Một vài chia sẻ về truyền phát dữ liệu âm thanh trong lĩnh vực digital music

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Leean, 19/11/21.

1. Langtu1983

Langtu1983 Advanced Member

Bác nói đúng nỗi lòng em. Ko theo nổi được, chỉ lựa cách chơi nào phù hợp với khả năng mình thôi. Cố quá sức sẽ ko còn thấy được niềm vui của thú chơi :D

kenzoman likes this.
  2. Langtu1983

Bộ dàn gần xong rồi bác ạ. Nôn ghê :D cảm giác đúng kiểu như hồi sinh viên năm 1 lần đầu rủ được bạn gái đi cafe chòi.

3. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Có gì đâu mà ko theo được !! Tuy rằng ta không thể đốt cháy giai đoạn nhưng có thể giảm được thời gian và tiền bạc nếu học hỏi nghiêm túc ở VNAV. Bác có lịch sử nghe/ xem nhạc rồi, chắc xây nhà mới nên máu me nâng cấp luôn. Cái này là đại kỵ ;). Theo mình, ý kiến của các cao thủ trên đều đúng, bác giữ nguyên hiện trạng, đừng mua sắm thêm ...

Đôi lời tóm tắt lại các nội dung bác được tư vấn - Nghe nhiều, đọc nhiều, đi nhiều (nghe ké) để xác định mình thuộc loại nào

1. Nghe nhạc để giải trí - giết thời gian, kết hợp xem và trang trí / trưng bày phòng khách. Món này dùng phần mềm sẽ cải thiện nhanh và ít tốn chi phí chứ ko nên dùng nhiều phần cứng (thiết bị)

Note. Có một vài lão làng mà em biết, ko bao giờ ngồi im nghe nhạc mà vừa nghe nhạc vừa làm việc khác. Vậy là liên tục thay đổi dây loa, dây nguồn, dây tín hiệu các loại...nặng đô hơn còn đổi cả CDP, Amply, loa... chỉ để xem nó khác nhau thế nào, quá phiền phức, cứ lên mạng lôi mấy cái phần mềm nghe nhạc về đã đủ khác nhau rồi, chưa kể mỗi phần mềm có vô số lựa chọn filter, shapper...để thay đổi "chất âm". Vác một cái PC gấu gấu chút về rồi cài, xoá, chỉnh .. tẹt ga

2. Nghe nhạc để thưởng thức. Cho dù có đi nơi đâu, cái đích cuối cùng vẫn là sự trung thực (nhất có thể). Đây cũng là khẩu hiệu của mọi hãng âm thanh hi-end chứ ko phải mượt mà hay quyến rũ... gì cả. Cái đó thuộc về người nghệ sỹ trình diễn tác phẩm đó mượt mà hay gai góc, khô khan hay quyến rũ ... chứ ko phải trách nhiệm của hệ thống âm thanh. Bởi vậy, bỏ qua mọi lý luận liên quan đến chất âm, màu âm.. xác định theo tiêu chí THỰC và xác định sẽ phải hy sinh một phần "sự thực" vì điều kiện ngân sách

3. Nghe nhạc để tìm kiếm âm thanh (aka thú chơi âm thanh). Cái này chắc khỏi cần nghe ai vì chẳng ai có cái phòng nghe, cơ sở hạ tầng điện lưới, tạp âm được tạo ra bởi nhà hàng xóm... giống nhau cả. Cứ khi nào rảnh rỗi, bác thay sơi dây, đổi cái jack, khoét mảng tường, giặt cái thảm, kê tảng đá, di chuyển cái kệ ... để tìm các âm thanh quyến rũ bác

Last edited: 12/12/22
  4. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác gì có Teac NT 505 là đủ DA và streamer rồi, cứ thế cắm dây mạng vào chơi thôi. Bác có thể kiếm 1 con switch đã độ clock và nguồn, nhưng với kinh nghiệm của tôi hơn hay kém đi lại phụ thuộc sở thích nghe, ví dụ nghe hát đang "dày" sẽ thấy "mỏng" hơn, ngược lại nghe nhạc cổ điển sẽ thấy tách bạch trong trẻo hơn.

Langtu1983 likes this.
  5. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác học thuộc lòng luôn câu này đi:
    Khi bộ dàn gần đủ là ta chỉ mới bắt đầu.
    :)

Langtu1983 and oneclicklogin like this.
  6. Langtu1983

Em mới ra riêng bác ạ. Trước giờ ở chung với ông bà. Em vừa ra riêng tầm 2 tháng nay thôi. Em nghe nhạc từ lúc nhỏ. Thời cấp 2 là em nghe rồi, vừa nghe vừa học bài. Lúc í nhà có cái cát xét sony em nghe bằng băng. Vừa nghe vừa học, mở liu riu nghe. Thói quen đó duy trì tới hết cấp 3 lên đại học thì bỏ. Do học thì ít mà đi tán gái thì nhìu. Mém nữa thì bị đủi học do nợ môn quá nhiều.
    Nghe nhạc với em nó là thú vui bác ạ. Và mấy chục năm trời em chỉ nghe bằng loa tivi cát xét sau này thì điện thoại với loa xe, chưa bao giờ nghe cái loa nào quá 11 chịu.

