Một vài chia sẻ về truyền phát dữ liệu âm thanh trong lĩnh vực digital music

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Leean, 19/11/21.

1. MinhPT

MinhPT Moderator

Nhưng bác vẫn chưa nói vì sao Wireless lại dở hơn wire (tính cả loại cáp quang và ethernet)
    Mình sẽ gặp khó khăn khi lắp dây mạng trong khi đang dùng toàn loa không dây bác ạ.
    Bác có căn cứ gì khi dùng tốc độ 1Gbps lại hơn 100Mbps?

2. mtbc

mtbc Advanced Member

Dạ căn cứ vào tai, he he. Ngoài khả năng giải thích kỹ thuật, nhưng trong khả năng nghịch ngợm thiết bị hoặc linh kiện của em.

Còn đoán mò thì kiểu là như vầy: các thiết bị phát/nhận sóng wifi có nhiễu nội sinh lớn làm lan truyền ra phần điện của hệ thống. Ăng ten là một thứ rất ư là đáng ghét. Nó thu tùm lum thứ chứ không chỉ tần số cần cho truyền dẫn. Chưa cần tới mức antena, chỉ cần cục tản nhiệt gắn trên chip thôi cũng đã phiền toái rồi.

Vì vậy, em thấy là áp dụng lý luận truyền dẫn và suy hao tín hiệu vô lĩnh vực audio sẽ khó tìm ra sự hay. Một kỹ sư CNTT bỏ nghề cho hay :p

HoangGlory and MinhPT like this.
  3. MinhPT

MinhPT Moderator

Vâng, cám ơn thông tin của bác.
    Chỗ nào chẳng có sóng wifi và sóng điện thoại, mà cái sóng này nó cũng làm nhiễu các dây điện, đây mạng, dây tín hiệu. Vậy thì dùng dây mạng còn bị nhiễu thêm cái sóng wifi nữa, ngoài việc nó mang nhiễu từ thiết bị mạng vào phần nghe nhạc.

Vì tai mỗi người 1 khác, cảm nhận mỗi người 1 khác, nên em ko dám bàn việc cảm nhận nghe nhạc số mà streaming qua mạng LAN thì hay hơn qua WIFI, em muốn tìm hiểu về phương diện kỹ thuật để so sánh thôi.

4. da_vinci

da_vinci Approved Member

- Bác thử dùng điện thoại làm proxy UPnP. Nghe thử lúc không cắm sạc và cắm sạc thử xem.

- Nếu bác không nghe ra thì chúc mừng bác. Bác đỡ phải tốn tiền.

- Còn tín hiệu bị nhiễu thì dù bác dùng dây hay không dây thì nhiễu nó vẫn ở đó.

HoangGlory likes this.
  5. mtbc

mtbc Advanced Member

Dạ cái switch chưa mod gì hết cũng đã có cách ly ngay sau cổng vào. Nhiễu ngoại vi theo đường dây ethernet được giảm thiểu một phần. Phần lớn cơ sự là do nguồn xung dỏm trong switch đó tạo ra. Tinh tế hơn mới tới các thành phần khác.

Sóng điện thoại, sóng từ các thiết bị khác cũng có khi nhờ may mắn :) Ví dụ như lúc em chưa đóng nắp con pre, và đang thử mấy con trở nên tiết kiệm không cắt chân - sợ tốn tiền, đem vô góc nhà A thì nó hát luôn tiếng radio, đem qua góc B thì hết.

Còn dùng thẳng luôn card wifi trong renderer chẳng hạn mới đáng sợ, vì ngoài việc chủ động tiếp nhận nhiễu ngoại vi qua ăng ten, còn tăng nhiễu nội vi từ chính cái card đó.

HoangGlory, MinhPT and huunhan2011 like this.
  6. MinhPT

MinhPT Moderator

Cám ơn thông tin của bác. Mình không biết cách dùng điện thoại làm proxy nên không nghe thử được.
    Và đúng là nhiễu thì có ở quanh ta thật nhưng nếu chấp nhận cái nhiễu nền như nhau thì có nên dùng wireless hay cứ phải dùng wire để chơi nhạc số bác nhỉ?

