù dữ liệu truyền bằng wifi nhưng nhiễu dù suy giảm nhưng vẫn lan truyền (bằng một cách nào đó) từ modem sang mesh (trong mô hình hiện tại của bác).
    Ngoài ra, nó còn mục đích làm giảm tải cho con mesh hiện hữu tránh con mesh hiện hữu (mesh 1) chạy cao tải làm ảnh hưởng đến đường tín hiệu (tức là ảnh hưởng đến âm thanh) từ nó gửi đến con Netgear.

Việc lựa chọn dây mạng và nguồn linear cấp cho các thiết bị cũng nên được lựa chọn cẩn thận vì dù đã cách ly vậy nhưng bác thay đổi dây mạng ở đâu thì âm thanh cũng thay đổi (tùy vào độ nhạy của dàn audio mà phát hiện ra dễ hay không).

20. junnynguyen169

Em hiểu ý đồ của bác. Rất hay.
    Cục Mesh hiện tại do em chơi nhạc từ NAS là chủ yếu - nên nó chỉ làm đúng 1 việc là đi ra Internet để nhận tín hiệu Remote từ iPhone (Điều khiển Roon). Em soi tải thì gần như bằng 0%. Thậm chí đèn nháy cổng Lan của nó còn ko chớp chớp - vì ko có packages nào đi qua nó.
    Theo mô hình trên thì con Switch đóng vai trò transfer dữ liệu từ NAS, qua Roon, rồi tới Streamer nên em đang tập trung linear xịn, dây WW Starlight 8 cho nó. Còn dây từ Mesh tới Stream em đang xài dây Ugreen 10 mét - hy vọng 10 mét dây này nó đỡ lây nhiễu từ Mesh vào Switch.
    Khi đợt tới tập tẹ chơi Tidal, Qobuz em sẽ thử áp dụng mô hình bác gợi ý để cách ly đống thiết bị này tới modem.

Câu hỏi:
    - Nếu sau mesh, chơi 1 cặp 2 con Switch nối quang với nhau để cách ly nhiễu thì có OK hơn không.

21. freshaudio

Ý là nguồn cấp cho nhóm các thiết bị đó cắm chung vào một cụm ổ cắm có lọc, diy cụm 4-6 ổ cắm thêm cục lọc đơn giản mà cũng không nhiều chi phí. Dây nguồn tổng cho cụm ổ cắm đó có sao chơi vậy đi đã, chạy ground tốt và đúng cũng quan trọng

22. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Nếu không cần internet bác nên cách ly luôn ra khỏi hệ thống mạng, khi đó bác setup moderm thành điểm phát sóng wifi để iphone thu và điểu khiển roon âm thanh sẽ tốt hơn. Mạnh phục vụ cho audio cách ly hoàn toàn với mạng gia đình, mình đang chơi như vậy khi đó set luôn IP tĩnh cho moderm.

Last edited: 13/3/24
  23. junnynguyen169

Vẫn cần internet để con Roon Core (Mac) chạy ra nhận tín hiệu remote từ iPhone (Roon Remote) mà bác. Hay ý bác là ngắt luôn internet của router để router đó thành Wifi Hotspot non-internet? Như vậy thì phải có 1 con iPad riêng chỉ để khiển Roon?

Cảm ơn bác nhiều. Em có ổ cắm lọc 8 ổ. Đang dành cho các thiết bị khác nên em cho đám nguồn Linear cắm thẳng vào ổ âm tường. Để em thử nghiệm theo ý bác xem có hiệu quả không.

24. oneclicklogin

Điều khiển roon core không cần internet đâu bác chỉ cần chung lớp mạng là nó điều khiển được, mình đang dùng bình thường.

25. oneclicklogin

Như sơ đồ của bác bỏ con mesh đi, set router thành điểm phát wifi đặt IP tĩnh cho nó luôn, roon core, điện thoại cũng đặt IP tĩnh luôn, dùng điện thoại bắt wifi của con router này là roon sẽ nhìn thấy nhau. cách ly hoàn toàn với mạng gia đình.

Tags:

Share This Page

Loading...