Kể bác nghe. Hùi mấy năm trước em làm quán cafe em tìm loa boss cho quán, em có vào vnav để tìm hiểu xem loa boss thiệt giả chất lượng ra sao do em mua hàng bãi. Vào đây mò mò đọc được tí em té qua bên hdvietnam để tìm thông tin. Lúc đó thật sự em nghỉ trong đầu mấy tay này bị khùng. Dây loa dây điện gì mua cả đống tiền rồi loa amply hàng mấy trăm tr, đúng mấy dân thừa tiền rảnh thời gian ko biết làm gì. :D lúc ấy với em loa chỉ là Sony JBL Boss :D mấy loa như tê no bla bla bla làm gì có cửa nẻo nào, toàn thương hiệu nhỏ xíu. Đúng dân thừa tiền rảnh thời gian. :p

2 tháng trước, em ra riêng. Phòng khách trơ trọi quá, em mua bộ loa sony ở chợ lớn 11 chai. Em kêu mắc quá, giảm thêm 700 thì mua ko anh qua điện máy xanh mua. Em nói với cô bé bán hàng chợ lớn vậy. Xong ẻm xin quản lý bán cho em loa sony 5.1 1000w nha giá 10 chịu 3. Âm thanh si tê ri ô mạnh mẽ phê. Bass đùng đùng. Xong về để phòng khách như này này

Được tháng em thấy loa nhỏ quá nhìn kỳ kỳ. Thế là em bấm bụng tìm trên mạng ra web hdraido. Xong vào đó nhờ tư vấn bộ dàn 60 chịu bao gồm loa amply lun ( mua chi loa cho mắc, nghe nhạc thôi mà cầu kỳ làm gì, ấy em nghĩ vậy ). Rầu cậu bán hàng chỉ em nói em ráng thêm chút lấy loa bw 602 s3 cho đẹp bù thêm đâu gần 30 nữa. 90 chịu cho loa amply, ối m.ẹ ơi. Em tính dẹp luôn để nghe loa sony 1000w ở chợ lớn. :D rồi trời xui đất khiến sao em lại gõ gg tìm hiểu loa bw ra cái topic trong vnav. Rồi em đọc rồi em tìm hiểu rồi..... em lấy bộ 90 chịu cu em bán hàng tư vấn. Rồi mọi chuyện bắt đầu từ đây........

Loa về, cu em nói em lên. Em lên cậu chàng cho em nghe. M.á ơi, lúc vừa nghe em nổi hết da gà ca sĩ đâu từ hư vô hiện hồn ra thì thầm bên tai em, tiếng nhạc vang lên em phải đứng dậy ra sát bên loa kê lỗ tai vào để xem âm thanh phát từ đâu. Hết bên tay trái lại ra tay phải. Cảm giác lúc đó lạ lẫm lắm, em ko biết nói sao, như ca sỹ ban nhạc đứng trước mặt mình vậy. Về nhà em tìm đọc trong đây mới biết thế nào là âm hình rồi sân khấu bla bla bla, em dần mới hiểu tại sao mấy bác trong đây nhảy hố vôi bộ môn này.

Rồi xong từ loa bw 602 s3 amply denon 1200 dac yamaha 7 chịu. Em lên bw 705 amply denon 1700 dac cam rớt 15 chai. Xong em lại lên tiếp bw 702 s2 bản chữ ký amply yamaha as1200 dac cam rớt 26 chai rồi loa sub rel s510. Rồi cuối cùng là loa giữ nguyên amply accuphase e480 dac x45pro. Sau tháng trời mò mẫm nghe rì vew loa amply qua youtube bằng loa điện thọi.

Rồi thì ổ cắm lọc điện rồi thì thoát mass rồi ups on rồi dây loa dây nguồn bla bla bla. Em mua loa sony chợ lớn em trả giá bớt được 7 xị. Em ra anh Dũng audio mua ổ cắm fu tét nhõn 4 chịu mà ko được trả giá ( trả giá ảnh ko bán mô :D ). Ổ cắm 4 chịu bạc được 2 lỗ cắm. Đời em chưa bao giờ nghĩ rằng có lúc bỏ ra 4 chịu mua ổ cắm 2 lỗ. :confused:

Rồi dờ phòng khách em hiện như vầy.

