Marantz 11S1 Vs Marantz CD15

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by samsungman, 9/1/09.

1. loveBasso

loveBasso Advanced Member

2. loveBasso

CDP 11s1 có 3 chế độ filter cho CD và 3 chế độ cho SACD. Mỗi chế độ filter cho ra 1 "chất giọng" riêng về độ mộc mạc, độ dày của trung âm và độ sâu của dải trầm. Khám phá nó cũng là 1 điều lý thú. Nếu có điều kiện chơi SACD thì độ rộng mở của sân khấu âm thanh, độ phân giải của dải cao vượt trội khá nhiều so với CD.
    Em đã từng test so sánh trực tiếp 11s1 với CDP cao cấp hơn của hãng là SA1, kết quả là 11s1 có thua kém đôi chút về độ dày dặn của trung âm và độ sâu của dải trầm. Đây chỉ là vài cảm nhận chủ quan của em thôi nhé.
    Hình em so sánh trực tiếp 11s1 và SA1:

3. andy

andy Advanced Member

chỉ có những ai từng chơi qua thì sẽ có những nhận định tuơng đối là chính xác thôi. còn nghe lời đồn thổi và nghe nói lại thì cần phải cân nhắc bác chủ ah.
    chúc bác sớm có quyết định sáng xuốt.
    và em nghĩ những thông tin ở trên cũng đũ đễ bác chủ quyết định rồi, nên dừng lại từ đây các bác ah, vì em thấy càng lúc càng căng thẳng rồi :|

4. paul

paul Advanced Member

Chào bác Samsungman!
    Hy vọng được nghe chính bác Samsungman đánh giá khi nghe so sánh giữa 2 em Marantz CD15 và SA1S1.Em cũng rất nóng lóng chờ đợi kết quả 1 cách công minh và vô tư nhất.Chúc bác lựa được 1 em CD xứng đáng.
    Thân

5. hamzui

hamzui Advanced Member

Mấy cái chức năng Filter này chẳng nói lên điều gì cả. mà có lẽ qua Filter (lọc) rồi thì chất âm....ko còn mộc nữa :D . Em thấy mấy cái đầu CD Sony cỏ cũng có cái nút Filter này, đầu gấu gấu tí thì ko thấy chức năng filter này nữa :D

6. loveBasso

Chào bác Hamzui.
    Em thử nghiệm thấy mỗi bộ lọc đều cho chất âm khác nhau, khám phá cũng thấy hay hay. Mà cả anh chàng gấu nhất của MR là SA1, 7S1, 11s2 cũng có bộ lọc fliter đấy bác.
    Nếu chọn chất âm mộc mạc thì em nghĩ ta ko chọn CDP của hãng MR. :)

7. hamzui

hamzui Advanced Member

Lọc cỡ nào cũng ko thể bằng ..... mấy cái EQ một thời vang danh thiên hạ :D . Các bác ko tin em thì cứ mua cái EQ về gắn vô dàn máy thế nào cũng được thưởng thức 1 tỷ chất âm khác nhau :D

p/s: Những pre thế hệ cũ như Quad, Leak... em cũng thấy có chức năng Filter. Mấy cái pre đời hơi mới mới trở đi thì em ko còn thấy cái nút filter này nữa :? . bác nào rành về cái sự filter thì chỉ bảo em cái :D

8. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Em chưa chơi qua MR 11S1 nhưng nếu thật như Bác nói ở trên thì nó rất đáng chơi vì có ba "chất giọng" khác nhau rõ rệt đến vậy thì chẳng cần phải nâng cấp thiết bị khác chi cho tốn tiền. Cứ bật tới bật lui chế độ này là có ngay 3 bộ dàn còn chơi SACD thì ta có tổng cộng 6 bộ trong nhà.
    Để em tìm nghe thử xem sao.

9. Kiencon

Kiencon Advanced Member

Ở đây Bác vừa nói về sự mộc mộc mạc của MR mà Bác.

10. pheulong

pheulong Advanced Member

he..he.. bác ko phải là HOC-HỎI nữa rùi :lol: .
    Các bác ơi chúng ta đang tư vấn mà :) cái cũ chưa chắc đã dở,cái mới chưa chắc đã hay bác Samsungman ạ :lol:

11. tran_tro

tran_tro Advanced Member

Em thấy 11s1 có 3 filters cho CD là 1 điểm mạnh đáng để cân nhắc - theo link dưới đây

http://forums.audioreview.com/showthread.php?p=234965

em trích đoạn:

"The SA-11s1 has three filters that can be used to fine tune the sound, depending on your preference, the source material, etc. Filter 1 excels in making good quality recordings sound natural and spacious with extremely good lateral imaging and depth. Filter 2 focuses on "accurate reproduction of bass and lower midrange", with a slightly rolled off high end (without sacrificing much imaging/depth) - this filter sounds a lot like I remember the M5 sounding and is great for bass-shy recordings. Filter 3 appears to emphasize sharpness and clarity - focusing on the "sparkle". The difference between the 3 filters is subtle but definitely noticeable."

