McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. phuongmyphan

phuongmyphan Advanced Member

Gởi bác Cau Yem

Chào bác Cau Yem:

Cám ơn bác cho em lời khuyên xác đáng về việc mua ampli bán dẫn và ampli đèn của Mcintosh. Em thấy trong bộ sưu tầm đồ sộ của bác đa số là Mcintosh Power amplifier. Em đang tìm mua ampli Mcintosh bán dẫn tích hợp (integrated) với giá từ $1,500-2,500. Bác làm ơn cho em với mức giá như vậy thì em nên mua ampli model nào? nên mua model cũ hay model mới? và nên mua integrated hay power+pre. Loại nào tiếng hay hơn? Sở dĩ em chọn mua bán dẫn (solid-state) vì chi phí thay đèn cao và phải chỉnh bias sau một thời gian sử dụng. Em không biết là Mcitntosh đèn có phải chỉnh bias đèn không vậy bác?

Em xin cám ơn bác nhiều!

Phan

2. duykhuong

duykhuong Advanced Member

chào các bác
    cho em hỏi Mcitntosh ma 6100 chất âm thế nào chơi với jbl 4312a có ổn ko

3. phuongmyphan

Mcintosh MC225 Amplifier

Chào các bác:

Em đang tìm mua Micntosh MC225 power amplifier. Bác nào đã từng nghe, sở hữu, biết nơi bán, giá cả, hoặc biết thông tin về MC225 xin chia sẻ với em nhé.

Xin chân thành cám ơn các bác!

Phan

4. phuongmyphan

MC225 Tube Amplifier, the Sweetest Mcintosh Tube Amplifier

Bạn em một audiophile và là một fan Mcintosh cho rằng trong các ampli của Mcintosh thì MC225 cho chất âm ngọt nhất. Em cũng nghe rất nhiều audiphiles trên thế giới cũng cho rằng MC225 power amplifier là ampli có chất âm ngọt nhất: the sweetest Mcintosh tube amplifier is MC225.

Dường như MC225 là ampli đèn (duy nhất?)có biến thế xuất âm góc cạnh vuông vắn, chứ góc cạnh không tròn như các ampli MC đèn khác...

Em cũng đã hỏi Cau Yem, người có bộ sưu tầm Mcintosh, có lẽ là đồ sộ nhất mà em biết và nhiều bác ở đây cũng biết, cũng nói một câu nhất ngắn gọn nhưng đáng để chúng ta suy ngẫm:

MC225 power tube amplifier + MX110 tube preamplifier: cho chất âm "mượt" nhất

MC275 power tube amplifier + C22 tube preamplifier: trông rất ấn tượng, bắt mắt, có thể phối hợp với hầu hết các loại loa

Mong nhận được ý kiến các bậc cao thủ và đặc biệt là của các fan Mcintosh về MC225 tube power amplifier, một Mcintosh được xem là hay nhất cùng với Marantz 8B tube amplifier trong thời hoàng kim của ampli đèn trong những năm 60 và cho đến tận bây giờ!

Em xin post hình MC225 tube power amplifier của bạn em ( chứ không phải của em) cho các anh em nào chưa bao giờ nhìn thấy MC225.

Phan

5. NoDIY

NoDIY Advanced Member

Các bác trong hội Mc cho em hỏi: đã bác nào nghe loa Hales Transcedence 5 ghép với Mc chưa ạ?

Nếu dùng Mac 402, hoặc 501 làm pow ghép với 1 em pre 300B diy thì có ổn không nhỉ?

Mong các bác chia sẻ.

6. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

Các bác cho em hỏi là các em amp McIntosh thường dùng điện 120V nhưng em chưa có BACL mà dùng ổn áp Lioa cắm vào điện 110V thì có vấn đề gì về âm thanh cũng như ảnh hưởng gì đến amp không ạ??? Đa tạ các bác!

7. huongiang

huongiang Advanced Member

Em đã có ampli Mcintosh bán dẫn, 105 wat mỗi kênh. Để nghe nhạc VN tiền chiến, tình cảm: với ngân sách 10 triệu là tối đa: mua loa nào ghép thì tiếng nghe hay nhất với ampli MC này vậy ? Xin muôn vàn cám ơn các bác!

8. teochedl

teochedl Advanced Member

JBL & AR

9. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Không có vấn đê gì đâu!

10. tran_cuong_pc1

tran_cuong_pc1 Advanced Member

OK, thnks bác nhé!

