Một vài chia sẻ về truyền phát dữ liệu âm thanh trong lĩnh vực digital music

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Leean, 19/11/21.

1. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Vâng, nên em hiểu bác Leean cảm thấy gì rồi

Những vấn đề bác nói thuộc về bản thân nội dung của tác phẩm gồm nội dung bản nhạc, người trình diễn (nhạc trưởng, nhạc công, ca sỹ...), chất lượng ghi âm... Bác ko thể bắt một bản rock, death metal phải du dương hay nhạc trưởng, nhạc công chơi nhạc Mozart bốc lửa hay rùng rợn được...

Mục tiêu tối thượng của hệ thống âm thanh tốt là tái hiện trung thực nhất những gì người nghệ sỹ trình diễn, để truyển tải trọn vẹn những gì người nghệ sỹ muốn gửi đến khán thính giả của mình. Nó hay/dở, tốt/xấu, du dương/chát chúa... thuộc về đánh giá của khán thính giả chứ ko thuộc về hệ thống âm thanh.

Các bác nghe một bản nhạc dở, một ca sỹ tồi... thay vì đi tìm bản khác hay hơn thì lại chọn giải pháp "bóp méo" âm thanh đi để nó "dễ nghe hơn" (aka nhạc tính hơn). Cái này làm em nhớ thời sinh viên, ko có tiền, nhậu rượu lởm, toàn phải pha đường, mật hay sang hơn là "bò húc" red bull vào...

Last edited: 18/4/22
    anhhung, freshaudio and mtbc like this.
  2. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Thôi bác ơi, bác đi so bác Leean với tay Duc Nguyen thì lệch lạc quá. Bác Leean vừa giỏi chuyên môn, vừa có trải nghiệm, còn tay Duc Nguyen đấy thì chuyên môn ko có, chỉ search google rồi post lên, trải nghiệm thì hoàn toàn ko có 1 cái gì. So thế mà so được à bác? Mà chết, em quên mất, nếu bác thấy tay Duc Nguyen đúng thì em ko bàn với bác nữa.

freshaudio likes this.
  3. QuyHuyen

QuyHuyen Advanced Member

Thứ nhất là mình ko so sánh ai ở đây cả
    Hai là phần lớn những bài của Duc Nguyen các bác đã có được phản biện nào mang tính khoa học đâu, hay vẫn chỉ là những nhận định cảm tính. Đúng là có cái cần phải có trải nghiệm thực tế nhưng nhiều vấn đề thì chỉ cần lý thuyết và khoa học cơ bản cũng đủ để kết luận đúng sai, Stephen William Hawking đâu cần phải bay vào vũ trụ mà ông ấy vẫn hiểu và nghiên cứu về nó đấy thôi.
    Và ba là mình rất dị ứng với những người miệt thị kiến thức từ Google, vì bản thân mình ko được học nhiều, chỉ là thằng thợ mộc ở quê, sau một biến cố về sức khỏe nhờ có Google mà mình có được kiến thức về điện tử, máy tính ... Google đã cho mình cái nghề và sống tạm được với nó.
    Vâng, với mớ kiến thức cóp nhặt từ Google như mình, mình cũng xin được dừng và ko dám bàn với bác nữa.

4. Ham.Choi

Ham.Choi New Member

Quan điểm của em về âm nhạc thì muốn nó thật hết mức có thể. Dù lỗi thu âm hay lỗi của ca sĩ thì cũng nên phơi bày ra hết vì không có thứ gì hoàn hảo trên đời cho nên dù có kém hay hay kém đẹp nhưng nếu nó chính xác nó vẫn ổn hơn là bị bóp méo đi.
    Cụ Nelson cũng đã từng có câu nói để đời về watt đầu tiên: “The first watt is the most important watt.Who cares what an amplifier sounds like at 500 watts if it sounds like crap at one watt?”
    Nhưng mà nếu theo gu em thì dàn âm thanh nó khô khốc vô hồn lắm, chỉ có ai thích sự trung thực mới nghe lâu được chứ mời một người nào đó bất kì không thuộc gu nghe ấy vào trải nghiệm thì chắc bị chê nhiều lắm. He he

Last edited: 20/4/22
  5. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Đó là lỗi tại bản thân bản ghi thôi bác, như em đã nói trên, tại sao ko tìm các bản ghi khác tốt hơn, ca sỹ hát tốt hơn, nhạc trưởng, nhạc công hay hơn ?...

Ham.Choi and Ninjabolt like this.
  6. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Bác Leean có comment về AVB switch ở forum đó nhưng cũng lâu không thấy ai có thảo luận gì thêm. Có lẽ cái thể loại AVB này còn quá mới trong lĩnh vực home audio. Và em nghĩ chủ yếu là do thiết bị audio dân dụng chưa được tích hợp module internet (phần cứng hay firmware gì đó) để tương thích với giao thức AVB này, do đó không phát huy hết được lợi thế của AVB networking. Còn chuyện cấp nguồn tốt cho các thiết bị, không chỉ riêng gì audio, cũng là việc nên làm khi có điều kiện và có nhu cầu.

Last edited: 22/4/22
  7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Đọc một hồi, mình hiểu lơ mơ @Leear hưỡng dẫn về AVB switch (sai, thiếu gì bạn nào biết chỉ giúp):

Ps: Có chút chưa hiểu tiêu chuẩn class A, và class B trong truyền dẫn dữ liệu này do ai đưa ra và ai thực hiện (mấy hãng sx có tuân thủ không) ?