7. caigoc

caigoc Advanced Member

@MinhPT : thấy bác nói đến WIFI, hihi ... có em vẫn đang dừng lại ở cách chơi WIFI (miniPC + Pi4), và vẫn ngóng học lõm cách chơi Swith + Dây ... của AE chia sẻ, nó thật sự cải thiện thì e cùng đú theo cho vui:)

Last edited: 25/11/22
  8. MinhPT

MinhPT Moderator

Cám ơn bác, em sẽ lưu ý khi dùng card WIFI trong thiết bị, nhưng mà chắc hãng đã làm ra thiết bị dùng wifi chơi nhạc số mà mình lại cứ phải cắm dây?
    Em vẫn thấy xu hướng wireless vì độ tiện dụng và công nghệ không dây dần đáp ứng được yêu cầu chơi nhạc số, nên em hỏi các bác đã đi trước để tránh vấp vào đá tảng

9. MinhPT

MinhPT Moderator

Em còn đơn giản hơn bác:
    Macbook (lấy dữ liệu qua WIFI) play qua bluetooth --> Loa không dây.
    Bây giờ hóng các bác chơi thế nào để có thêm trải nghiệm

10. mtbc

mtbc Advanced Member

Có loay hoay gì thì tới giờ em vẫn thấy chùm nhạc số, từ CD đến streaming đều vẫn chưa ngon bằng LP. Hic.

Mà em thì ngại chơi LP. Hu hu.

MinhPT likes this.
  11. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Theo em bác cứ giữ nguyên như thế mà nghe, ko cần phải đu theo anh em làm gì bác ạ. Các bác ấy chơi là để nâng cao chất lượng âm thanh, còn bác thì ko quan tâm nên trải nghiệm về mấy cái này rất khó. Dàn bác có đi dây Lan thì cũng ko khác gì đâu.

MinhPT likes this.
  12. meotomvn

meotomvn Advanced Member

Nếu đầu tư bài bản thì LP chỉ hay hơn nhạc số khi và chỉ khi bác mở các đĩa 100% analog. Mà mấy đĩa này rất hiếm và đắt. Dân chơi LP đúng nghĩa chỉ nghe quay đi quay lại vài đĩa thôi, làm gì có nhiều mà nghe. Còn nghe mấy đĩa thu từ digital ra thì ko thể qua dc nhạc số.

Cho nên nếu đầu tư nhạc số đúng hướng thì bác cứ yên tâm hưởng thụ. Ai nói chơi LP hay CD hơn nhạc số files thì kệ họ, chẳng qua do họ chưa trải nghiệm và được nghe so sánh thôi.

Last edited: 25/11/22
    Hoang_Anh likes this.
  13. caigoc

caigoc Advanced Member

Ôi, bt thì yếu quá, e wifi 433mbps play tối đa đc dsd256, và test thử file dsd512 là cà lăm rồi

MinhPT likes this.
  14. caigoc

caigoc Advanced Member

Số đểu e còn chưa qua đc chất Teac10 cỏ nên ko dám mơ đến LP luôn:(

15. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

Nhạc số online như Tidal, Qobuz cực kỳ tiện dụng và rẻ các bác nên thử. Tôi, Lúc đầu chưa quen khá khá khó chịu, sau hiểu kỹ hơn, thấy tiện quá nên 98% nghe Tidal. Tôi mua tk Tidal theo nhóm family của 1 bác trêb Vnav có 250k năm, chỉ bằng mua 1 cái CD.

16. Quang61

Quang61 Advanced Member

Khác mà nhiều không thì tôi chịu.
    PreSonus tôi thử từ 12v rồi lên dần đến … 21v thì dừng lại ( vì sau khi mod clock nó chỉ chịu tối đa được 22v )
    Volt cao thấy độ động và độ gai góc nghe sướng hơn.
    Mà mod clock cpu thấy thay đổi rõ hơn clock ethernet

Sent from VNAV Community mobile app

17. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Mod clock CPU phải tay nghề siêu cao mới thực hiện được chứ không cái máy nó cứ reset lại hoài khỏi nghe nhạc luôn. Bên GiaHuy còn phải bỏ cuộc đấy các bác.

