Mac mini làm transport/music server và các vấn đề liên quan

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by Jacky5555, 24/6/11.

1. anhton82

anhton82 Advanced Member

Bác nghiên cứu dùng mac làm roon core rồi kiếm em pi2,3 làm bridge. Nhớ mod nguồn 3x. Kiếm em boss DAC nữa ngon bổ rẻ hơn DAC usb nối từ mac mini sang.

giangkame and tieuphi2006 like this.
  2. giangkame

giangkame Approved Member

Chán quá bac ạ em vừa vào mac mini định cài audivarna nhưng nó không cho cài khi chưa update mac mini, tiếc quá vì mình cài trên win 10 thấy sử dụng rất dễ và trực quan.
    Bác náo có cao kiến để sử dụng được con mac mini mid 2011 OS X không? giúp mình chứ giờ vứt đi mua con khác phí quá (mình muốn dùng máy mac vì có cả cổng quang - mini toslink nữa)

tieuphi2006 likes this.
  3. giangkame

Thực sự cám ơn ông bạn đã tư vấn, nhưng mình cũng cảm thấy xấu hổ là chưa đọc hết các bài đăng trong chủ đề này + kiến thức rất rất hạn chế nên bạn khuyên gì mình không hiểu.
    Vấn đề của mình là muốn tận dụng con mac mini mid 2011, OS X để nghe nhạc cài được Jriver hoặc audivarna, mà khổ nỗi máy cũ quá không cho update lên OS mới nhất nên ko cài được mấy app kia. Cái máy này mình mua mới tinh bên nhật năm 2012 bỏ quên trong kho chưa dùng tí nào nên không muốn bỏ đi. Bác kiến thức uyên thâm xem có cách nào chỉ giúp mình và hướng dẫn cách nào dễ hiểu, dễ làm thôi nhé ^-^
    Cảm ơn nhiều

tieuphi2006 likes this.
  4. giangkame

Bổ sung mình muốn dùng các app trên vì có thể remote từ ipad hoặc điện thoại được để cả nhà có thể dùng dễ dàng chứ ko muốn lúc nào cũng phải ôm chuột + ban phím.

tieuphi2006 likes this.
  5. anhton82

anhton82 Advanced Member

Nếu là người dùng đơn giản thì mời ông bạn tìm và down về bản audirvana plus version 2.5-2.8 dành cho các bản Mac os thấp nhé. Điều khiển bằng điện thoại qua app mua trên cửa hàng play nếu là đt Android, hoặc Appstore nếu là Iphone. Đan rổ ko hề đơn giản.

giangkame likes this.
  6. nvss

nvss Advanced Member

Bác update dần dần từ OS thấp nâng dần lên mới được. OS của bác hiện đang là os theo máy lúc đầu mà bác update 1 phát lên os mới nhất thì ko đc đâu. Hoặc tốt nhất bác ko thạo thì mang ra dịch vụ nói ng ta cài cho khoẻ, bỏ ra ít tiền ng ta làm dịch vụ cho mình.
    Trong diễn đàn cũng có nhiều bác thạo mac os lắm, chỉ có điều các bác ấy bận hoặc chưa đọc được lời kêu cứu của bác thôi.
    Em cũng có mac mini 2010 hồi còn có cả ổ cd mà giờ vẫn update chạy bt, chỉ tội nó chạy ko nhanh thôi.

tieuphi2006 and giangkame like this.
  7. giangkame

hôm nay mình cài được rồi, hết 1,200,000 vnđ họ thay luôn ssd 256 + cài mac os high sierra, lại còn cài luôn audirvana crack nữa.
    Đúng là mac os mình gà quá nhưng có phí thì cái gì cũng làm được.
    Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn

nvss and tieuphi2006 like this.
  8. giangkame

Bác cho mình hỏi thêm là sao play bằng audirvana thi bitrate chỉ hiện là 44.1 trong không play bằng foobar hoặc Jriver thì hiện là 1411 trong khi cùng 1 file và cùng 1 âm ly vậy?

9. nvss

nvss Advanced Member

Chúc mừng bác.
    1,2tr hơi mặn chút nhưng có đồ chơi là sướng rồi bác ạ. Sau này bác sẽ có nhu cầu cài thêm Jriver hoặc Roon... vào để thay đổi với Audirvana. Lúc đó chắc bác tự vọc được.