Tạm dịch gọn:
    "Tùy thiết bị phối ghép mà có thể chọn filter phù hợp:
    - filter 1: mang lại âm thanh tự nhiên và không gian, âm hình cực kỳ rộng rãi, chi tiết
    - filter 2: tập trung vào bass và trung trầm, trép mềm dịu (nhưng vẫn không làm mất nhiều âm hình và độ sâu của âm thanh), thích hợp cho những bản thu âm hơi thiếu bass.
    - filter 3: nhấn mạnh sự rõ nét, sắc sảo của âm thanh - gai góc hơn.

3 filters này mang lại khác biệt không lớn nhưng chắc chắn có thể nhận ra được."

Em viết tới đây thấy phê rùi ... bác nào đã thử nghiệm thực tế cho em chút rì viu nhé.

12. hamzui

hamzui Advanced Member

Khoai Tây khi đã chơi audio cũng sẽ thường xuyên ..... trăn trở y chang như anh em mình thôi :D . Những gì thuộc về Tây kể cả các kiểu phát biểu trên forum của Tây chưa chắc đã đúng hoàn toàn :D .

Vậy nên những điều bác Trantro trích dẫn của Tây cũng chỉ mang tính tham khảo thôi. Xin cảm ơn bác.

13. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Em cũng đồng ý là cd MR thiên về vocal là chính, ko có tính mộc mạc mà chỉ có ngọt ngào thôi. Tiện đây bác lovebasso cho em hỏi đã nhắm đến em cd nào rồi mà chia tay 11s1 nhanh thế bác ơi :D
    Vì các chủ đề audio chủ yếu là bản cd nên SACD đôi khi lại dư dùng, mà nếu vậy thôi tập trung xiềng làm chú CD cho gấu 1 tí chơi cho đáng các bác ah :idea:
    Theo kinh nghiệm em có dc thì CD player là nguồn âm nên sự thay đổi là rất rõ ràng. Lựa chọn thế nào là còn tùy vào sở thích như thương hiệu, khả năng thích ứng của CD player đó với thể loại nhạc mà mình ưa thích nhưng có 1 điều em dám chắc chắn với các bác, gì thì gì chứ để có âm thanh hay thì CD player ko thể rẻ dc. Đó là những món mà dân audio vẫn thường dùng từ đặc biệt để gọi nó là " Đồ lớn ", những món dc săn lùng và khẳng định chất lượng theo thời gian.
    Em dc xem , dc nghe nhiều và nhận thấy thú chơi audio của các bác có thâm niên rất dc chú trọng nên chuyện xài "banh xác" 1 món đồ gần như ko có trừ khi chập điện cháy thì chịu :lol:
    Có những món tuổi đời trên 20 năm vẫn mới đến 95% vì người chủ sử dụng quá kỹ, nâng niu ko chỉ để có phần "nghe" mà dc cả phần "nhìn".
    Công nghệ mới luôn ra đời còn hay và dở hơn cái cũ thì đó là do người tiêu dùng quyết định, nếu ko còn ai xài thì tự nó sẽ triệt tiêu. Riêng với audio qua bao năm thăng trầm thì điều này lại ko xảy ra vì đơn giản âm nhạc chính là tinh thần của mỗi người, sự cảm nhận của mỗi người ko ai giống ai nên những gì xưa cũ nhất cũng có thể là mới nhất đối với 1 audiofile :idea:

14. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Đồ mới hay cũ gì thì cũng có cái hay của nó,bác chủ topic cứ đi nghe thử xem chất âm nào hợp với mình,cãi nhau rồi lại đến Tết thôi(còn có 12 ngày nữa :lol: ).
    Em cũng chán cái luận điệu cứ đồ mới là không hay bằng đồ cũ. Marantz SA-11S1 sinh ra là để chơi SACD là chính,mà nghe SACD thì CD không có cửa để so,may ra có XRCD mà định dạng này lại quá ít chương trình trên thị thị trường. Em vừa đi Nhật về,bên đó giá Marantz SA-11S1 mới khoảng 2000$,SA-13S1 là 2200$ & SA-11S2 là 4950$. Nhiều bộ dàn gấu(thường là ampli đèn) vẫn giữ 2 đầu cdp sau để chơi: Marantz SA-11S1 & Sony SCD-1(các bác tự hỏi Mr.Gúc-gồ nhé).
    Hồi mới ra SA-11S1 chỉ thua mỗi SA7 đầu bảng,nếu chất tiếng của nó thua CD15 thì Marantz sắp phá sản rồi vì "phú quý giật lùi". Review SA-11S1 thua CD15 chắc của mấy anh muốn bán CD15 giá cao quá.
    Mong bác chủ topic tin tưởng vào đôi tai của mình để sớm có đầu phát như ý. :idea:

15. anvn

anvn Advanced Member

Sao cáo này đắt hơn bên mình nhiều thế bác SA-11S2 là 4950$,giá tại HH đây này:
    Marantz SA-CD SA11S2
    Đầu SACD hi-end
    Bảo hành: 12 tháng $2.200
    (38.610.000 VND)
    Đang có hàng

http://audiohoanghai.com/?a=PD&hdn_product_id=1946

Em cũng đã chơi qua 2 đầu MR là CD95 và con SA14,nghe qua CD16 một thời gian nữa.Nói chung cứ đời mới nhất mà xài các bác ạ,tiếng sạch và chi tiết hơn hẳn,còn giọng điệu thì vẫn con nhà Marantz thôi-ko lẫn được.
    Một vấn đề nhỏ nữa là dây nguồn và cái remote thì đời mới bao giờ cũng thuận lợi hơn

16. andy

andy Advanced Member

cám ơn thông tin rất bổ ít của bác, cho nên mấy ông bạn của em tại Châu âu cứ gọi cho em đặt hàng con 11S2 đễ đem về bển bán lấy tiền vé máy bay. theo thông tin được biết ở Châu âu hiện nay con 11S2 giá 2900 euro.
    @to bácAnVN ở VN Hoàng Hải niêm yết giá 2200$, nhưng chắc chắn là k có hàng bác ah.ở SG hiện nay em có ông bạn đặt con 11s2 đã 1 tháng hơn rồi mà đến bây giờ vẫn chưa có đễ chơi.
    chắc đây là cái chiêu của bọn đại lý rồi. ém hàng đợt tăng giá đây.

17. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Vấn đề là nhiều khi bác muốn mua CD15 mà chẳng có chứ không phải mấy anh muốn bán CD15 giá cao. Bác mới đi Nhật về sao ko xem bên đó bán CD15 bao nhiêu?

Đố mới, đồ cũ, đồ lớn, đồ nhỏ tất cả đều có những cái hay. Nhưng những cái hay đó ở vấn đề nào, với ai, phù hợp với mỗi người thế nào mới là vấn đề cần bàn chứ ko phải chuyện cãi nhau cái nào hơn cái nào.

Nhiều bác có tiền, chỉ chơi đồ lớn và mới khui thùng, mang những công nghệ mới và cho rằng luôn luôn hơn đồ cũ là phiến diện. Những món đồ cũ cũng có những cái sẽ bị hạn chế hơn đồ mới. Còn khi so sánh thì phải cụ thể từng món với nhau, xét những vấn đề khác nhau ở từng món.

Trở lại 11S1 và CD15 thì 11S1 cũng là đồ lớn, mới tinh, đẹp, có những thứ mà CD15 ko có như nhiều cái option linh tinh, filter, đọc SACD...rất phù hợp với người có tiền và mong muốn có những thứ kể trên và đạt được sự an tâm về độ mới, nhưng cũng chính vì những điều đó mà nhà SX phải đưa vào sản phẩm rất nhiều chi phí và như vậy thì làm giảm đáng kể những phần khác của chỉ tiêu chất chất lượng. Còn CD15 chỉ có mỗi cái đọc CD, đời cũ hơn, có thể nói với nhiều người thì ko đẹp bằng 11S1 và cảm giác ko an tâm bằng vì cũ hơn nhưng toàn bộ chi phí được dồn vào cho việc chất lượng phát CD.

Nhưng nói một cách bình dân là " đẳng cấp" thì xét qua thời gian 11S1 chưa thể hơn CD15 (chưa muốn nói là hơi kém hơn), chất lượng phát CD thì 11S1 có phần hơi kém thế (chỉ hơn được về tiếng sáng hơn)...dĩ nhiên những vấn đề đó là cảm nhận cá nhân của nhiều nguời. Sự an tâm thì đối với đa số các bác đã chơi lâu thì CD15 chẳng có gì là ko an tâm (nhiều khi còn an tâm hơn 11S1 vì mấy chú SACD đời mới coi vậy lại dễ bị trục trặc). Nếu bác nào dám đánh cuộc với nhau với độ kéo dài 10 nữa xem CD15 và 11S1 cái nào thọ hơn :mrgreen:

Vội vài dòng vậy để bác chủ topic có thêm thông tin lựa đồ nhé.