Last edited: 24/4/22
  8. Quang61

Quang61 Advanced Member

Nghe lời bác Leenan mình tậu một em MOTU AVB switch về ghép thêm vào cùng 2 con switch có sẵn.
    Nghe thấy nhiều nhạc hơn [emoji1] IMG_UPLOAD_20220505_115115.jpg

Sent from VNAV Community mobile app

9. simacai

simacai Advanced Member

10. freshaudio

Bác ghép với 2 switch khác như nào bác?
    Endpoint của bác có hỗ trợ chuẩn avb không?

11. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

“Nói phải củ cải cũng thích”. Khỏi phải DIY clock là thích rồi

12. Quang61

Quang61 Advanced Member

Tôi ghép renolabs >HNE (2016) >AVB
    End point là Ultra Rendu, ko biết có chuẩn avb ko bác góp ý giùm

truongv0ky likes this.
  13. freshaudio

Em cũng không biết Rendu nó có tương thích hay không
    Có cái hình này bác ngâm cứu

Quang61 and Tuilaai like this.
  14. Quang61

Quang61 Advanced Member

Tôi đổi lại đưa AVB lên đầu AVB>Renolabs >Nam HNE nghe dễ hơn

simacai likes this.
  15. Vinhcq65

Vinhcq65 Advanced Member

Tôi có thắc mắc tại sao phải qua nhiều switch như vậy mà không dùng duy nhất AVB? Càng qua ít thiết bị và dây nhợ sẽ hay hơn chứ.

Ngoc2, Quang61 and QuyHuyen like this.
  16. simacai

simacai Advanced Member

17. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Màu đỏ: Làm sao bác đo lường/đánh giá được điều này? Tức là làm sao biết được rằng đó là chuyển tải được âm thanh trung thực đến người nghe âm thanh tái tạo.

Last edited: 8/5/22
  18. QuyHuyen

QuyHuyen Advanced Member

Trên Facebook mình đã từng thấy có b khoe chơi tới 4 cái switch cơ, thật sự mình cũng ko hiểu họ chơi thế để làm gì. Còn b chủ đây có mấy con kia trước rồi thì cứ cho vào chắc với tâm lý ko bổ ngang thì cũng bổ dọc thôi, còn về hiệu quả thì nếu b đó tìm hiểu kỹ về switch AVB thì con switch DIY kia nên loại ra khỏi hệ thống khi đã có switch AVB.

Google thêm sau khi đọc của bác Leean thì thấy Switch AVB là switch rất nên lựa chọn trong hệ thống âm thanh mạnh, độ phân giải cao còn nếu hệ thống chưa đủ mạnh thì cũng ko nên đú làm gì. Các b nên bỏ qua mấy con DIY, vì nó cũng chỉ là main của dòng switch thường được mấy DIY mod nguồn, độ clock ... dán cho nó là for audio và rồi giá thì ko hề rẻ. Switch cho âm thanh ngoài thiết kế về vật lý đúng chuẩn thì phần quan trọng nhất có thể nói là linh hồn và giá trị của nó là firmware, có thể là NOS, mà cái này các DIY ở ta có thể nói là ko thể clone được.

Ngoc2, Vinhcq65 and simacai like this.
  19. Vinhcq65

Vinhcq65 Advanced Member

Cho hỏi bác tậu con này trực tiếp từ Amazone về phải không ạ? Về đây có tốn thêm phí gì không ạ? Mình cũng đang nhắm em này.

20. freshaudio

Lang thang trên mạng tìm hiểu thấy có em này tương thích AVB nhưng chỉ phù hợp cho bác nào build computer MS, hoặc mainboard có chipset Intel i210 cho internet module là có endpoint chuẩn AVB luôn.
    Không lẽ chơi music server hãng đành chịu :(

Intel i210.png

21. viking

viking Advanced Member

Chắc đợi thời gian ngắn là có bên audio.
    Cổng usb audio tích hợp trên cd cũng phát triển từ pci audio card gắn trên máy tính mà.

freshaudio likes this.
  22. freshaudio

Vâng bác, pro-audio thì thấy có hàng chục năm nay rồi

viking likes this.
  23. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Chào các bác.
    Em đang dùng DAC còi có cổng in usb, opt, coaxial đang dùng laptop phát sportify qua usb mỗi lần nghe bưng qua bưng lại, bất tiện. Muốn kiếm cái music server cài volumio thuần điều khiển qua điện thoại cho tiện.
    Các bác tư vấn giúp nên dùng loại nào ngon bổ rẻ. Em đang ngó cái mac mini (nếu dùng mac mini thì có dùng đt android điều khiển được không) mới chơi nên không biết thế nào.

24. QuyHuyen

QuyHuyen Advanced Member

Trước đây mình cũng có dùng Mac mini cài JRiver thì điều khiển trên đt android ok, Volumio chưa thử nhưng nghĩ chắc là được.

25. Hainguyen81

Hainguyen81 Advanced Member

Bác cho hỏi avb này giá bn và mua ở đâu. Em cũng tập tành số má muốn trải nghiệm cho biết

huunhan2011 likes this.

Share This Page

Loading...