Một trải nghiệm với switch trong chơi nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by mtbc, 9/4/20.

1. junnynguyen169

junnynguyen169 Advanced Member

Macbook chạy Roon Core em đang tắt wifi, nối Lan vào Switch.
    Vậy giờ vừa cắm Lan vào Macbook, vừa on Wifi Macbook lên để chung lớp mạng vs Modem/iPhone hả bác?

2. quocdat

quocdat Advanced Member

Có 3 nguồn nhiễu bác phải quan tâm:
    ① nhiễu nguồn AC lan truyền từ lưới đến bộ switch quang
    ② nhiễu nội sinh của switch quang khi nó hoạt động
    ③ nhiễu (nguồn AC + nhiễu nội sinh) lan truyền từ thiết bị mạng khác qua thiết bị switch quang bằng đường LAN.

Ngoài ra cho dù cách ly quang hay wifi thì nhiễu vẫn lan truyền được bằng một cách nào đó mà em không hiểu được, chỉ biết là nó đã xảy ra và ảnh hưởng đến âm thanh. Tức là dù cách ly wifi hay quang thì chỉ làm giảm nhiễu chứ không triệt nhiễu về zero được.

Do vậy chọn lựa cách nào thì bác phải tự quyết định và thử nghiệm phù hợp với điều kiện của mình và chọn cách thức cho âm thanh tốt nhất thôi.

Last edited: 13/3/24
    freshaudio and junnynguyen169 like this.
  3. junnynguyen169

Cảm ơn bác.
    Món này đúng thật mệt não mệt tai.
    Trước mắt em plan thay con Switch NetGear sang con Buffalo 2016.
    Vụ cách ly con Modem bằng Mesh (Mesh chạy bakhaul 5Ghz độc lập với băng tần Wifi) em thấy hiệu quả hơn nối Lan. Bản thân con Mesh cũng sinh nhiễu như bác nói - tuy nhiên nó không làm nhiều việc, nên nó sẽ ko nhiễu bằng con Modem.
    Vụ 2 con Switch chạy cách ly quang: SW 1 ---quang---SW 2
    => thì bản thân con SW 2 có cấp linear nó vẫn tự sinh nhiễu.
    Giải pháp:
    1. Thay SW 2 bằng SW xịn.
    2. Thêm bộ Clock ở đầu cuối: EtherREGEN (original, "Gen1") – UpTone Audio

=> Chắc em theo cách 1 trước đã.

4. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Không phải bác. Mac cắm dây Lan vào SW bác set IP tĩnh cho Mac, điện thoại (iphone bác đang dùng set IP tĩnh kết nối wifi mạng dùng riêng audio bác vừa tạo) để điều khiển roon. Nhớ tắt wifi trên Mac.

junnynguyen169 likes this.
  5. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Còn rất nhiều việc phải làm và muốn làm để tối ưu cái mớ thiết bị này. Thôi cứ vừa chơi vừa trải nghiệm cho nó vui :p

caoducviet1 likes this.
  6. junnynguyen169

Niềm vui là con đường, không phải ở đích đến bác nhỉ :D
    Tiện thể có ai dư con Buffalo 2016 ở HN không em đang cần thử nghiệm (ai có vui lòng PM em)

drhuy81 likes this.
  7. junnynguyen169

Đã ghép xong con GS-2016 vào.
    Đi hơi chậm so với các bác, em spam tý cảm nhận là khác biệt hoàn toàn so với em Netgear Mod. Mở bài “Tiếng đàn Ta Lư - Phạm Thu Hà” mà nghe mọi thứ lung linh, tan chảy mà không bị rối. Bản này đoạn nhạc dồn ở đầu bài trước em chỉ thấy nghe trên combo máy nghe nhạc SP2000 + tai nghe Tia Noir Foute là đạt. Giờ thì trên dàn loa đã có phẩm chất ấy rồi.
    Em được tư vấn bỏ hết đám Macmini Roon core + Streamer đi, và thay bằng con này của Nam HNE, các bác ai dùng rồi cho em xin ít review. IMG_4651.jpeg

drhuy81 likes this.
  8. XANT

XANT Approved Member

Hiện tại công nghệ Mesh Backhaul đã có ở trên nhiều thiết bị Wifi 6 & Wifi 7 chuyên dụng.