Cố gắng hết mức để tìm được vị trí kê loa hợp lý và dẹp luôn tủ để tivi ra sau bếp. Vợ em chửi um sùm. Em nói là em tìm mua được loa bãi còn ngon và đẹp lắm nên phải kê sao cho đẹp :D dợ em mà biết chắc tiễn hết dàn máy ra đường :confused: em nói em mua hàng bãi có mấy chục tr à, ko có bảo hành mua đứt bán đoạn hư tự chịu o_O

Thôi thì nhờ đi sau nên được chỉ dẫn nhiều đỡ biết bao học phí. Mấy bác đi trước thì nhảy hố vôi, em đi sau em thả dây thừng em từ từ tuột xuống cùng chứ nhảy em chưa dám :D

mtbc, caigoc and Wildbird like this.
  7. Langtu1983

Sửa nhà lại cho tươm tất mua đồ đạc bàn ghế tất thảy đủ cho nhu cầu sinh hoạt cho cả gia đình. Total đâu 350 chịu. Mà đến giờ ngót 1 tháng, 1 tháng thôi bộ dàn ngốn ngân sách em hơn cả cái tiền sửa nhà. M.ẹ ơi. Thật lòng chưa bao giờ và chưa khi nào em có ý nghĩ mua loa nào quá mười mấy tr. Nghe nhạc thôi mà cầu kỳ làm gì loa nào chả là loa......

Đường thương đau đày ải gian nan ai chưa qua chưa phải là người...... ối.....

Tuilaai likes this.
  8. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Ko sao đâu bác ! Quả "thuốc" bác cắn vẫn còn nhẹ chán. Em ko hiểu thằng Q saler bán loa cho bác thương bác mới chơi hay cửa hàng nó nhỏ nên chỉ bán mấy dòng "quen thuộc" với xứ ta như vậy. Nếu số bác nhọ hơn chút thì không có chuyện mấy thương hiệu đơn giản đó đâu. Giờ bác cứ dừng lại, lắp bộ dàn vào chơi Tết, dù nghe có hay/ không hay cũng coi như đang chạy rà đi. Đồ của bác toàn thương hiệu quen nên có bán lại/ đổi trác cũng ko lỗ mấy.

Sau đó, nếu trả lại cửa hàng được là tốt nhất. Còn không thì bác đẩy từng món đi một theo thứ tự MS DAC 45pro, Amplu Acc rồi đến loa BW. Lý do rất đơn giản, tiến bộ công nghệ trong mảng âm thanh có tốc độ từ cao đến thấp như vậy. Loa, rồi Amply thay đổi chậm chạp, DAC thay đổi rất nhanh , rồi đến Music Server siêu nhanh... Mà bác chơi quả MS kiêm DAC CT 45pro quá dữ dằn so với Amply và Loa

Langtu1983 likes this.
  9. Langtu1983

Cu em bán hàng cho em nó thấy em gà mờ thiệt nên nó thương. Chứ em thấy hdraido nó nhiều cửa hàng. Cu em tư vấn em dòng loa dễ chơi dễ nghe. Nhiệt tình lắm lắm. Nhiều khi khuya lắc lơ anh em còn nhắn tin nó chỉ em. Tính ra em cũng may :D lúc gặp nó em nói món này anh thật sự ko có biết có gì em giúp anh. Nó giúp em thiệt. Đỡ biết bao :D rồi vô đây thì học hỏi thêm các bác đi trước. May bác ạ.

10. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Vậy thì nhất bác ! Ngoài ra, bác may mắn là mua hàng ở cùng một nơi, bác là khách VIP rồi... Bây giờ bác muốn trải nghiệm/ thử nghiệm có thể bớt tốn kém hơn nhiều. Bác ra cửa hàng mượn thằng Q em phụ kiện về mà chơi. Em nghĩ dây nguồn, dây loa, ổ cắm, lọc nhiễu, chống rung ... các kiểu tụi nó ko thiếu đâu, ít nhất là đồ trưng bày. :p

Langtu1983 likes this.
  11. caigoc

caigoc Advanced Member

@Langtu1983 : chúc mừng bác tạm ổn bộ dàn và chính thức nhảy hộ vôi Audiophilê, ngày xưa mới vào e cũng đc các bác trêu khuyên "quay đầu là bờ" ... thế mà giờ còn cứng đầu chưa quay đầu:D

Langtu1983 likes this.
  12. mtbc

mtbc Advanced Member

Em nghĩ tới lúc bác sang mục Bộ dàn thành viên mở thớt riêng về bộ dàn của mình được rồi đó. Topic riêng trao đổi dễ hơn

Hoang_Anh, caigoc and Langtu1983 like this.
  13. HenryTran.17

HenryTran.17 Advanced Member

2 năm đi nghe nhờ thì hơi bị lâu đó b, cứ luyện tai trên bộ dàn của mình trước thôi ah, nghe nhiều bộ của người khác thì nó cũng loãng ấy

Langtu1983 likes this.
  14. quocdat

quocdat Advanced Member

Muốn giảm học phí do đi sai đường thì hai năm đi nghe nhờ là cũng tương đối ít đấy bác!
    Nhưng bác lãng tử đã chạy nhanh hơn lời khuyên của em rồi. Bác đấy cắm đầu vào hố hơi nhanh. Khả năng còn lâu mới leo lên được.