18. andy

andy Advanced Member

Tôi dám khẳng định với bác là bác chưa từng chơi qua và nghe qua con 11S1, 11S2 , và con 7S1 rồi. :lol:

19. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Chính những người có suy nghĩ như bác nên mới đưa ra những nhận xét phiến diện. Bác mới nghe được vài CDP (nhưng được cái có tiền nên chơi toàn CD gấu) nên nghĩ trên đời chỉ có thế :mrgreen:

20. anvn

anvn Advanced Member

So sánh gì cũng khó lắm các bác.Nếu phối ghép bọn chúng với những đôi loa cổ,cũ,rồi ampli cũng ko cùng thời nó thì có khi nhận biết sự khác biệt là khó thật.Đối với những dòng SACD , dải cao nó thật sự tinh vi,nhất là khi bác ghép với những loa có super trep sẽ thấy rất lợi hại.

21. andy

andy Advanced Member

@ to mainboard : đúng , con người và mọi mặt trong xã hội thì ngày càng phải đi lên , phát triển, công nghệ cũ lên công nghệ mới, chứ quan điểm như bác thì dần dần về thời tiền sử hết rồi.

22. phongktvt

phongktvt Advanced Member

-Mình xin hai Bác ; chúng ta đi quá xa rùi !!! Tạm ngưng đi nhá .

23. dungext

dungext Advanced Member

Ô em thấy mấy cái CD tầm tầm chút có một mớ lọc lun, VD : Wa dì , Cà ry .... em lại đâm trăn trở :(

24. paul

paul Advanced Member

Chào bác Andy!
    Bác nói thế thì hơi quá lời.Ở trên forum này có nhiều bác tuy ko trình bày hay giới thiệu bộ dàn của mình nhưng có thể dàn của các bác ấy gấu lắm.Bác ko nên nói vậy rất dễ mất lòng.Cũng có nhiều bác tuy ko sở hữu những thiết bị gấu hay mắc tiền nhưng em nói thật,thời gian chơi audio cùa em và cả bác nữa cũng ko bằng thời gian cắm dây tín hiệu của các bác ấy đâu(em nói vậy tuy khó nghe nhưng đó là sự thật!)Nghiệp chơi audio thì mênh mông và ko có điểm dừng,có rất nhiều bác thuộc dạng cao thủ(ở đây em ko tiện nêu tên)tuy đã có thời gian chơi audio rất thâm niên và hiện đang sỡ hữu những thiết bị rất mắc tiền nhưng vẫn chưa dám lên tiếng chê bai bất cứ 1 món đồ audio nào hết dù là cổ lổ sỉ hay rẻ tiền,thậm chí trong nhà đã có 1 đống đồ audio khủng long nhưng vẫn thường xuyên đi dạo chợ Nhật tảo hay các shop audio để mua từng món đồ mà giá nhiều khi chỉ có vài trăm ngàn.Theo em thì trình độ phối ghép và thẩm âm mới là điều quan trọng chứ ko phải là sự sở hữu món đồ bao nhiêu tiền đâu.Vì vậy mỗi người chúng ta đều có cách chơi riêng,ko ai giống ai,ko nên bắt buột người khác phải chấp nhận giống mình.Ai có khả năng chơi đồ Brand new thì cứ chơi,ai thích chơi đồ seconhand thì cứ tự nhiên,nhưng ko nên đã phá công kích lẫn nhau.Thời gian tranh cãi thì tốt hơn hãy dành cho những công việc đóng góp cho VNAV và các công tác từ thiện .Vậy mới đúng tinh thần TAO NHÃ và THANH LỊCH của Audio và trách nhiệm của 1 member của VNAV.
    Thân.

25. andy

andy Advanced Member

chào bác, cám ơn bác đã góp ý, nhưng bác đã kết án và quy chụp cho tui rồi.
    và xin bác đọc lại từ đầu trang đến giờ, đây chỉ là quan điểm từng cá nhân, ở đây đang tập trung vào nhãn hiệu Marantz, và câu nói của minh ở đây cũng k có ý chê bai hay là khinh thường ai cả, mình đã list ra model thôi, còn rất nhiều nhãn hiệu và CDP "khủng " hơn Marantz nhiều bác ah.đừng có quy chụp kiểu này nhé bác.

Share This Page

Loading...