Một vài chia sẻ về truyền phát dữ liệu âm thanh trong lĩnh vực digital music

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Leean, 19/11/21.

1. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Không biết bác Leean có định chia sẻ tiếp vụ AVB này nữa

2. Vinhcq65

Vinhcq65 Advanced Member

Bác nhờ mấy shop mua hàng hộ trên vnav mua dùm, copy cái link bác leean cung cấp vào, họ sẽ ra tổng giá bn.

3. da_vinci

da_vinci Approved Member

Em không xài PP nên không dám phán, còn UPS hay BACL thì em có đủ cả. Hiện giờ dàn nghe nhạc, em đang cắm thẳng vào ổ cắm điện trên tầng 2, chẳng qua thiết bị lọc nào cả. Em có nhận xét theo cá nhân như thế này:
    - Về film: UPS hay BACL có kết quả khá tốt. Âm thanh và hình ảnh tốt lên nhiều. Em xài máy chiếu nên chất lượng hình ảnh giảm nhiễu rõ rệt, độ sâu màu, nổi khối đều thể hiện rõ.
    - Về nhạc: qua UPS tiếng sạch, nền tĩnh nhưng âm thanh hơi bí và thiếu dải. Nếu nghe theo kiểu "micro details" sẽ thấy rất rõ.
    Đây là ý kến cá nhân của em, vì dàn nhạc của em thiết kế theo kiểu đơn giản, phần nguồn điện theo máy được làm chất lượng cao.
    Em đã từng đọc 1 bài của bác Leean về lọc điện nguồn bằng cách chuyển điện về DC, rồi chuyển lại thành AC bằng thiết bị PSW trên hdvietnam hơn 10 năm trước. Giờ sao bác "sủi" AC-DC-AC thế ?

chauphuong and Tuilaai like this.
  4. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em nghĩ vấn đề này cần nghiên cứu kỹ hơn nữa. Ví dụ nhà em, chung cư, hệ thống điện khá tốt (dây to đùng, đi đủ 3 dây..) ông anh rể em làm điện lực nên nhận bàn giao nhà hộ em xác nhận hệ thống điện đầy đủ "những thứ cần thiết, cậu cứ thế mà dùng..".

Khi em thử nghiệm với hệ thống xem phim, Tivi Samsung KU9500 cắm vào lọc, BACL... thì ko có thay đổi gì. Đầu Oppo 203 chạy nguôn xung cắm vào thấy đẹp hơn hẳn như bác nói với cái máy chiếu của bác. Tuy nhiên, em đổi sang Oppo 205 chạy nguồn tuyến tính thì ko thấy khác biệt gì. Dune 4k pro II plus chạy nguồn xung cũng không thấy gì.

Thử nhạc thì cũng thấy thay đổi như của bác nhưng rất ít, căng hết người ra mới nhận thấy.

Em nghĩ là do phần nguồn của thiết bị. Nếu nguồn làm tốt thì ko cần thiết. Cũng tương tự với hệ thống điền của nhà mình, nếu làm tốt thì ko cần lắm. À ! Dĩ nhiên em mới thử với các loại bèo, giá chưa cái nào vượt 30 triệu cả.

da_vinci and Tuilaai like this.
  5. da_vinci

da_vinci Approved Member

Đây là ý kiến cá nhân của em thôi bác. Thiết bị của em cũng không phải mắc tiền gì, chỉ là em theo tiêu chí đơn giản và tốt.

- Em đang chơi theo tư duy: Giảm nhiễu càng thấp càng tốt.

- 2 hệ thống nghe nhạc và xem film, em tách riêng biệt hoàn toàn, không gắn chung vào bất cứ cái gì, kể cả ổ điện hay dây mạng. Tín hiệu mạng như wifi, NAS.. đều cách ly quang. Dây nguồn, dây mạng, ổ cắm đều xài loại tạm được (Ồ cắm và dây nguồn em xài Nordost). Phần nguồn điện thiết bị, em chỉ xài nguồn Linear hay Low noise chất lượng cao (Biến áp Talema, Novatel và tụ Mundoft).

- Đối với em, TV rất nhiễu nên em chẳng bao giờ cắm TV để test cả.

- Thử nhạc thì bác chỉ cần chọn 1 vài bài đơn giản. Nghe chừng 15-30 giây. Chọn 1 âm sắc từ 1 nhạc cụ đặt biệt nào đó, như tiếng gõ chuông chẳng hạn. Bác dùng tiêu chí đó để so sánh là ra liền thôi. Không cần phải căng người gì cả.

- Lúc bác Leean ra topic này, em cũng tính phản biện nhưng thôi. Kiến thức về kỹ thuật em không bằng bác ấy. Với lại em đi 1 con đường khác, không nghe nhạc bằng tư duy hay lỗ tai người khác.