Langtu1983 likes this.
  15. mtbc

mtbc Advanced Member

Chạy một cái rét bằng người ta chạy 10 năm còn gì :p

Gì thì gì, đồ xịn rồi cũng dễ làm cho hay. Hồi em mua cây piano cho cu con, cắn môi táng luôn cây 62tr (Yamaha, B1H) - em bấm bấm chút xíu mặc dù không biết đàn vẫn nghe thích hơn cây 26tr :D

Langtu1983 likes this.
  16. Langtu1983

:D nghe theo mấy bác dặn thôi. Em ngưng hết rồi. Chỉ chơi trên những gì đã có. Đã ko rành mà cắm đầu chạy ko nghe theo các bác góp ý thì học phí món này cao à mà lại ko hiệu quả nữa. :oops:
    Cám ơn mấy bác nhìu hen. :D

17. HenryTran.17

HenryTran.17 Advanced Member

đóng cửa bế quan luyện tai độ 1 năm là bác nghe được cả tiếng kiến nói chuyện luôn hehe

Langtu1983 likes this.
  18. Langtu1983

Vãi. Ha ha. Bác trêu em :D

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Ngoài lề thôi, nhưng gỗ nhà bác phê quá! Em vẫn ghiền gỗ quý lắm.

Mở topic bộ dàn riêng đi bác. Nhờ mod tranman dời các post bên trên qua. Đưa hình bộ dàn hiện tại lên. Nhiều khi chỉ cần nhúc nhích thiết bị một chút là nghe đã hơn 1 khúc rồi.

Langtu1983 likes this.
  20. Langtu1983

Em chưa ráp xong nữa. Bữa em đổi amply bên cu em hẹn em qua tuần mới về hàng. Đang chờ nè bác. Ha ha.

21. Langtu1983

Tình hình ko ổn rồi mấy bác giúp em với. Em nghe nhạc qua 2 3 ổ cứng dung lượng tổng cũng gần 10tb. Nhưng có những bài mới thích nghe onlai. Mà nghe onlai cứ giựt giựt khó chịu quá mấy bác à. Em có acc bên Tidal Qobuz rồi. Em nghe buổi tối mà vẫn rất khó chịu. Nó cứ giựt giựt.
    Tình hình để khắc phục vụ giựt giựt này em sẽ làm thêm 1 đường mạng riêng fpt cho bộ dàn để nghe onlai. Như vậy em cần mua những gì để ráp ?
    Mấy bác chỉ giúp em với nghen. Em cám ơn mấy bác.

22. Langtu1983

Nó cứ giựt giựt khó chịu cực kỳ luôn mấy bác à. Ấy là còn chưa kể đến âm thanh. Nó bị giảm nhiều mấy bác à. Ko bằng em nghe qua ổ cứng. Mấy bác chỉ giúp em với. Hic.
    Em cám ơn mấy bác nghen.

23. havansony

havansony Approved Member

Anh có face ko cho em với , cần anh tư vấn em với ?

24. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

Mình nghe nhạc từ Tidal hơn 2 năm rồi, chất lượng rất tốt. Mình có bộ Esoteric P 02 & D 02. Trước mình dùng laptop chạy tidal rồi nối sang cổng USB in của Dac D02. Hiện đang dùng DELA N1a, Aurender X100, MS Giahuy đều không bị giật bao giờ.
    Chất lượng các bản nhạc của tidal, Qobuz rất tốt. Trên hệ thống của mình, nhạc từ Tidal qua DELA n1a kém từ P 02 độ trong, tĩnh nhưng hơn ở độ động và âm hình.Các bản nhạc từ Tidal có bass sộ động hơn từ CD, và cả trên ổ cứng.

Mình đọc qua Spec của Cocktail X45 pro, thấy nó cho phép chơi trực tiếp Tidal. Để thử firmware của nó có vấn đề với tidal không bạn thử cài tidal trên máy tính rồi nối máy tính với cổng USB in của cocktail xem có bị giật không. Nếu tốt thì lỗi của firware cocktail với tidal. Nếu dùng tidal từ máy tính mà cũng bị giật thì chắc do đường truyền truyền internet. Mình toàn dùng dây lan chứ không dùng wifi. theo mình dây Lan truyền tín hiệu ổn định hơn.

Langtu1983 and FeelingMan like this.

Share This Page

Loading...