10. hungkiemvn

hungkiemvn Advanced Member

Chào các bác. Em có con mac mini 2014, nguyên bản chạy ổ HDD, có cài Audirvana Plus, thấy chậm, đôi khi bị lag, nên có thay HDD bằng SSD. Máy chạy ngon, nhanh hơn hẳn, Nhưng khi em cài lại Audirvana Plus thì máy lien tục báo lỗi, không cài được, Bác nào đã bị lỗi này chỉ em các Fix với ạ.
    Đội ơn các bác

Last edited: 10/3/20
  11. anhton82

anhton82 Advanced Member

Bác cài lại Mac os chưa ? Với lại kiếm bản cũ 3.xx là chạy ổn mà.

12. hungkiemvn

Em cài lại rồi. Và download bản 3.2.14 về cài lại. Vẫn báo lỗi. Các bác giúp em một tay

Attached Files:

13. studioworks

studioworks Advanced Member

bác chạy hệ điều hành gì, e chạy mojave và cài chạy rất ổn định

tieuphi2006 likes this.
  14. hungkiemvn

Em vừa cài lại macOS Catalina 10.15.3

15. thamdaidu

thamdaidu Advanced Member

Em xài mac air chạy audirvana ngon lành bác ab.

16. hungkiemvn

Trước em cũng chạy ngon lành, nhưng từ hôm thay HDD sang SSD thì cài liên tục báo lỗi " tháo ảnh ổ đĩa "

17. studioworks

bác cài lại mojave đi là ngon

hungkiemvn likes this.
  18. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác lắp ổ cũ vào, vào Audirvana rồi vào chức năng gỡ License của nó, sau 24h bác hãy cài lại Audirvana trên ổ đĩa SSD theo quy định của Audirvana xem dc ko ?

hungkiemvn and tieuphi2006 like this.
  19. hungkiemvn

Lấy ổ cũ kết nối bằng usb sau đó gỡ License có được không bác?. vì em nhờ thợ thay ổ, không biết họ còn giữ ổ cũ không nữa.

20. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác cứ lấy ổ nào cài cài dc Audirvana lên rồi thử theo cách em nói xem có dc ko ?

21. hungkiemvn

Dạ, cảm ơn bác, để em thử lại

22. copycat

copycat Approved Member

Mình có một số góp ý với các bác muốn dùng Mac làm music server:
    1) Không nhất thiết phải nâng cấp hệ điều hành lên bản mới nhất của Apple. OS cập nhật theo phần cứng. Mac của các bác cũ mà cài OS mới chỉ làm nặng thêm thôi. Nên dùng OS đi kèm theo máy hoặc OS nâng cấp 1 đến 2 phiên bản sau của OS đi theo máy.
    2) Audirvana là phần mềm chơi nhạc tốt nhất cho Mac. Audirvana có code riêng giảm độ trễ xử lý tín hiệu khi qua lõi của OS.
    3) Nên đầu tư nguồn Linear. Nếu hệ thống loa của bác có phân giải cao, các bác sẽ thấy rõ khác biệt giữa nguồn Linear và nguồn switch đi theo Mac
    4) Ko nên dùng cổng Optical của Mac. Nên dùng số 1 là cổng Firewire (chỉ có ở Mac cũ trước 2010), số 2 là USB.
    5) Nên dùng SSD chuẩn Sata hoặc nâng cấp lên PCIe (loại này tốt hơn sata) nếu Mac có khe cắm.

23. studioworks

.........................

Last edited: 13/3/20
    tieuphi2006 likes this.
  24. Thanhdx8

Thanhdx8 Approved Member

Cho mình hỏi là DAC của mình ko có cổng firewire mà chỉ có cổng usb vào thôi ( mình dùng dây máy in) kết nối từ pc xuống DAC thì dùng tín hiệu firewire 1394 như thế nào được

25. Haolq

Haolq Advanced Member

Ko có thì cứ Usb mà xài thôi bác ! Các DAC dùng cho home audio ít máy có cổng này , các bộ DAC, convert A/D, D/A dùng trong studio nó mới hay dùng cổng này để tăng băng thông khi xử lý âm nhanh với kích tước file lớn, còn để nghe nhạc ko thôi thì usb đã quá dư rồi.

Share This Page

Loading...