TrueHD and Thanh Tam like this.
  6. Thanh Tam

Thanh Tam Advanced Member

Sẽ có dưới một cái tên khác. Em mong thế

7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Cái tên thì dễ. Vấn đề là anh em ở đây còn có “cảm hứng” với bác ấy không!
    Nên bác ấy khó có thể đến theo cách này.

Last edited: 24/8/22
  8. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Cho mình hỏi bác dùng UPS loại gì vậy ? Có thể cho mình mượn test thử ko ? Thanks

9. da_vinci

da_vinci Approved Member

- Em đang xài APC 3KVA, nó nặng chừng 30 - 40kg lận. Sao cho mượn được ! (Chuyện mượn "nhạy cảm" lắm nha bác).

10. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Em đã PM nhưng thấy đây là kiến thức thiết thực, cần trao đổi cụ thể để đỡ mất tiền oan.

UPS của bác @da_vinci là loại Line Interactive, thời gian chuyển mạch 2-6ns chứ chưa phải loại Online. Loại này ko có nhiều tác dụng hơn loại Offline lắm nếu dùng trong lĩnh vực cần chính xác như âm thanh, hình ảnh.

Còn về thử nhạc như bác nói, em thấy có nhiều vấn đề. Nhưng thôi, nó ko thuộc topic này, có nhiều topic nói về nó rồi

Phân loại các bộ lưu điện phổ biến hiện nay
    Bộ lưu điện gồm hai dòng sản phẩm chính là UPS Online và UPS Offline. Bộ lưu điện Online sở hữu công nghệ chuyển đổi kép trực tuyến cung cấp dòng điện dạng sóng sine chuẩn còn bộ lưu điện Offline cung cấp dòng năng lượng điện dạng sóng sine mô phỏng.

1. Dòng UPS Online
    Bộ lưu điện Online với công nghệ Online Double Conversion giúp giảm biwts những sự cố về điện vì điện áp đầu vào được điều chỉnh hợp lí với thiết bị trước khi sử dụng. Nguồn điện không cung cấp trực tiếp cho thiết bị mà sẽ được biến đổi thành dòng điện một chiều dùng cho ắc quy và bộ nghịch lưu. Vì vậy nên khi lưới điện xảy ra sự cố thì các thiết bị của bạn vẫn được an toàn.

2. Dòng UPS Offline
    Trong dòng UPS Offline có 2 dòng riêng là UPS Offline tiêu chuẩn và UPS Offline cải tiến công nghệ Line-interactive với các chức năng và công dụng khác nhau:

- UPS Offline tiêu chuẩn

Đây là dòng sản phẩm được sử dụng phổ biến nhất nhì thị trường vì có giá thành rẻ. UPS Offline tiêu chuẩn hoạt động trên nguyên tắc dòng điện đầu vào đi qua công tắc chuyển mạch trước khi cấp cho tải sử dụng. Khi đó bộ lưu điện được xem là bộ sạc để nạp điện cho ắc quy. Vì vậy khi mạng lưới điện gặp sự cố (điện quá thấp hoặc quá cao, bị mất điện) thì UPS sẽ tự động chuyển mạch và sử dụng nguồn điện từ ắc quy để các thiết bị khác có thể hoạt động bình thường. Các UPS Offline tiêu chuẩn chua hỗ trợ chức năng ổn áp.

- UPS Offline - Line-interactive

Line-interactive UPS được trang bị thêm mạch ổn áp để điều chỉnh điện áp đầu ra để đảm bảo tính ổn định cho hoạt động của các thiết bị . Nếu điện áp gặp sự cố, trục tắc thì Line-interactive UPS sẽ giúp mạch ổn áp tự ddoognj chuyển sang nấc khác để điện áp đầu ra đúng tải yêu cầu.

Last edited: 25/8/22
    da_vinci likes this.
  11. freshaudio

Em thấy đúng là topic nên ưu tiên về "truyền phát dữ liệu digital", về nguồn điện + dây nguồn đang có mấy topic rất nóng để tranh luận rồi :D

12. da_vinci

da_vinci Approved Member

- Như em nói, đây là ý kiến cá nhân của em thôi. Bác đi con đường của bác thì bác cứ đi.

- Thiết bị nào cũng thế, switch cũng thế. Nguồn switching quá noise, nhiễu thế thì nghe như "đấm" vào tai.

- Bác Leean đưa phương án đầu tư PP để lọc nhiễu điện nguồn ngoài, nhưng nhiễu phát sinh từ trong từng thiết bị thì cũng thế thôi, ăn cả "đống".

13. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Ồ, bác nóng tính thật. Em đâu có đề cập thì đến lối chơi của ai, con đường của ai.