Quang61 likes this.
  18. Langtu1983

Langtu1983 Advanced Member

@Quang61 và bác @mtbc ơi.
    Em thật sự rối 2 ngày nay. Lúc đầu ko nghĩ là phức tạp vậy. Giờ đụng vô đâu cũng rối. Ban đầu thì phần điện đóm. Làm xong vụ điện rồi, rồi qua dac. Suy nghĩ là chơi dac điều khiển trên app điện thoại là được. Tới hồi tìm hiểu sâu thêm thì lại khác nữa. Em dự tính chơi nhạc số qua mạng với có ổ ssd 5tb. Mà đọc mò mẫm mãi vẫn ù ù cạc cạc. Tình hình là em có dac music Teac NT 505X. Giờ em muốn chơi được nhạc số onlai em phải làm gì cho hệ thống mạng ạ. Em có đọc nhưng vẫn ko hiểu rõ vụ Switch avb lắm. Em hình dung vầy nếu chưa đúng hay cần bổ sung gì thêm 2 bác và các bác khác chỉ hướng dẫn giúp em với hen.
    - Ổ modem của FPT em đi dây mạng cắm vào ổ Switch avb. Từ ổ Switch avb em cắm dây mạng vào dac teac để chơi nhạc. Còn nguồn điện cho Switch avb em cắm vào ổ celf. Và dùng app trên điện thoại điều khiển để chơi nhạc.
    - Còn ổ ssd 5tb của em dung lượng lớn dac teac ko nhận. Em mua ổ nhỏ hơn chép qua rồi cắm vào dac teac để nghe trực tiếp.
    Thiệt tình em ko biết, với ko rành tiếng anh nên gg dịch để đọc thêm cứ như nước đổ lá khoai. Hic. Mấy bác chỉ giúp em với nha.
    Em cám ơn 2 bác và các bác khác.

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Cứ cắm điện và dây mạng vô nghe đã. Lăn tăn cho mệt bác. Mà toàn diện mạng có phải thiết bị AVB hết đâu mà cứ táng sw AVB vô nhỉ.

Mấy cái sw hay điện là vật ngoài thân :) chớ vô lỡ cái DAC có 2 tầng opamp 1 tầng dùng Muse 1 tầng dùng NE5532 vô, băng thông kém và chất âm như bị nó thì thay ngoài chi ta :)

Em nói nhảm đó. Cứ thoải mái nghe vừa tai là được ạ.

Last edited: 11/12/22
    Langtu1983 likes this.
  20. Langtu1983

2 3 ngày nay rối quá, đọc mà ko hiểu vì thuần kỹ thuật. Mò mẫm mãi vẫn ù ù tai. Hỏi cu em bán amply cho em, nó bảo em lấy cocktai x45 pro rồi nhét ổ cứng 4t vào rồi chơi cho đỡ vất vả, rồi nó chỉ em link web chuyên bán nhạc dsd giá rất phải chăng. Xong em gọi hỏi, web đó bán nguyên ổ nhạc 1T nhạc chọn lọc dsd mà chỉ đâu 2 3tr mà cập nhật hàng năm. Nên em làm theo cách cu em nó chỉ luôn bác ạ. Chịu khó mua 2 3 ổ nhạc rồi lâu lâu đi cập nhật cũng ổn. Phù hợp với đối tượng mù mờ kỹ thuật công nghệ như em.

21. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Thấy Nick của bác mới, quay đầu vẫn còn kịp, "Quay đầu là bờ". Nhanh chóng thoát khỏi VNAV. Có sao nghe vậy đi bác.

Langtu1983 and quocdat like this.
  22. quocdat

quocdat Advanced Member

Đầu tiên là có sao nghe vậy đi bác. Buồn buồn chỉnh cái này, sửa cái kia cho nó vui.
    Bác dành 2 năm đi nghe nhờ nhà các bác khác. Ghi chú rõ ràng chất âm, tầm giá của từng dàn bác đi nghe nhờ vào giấy. Sau 2 năm bác sẽ hình dung được mình muốn cái gì ở âm thanh, tiền để có được kiểu âm thanh đó là bao nhiêu. Dựa vào đấy bác sẽ biết mình cần cái âm thanh gì, chi phí để đạt âm thanh kiểu như vậy là bao nhiêu. Sau đấy x1.5 lần lên là được chi phí bác sẽ bỏ ra. Từ đấy quyết định có bỏ audio hay không.

CADIC1008, mtbc and Langtu1983 like this.
  23. Langtu1983

Em cám ơn mí bác hen. Hố này sâu thặc mí bác à.

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Em tán thành bác @quocdat. Giờ đừng có mua sắm gì hết á. Nghe bộ của mình, đi nghe dạo vòng vòng, rồi mới tính. Không thì dễ đốt tiền mà không bao giờ hài lòng

Langtu1983 likes this.
  25. kenzoman

kenzoman Advanced Member

5T nhạc của @Langtu1983 thì nghe đến già, ngoài ra lúc nào vật vã quá thì lên Rutracker down một loạt DSD hoặc PCM 24 Bit về nghe đến đời con cháu luôn, thích nhạc Việt thì bám anh @langthangvn33 bên Hdvietnam, loại từ tuồng, chèo, cải lương đến Rap Việt… nhạc gì anh cũng có, đừng vật vã quá theo các bác chuyên nghiệp bên này, ko theo được đâu hihi

Last edited: 12/12/22
    Langtu1983 likes this.

Share This Page

Loading...