Nhiều diễn đàn lớn về Audio đã có những thử nghiệm việc sử dụng Mesh để Cách Ly Nhiễu từ nguồn thay cho Cách Ly Quang.

Về cơ bản, Backhaul là một thuật ngữ chỉ giao tiếp được thực hiện giữa bộ định tuyến của hệ thống WiFi Mesh và các bộ vệ tinh.Các thiết bị này sử dụng băng tần riêng ko gây ảnh hưởng tới mạng nội bộ và các thiết bị thông thường khác.
    Nôm na là chúng ta sẽ ngăn chặn được nhiễu từ Modem, Router truyền thống & khỏi cần bận tâm chất lượng của bộ convert quang cũng như nhiễu nội sinh từ chính cục Convert. Nói vui thì chỉ cần cấp nguồn linear cho các thiết bị mesh, chúng ta thật sự có được sự Cách ly qua không khí :D

Cá nhân em thấy về kỹ thuật, việc này hoàn toàn mang lại ưu thế khi giảm tải được số lượng thiết bị ở giữa - cùng nhiều biến số gây ảnh hưởng. Chỉ cần tập trung đầu tư 2 thiết bị Mesh tốt, nguồn tốt. Từ cục Mesh thứ 2 - tiếp tục nối Lan sang Switch chuyên dụng - Clock tốt là ta đã có giải pháp Cách Ly hoàn hảo với Modem + Router.
    .

9. tunglam2017

tunglam2017 Approved Member

Nhưng qua kinh nghiệm hạn hẹp của em thì truyển qua không khí thì tín hiệu cũng bị suy hao chứ bác , thậm chí nó cũng sẽ bị ảnh hưởng bởi các tín hiệu không dây khác ... nên hệ thống nhà em cũng toàn mesh asus 3 băng tần nhưng em vẫn dùng dây cho tín hiệu ổn định nhất

10. tunglam2017

Bác chơi cũng giống em nhưng em thêm tầng switch tp link thường sau moderm , mô hình như sau :
    Switch tp link => cách ly quang => switch chuyên dụng cho audio ( tất nhiên cấp nguyền lownoise cho switch tplink, cách ly quang và switch cho audio , dây mạng wireworld đỏ cho audio )
    Bác tham khảo video và cho em nhận xét thử xem , nguồn nhạc youtube:

11. XANT

XANT Approved Member

Ngay cả khi chơi offline kết nối mạng nội bộ dù chỉ để điều khiển ( trong trường hợp File chứa trên roon core) cũng ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh . mà nguyên nhân chính là do noise từ thiết bị mạng và dây mạng gây ảnh hưởng đến phần xử lý và truyền dẫn của MS/DAC.
    Việc triệt tiêu noise này bằng cách dùng cáp quang và thiết bị quang cũng là một hướng đi tốt , tuy nhiên cần thây rằng lúc đó sẽ phát sinh thêm việc xử lý Quang thành điện tại endpoint sẽ tốn tại nguy cơ gây nhiễu cục bộ , nếu xử lý không tốt chỗ này thì có khi quang lại tệ hơn cáp RJ45 tốt.

12. tunglam2017

Thanks bác nhưng em cũng dùng thêm cục chống nhiễu này tại mỗi đầu RJ45 nữa nên kết quả là tốt hơn mong đợi
    IFI LAN ISILENCER

Attached Files:

welldonehd likes this.
  13. meorung

meorung Approved Member

Nhờ các Bác xíu, em có dac weiss Medea plus nhận tín hiệu cao nhất 24/192 . Nhưng cắm ifi zen Stream vào cổng nào chúng cũng không nhận nhau. Bác nào rành chỉ em nhé! Tks các bác

14. RandV

RandV Advanced Member

Em đung cục lọc này cũng cực kỳ hiệu quả nhé, dây lan 100k ghép với cục này là ngang ngửa ww platinum... còn dư mấy cục bác nào thử thì em share lại

Attached Files:

15. Danaminhtuan

Danaminhtuan Advanced Member

Mình mới sắm bộ này, các cao thủ cho xin vài ý kiến đánh giá với IMG_1909.jpeg

Attached Files:

16. casperhn

casperhn Advanced Member

Cục này giá chắc cũng ngang sợi Ww pla thì mới đạt hiệu quả như bác nói nhỉ

17. totii

totii Advanced Member

Cục này bác mua ở đâu bác cho em xin địa chỉ nha
    Trân trọng

Tags:

Share This Page

Loading...