Ở đây, bác Leean và một số bác bàn về xử lý nguồn điện bằng Power Plant và UPS Online. Bác đưa nhận định của bác về UPS mà ko nói rõ nó là loại gì nên em hỏi xác nhận lại, cho đỡ mất học phí. Đó là ích lợi của diễn đàn

Còn nguồn xung (switching) là thượng vàng hạ cám. Giá thành rất rẻ nếu không quan tâm đến nhiễu nhưng cực đắt nếu làm chống nhiễu tốt. Mảng bình dân có iFi làm nguồn xung bà con vẫn khen. Mảng cao cấp rất nhiều hãng vẫn làm như Devialet, Linn... Các thiết bị viễn thông vẫn chủ yếu là nguồn xung vì ưu điểm gọn nhẹ của nó mà người ta chấp nhận tốn thêm chi phí cho phần chống nhiễu...

Last edited: 26/8/22
    Thanh Tam likes this.
  14. da_vinci

da_vinci Approved Member

- Haha... Em mà nóng tính ah.

- Mấy món bác nói, em đã trải qua hết rồi. Loay hoay, lẫn quẩn rồi cũng thế.

15. Quang61

Quang61 Advanced Member

Giới thiệu các bác nhà em lại tiếp tục thử AVB Switch
    PreSonus giá cao hơn Motu chút xíu, có thêm PoE nhưng mình không cần bật.
    Máy nặng hơn Motu , mở ra thì clock thấy cùi hơn.
    Vậy mà nhà em thích hơn, đặc biệt sau khi chích linear cho em nó

Sent from VNAV Community mobile app

Last edited: 15/9/22
    Audiotaitrau, freshaudio and Tuilaai like this.
  16. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Bác giờ là Nhà nghiên cứu thiết bi internet cho nhạc số rồi…

17. freshaudio

Khởi đầu cho cái gọi là "AVB network" :D
    Clock của 2 em đó khác nhau nhiều không bác?
    Bác đang dùng linear 12 hay 15vdc?

18. tung9dogs

tung9dogs Advanced Member

Bác chủ topic có nhiều chia sẻ hay và kinh nghiệm, nhưng không hiểu do mâu thuẫn gì mà Nick đã bị banned.

19. mtbc

mtbc Advanced Member

1.) Nguồn xung bình dân của iFi em giải tán gấp. Nghe khen em có mua thử nhưng nghe không vô nổi luôn anh

2.) Nguồn xung có thể lọc theo kiểu thụ động (passive power factor correction) hoặc chỉnh sóng méo chủ động (active PFC). Phần active PFC này có nhiều kiểu phức tạp khác nhau, cho ra chất lượng khác nhau. Thế nhưng trong âm thanh, chuyện chỉ sine thuần sạch sẽ hay ngoài sine/sạch nhiễu còn nhiều thứ khác để cho ra âm thanh hay. Hai con tụ cùng trị số, có thể con có Q thấp hơn vẫn nghe hay hơn (lý thuyết thì Q cao hơn phải tốt hơn). Cho nên đừng lấy mấy thông số cơ bản ra hù nhau :D Ráp thử vô thì biết thôi

3.) Thử Motu dùng nguồn linear: vẫn hay hơn là nguồn switch

4.) Motu dùng nguồn linear cũng không hay hơn các switch đã làm lại kỹ như TP-Link

Mời các bác thử trước khi chém.

da_vinci likes this.
  20. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Mình góp vui thôi vì khi đó cũng định dùng UPS Online chứ cá nhân mình ko chơi nhạc mạng. UPS có tới 3 kiểu nên mình mới hỏi chi tiết bác ấy đã trả nghiệm loại gì

Kho nhạc bé tí, gần như nhớ hết các album nên mình chỉ dùng offline play back, đỡ được phần thiết bị và chỗng nhiễu ..v...

21. freshaudio

Em e rằng là vậy nếu MOTU đứng trơ trọi lạc lõng với đám thiết bị network còn lại

22. MinhPT

MinhPT Moderator

Các bác ơi, em phân vân 1 điểm: tại sao không dùng wireless mà tốn tiền cho sợi dây hay switch?
    Không lẽ Wireless không chơi nhạc được ạ?

caigoc likes this.
  23. mtbc

mtbc Advanced Member

Chơi được, chơi nhừ ra rồi nhưng nghe qua wireless nó dở á anh :D

MinhPT likes this.
  24. MinhPT

MinhPT Moderator

Về mặt kỹ thuật thì nó dở điểm gì bác ơi?
    Tốc độ thì bây giờ wifi còn hơn 100Mbps của cổng Ethernet đời cũ. Với tốc độ này thì chuyển nhạc độ phân giải cao không phải vấn đề

25. mtbc

mtbc Advanced Member

Căn vô tốc độ mà nói thì 100Mpbs dư đáp ứng. Vậy sao 1Gpbs vẫn ngon hơn anh?
    CPU chạy celeron vẫn dư vậy sao lên i7 gen 12 vẫn hay hơn anh?

MinhPT likes this.

Share This Page

Loading...