11. thongnga

thongnga Advanced Member

chào các bác
    các bác cho em hỏi giá mcintosh MA 6400 và MA 6500 hàng đẹp và nguyên bản bây giờ giá bao nhiêu thì mua được ạ
    Em muốn biết khoảng giá để cuối năm em nâng cấp ạ
    cám ơn các bác nhiều

12. huongiang

Nhìn vào bảo tàng McIntosh đồ sộ của Cậu. Cậu Yếm chắc đã từng nghe và phối ghép rất nhiều models rất khác nhau của McIntosh chắc chắn là vậy rồi. Cậu làm ơn cho em hỏi:

1)McIntosh integrated và McIntosh Premaplifier + McIntosh Power amplifier: cái nào hay hơn vậy Cậu?
    2)Ampi McIntosh bán dẫn đời mới bây giờ và ampli McIntosh bán dẫn đời cũ theo cảm nhận riêng của Cậu Yếm thì chất âm có thay đổi không? và nếu có, thì đời cũ hay đời mới nghe hay hơn? Theo em cảm nhận thì đời mới McIntosh hay hơn vì: sự phát triển của nghiên cứu khoa học kỹ thuật của các kỹ sư McIntosh và tụ điện trong MAC ampli cũ bị khô dần, dẫn tới chất âm thiếu tiếng bass, không biêt có đúng không?
    3) Theo ý kiến riêng của cậu thì McIntosh bán dẫn (solid state) thì model nào là nghe hay nhất vậy Cậu?
    4) McIntosh uy lực nên có thể trị được nhiều loại loa khó tính nhưng McIntosh bán dẫn ghép với loa nào, theo Cậu, thì hợp nhất vậy Cậu? Cậu có thể cho em biết tên loa và model của dòng sản phẩm không ạ?
    5) Để phối ghép với AR3 bất trị thì McIntosh model nào thì ghép cho ra chất âm hay nhất vậy Cậu?

Có lẽ trong đời em chỉ có tiền để mua 1 cái ampli bán dẫn McIntosh một lần duy nhất vì giá của McIntosh quá cao so với tiền lương hàng tháng của em, Có lẽ phải ki cóp 2 năm mới đủ tiền để rước McIntosh về nhà, nên em mới hỏi Cậu những câu hỏi cặn kẽ và ngớ ngẩn như vậy. Có gì không phải xin Cậu bỏ qua cho em nha Cậu!

Em xin cảm ơn và kính chào Cậu!

13. caithang

caithang Advanced Member

Các câu hỏi của bác HươngGiang khoai lòi tói, trả lời kiểu gì cũng sai :D

14. huongiang

Em chào anh, em muốn biết ý kiến của Cậu Yếm, có thể đó chỉ là ý kiến của một người, một người đã trải nghiệm, để em có thể suy nghĩ, kham thảo trước, sau này khi có đủ tiền để mua ampli và loa mà em yêu thích...để tránh bớt sai lầm...

Cậu Yếm đã trả lời em một cách rất đầy đủ và cặn kẽ rồi. Em xin chân thành cám ơn Cậu Yếm vì biết rằng thời gian của Cậu Yếm rất quý báu!

Ý kiến của các anh chị khác đã trải nghiệm cũng đều có giá trị nhất định cho mọi người trong đó có em học hỏi...Kính!

Thangvietceo likes this.
  15. huongiang

Các anh làm ơn cho em hỏi về MC2600 em thấy post trên McIntosh fan club: MC2600 này là digital như tên phía trước mặt ghi. Nếu so sánh với các ampli bán dẫn và đèn của MAC models khác thì chất âm có gì khác hơn không? hay hơn hay dở hơn vậy anh?

Mà MC2600 này anh có nghe và có nghĩ là phối ghép với AR3 được không các anh?

Em cám ơn anh trước nha.

16. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Em chả để ý gì đến nội dung dung các câu hỏi, chỉ thấy giọng văn bác huongiang giống như kiểu thắp hương lên đền xin quẻ ý :lol:

Em buồn cười quá nên xì pam tí, bác CauYem và các mode bỏ quá cho :)

17. phuongmyphan

Bác có thể xủ một quẻ giúp bác Huongiang được không? Em nghĩ quẻ của bác sẽ linh nghiệm đó! :wink:

18. hungkiemvn

hungkiemvn Advanced Member

Hôm nay tự nhiên có nhã hứng tắt đèn chụp hình bộ Mc của em. Tắt đèn,nghe nhạc,hút thuốc, nhìn vào ánh đèn xanh của Mc trông rất Analog. :)

Attached Files:

19. Cau Yem

Cau Yem Advanced Member

Chúc mừng!
    Nhìn lung linh quá!
    Còn cặp loa đâu?

20. huongiang

Chúc mừng anh có bộ McIntosh đẹp quá!

Em là rất mê McIntosh, anh có thể review về preamplifier và power amplifier cùng bộ dàn của anh cho em và các bạn nghe được không?

Mà anh dùng loa gì với cặp McIntosh này vậy?

21. huongiang

Em xin chào anh:

Dường như cặp mắt xanh nước biển tuyệt đẹp VU của McIntosh đời cũ ít khi bị cháy lắm phải không anh? VU máy đời cũ bị cháy thì em chưa thấy, nhưng một số trường hợp mặt kiếng bị bể do shipping thì thường thấy, nếu như vận chuyển mà không dùng thùng zin của MAC, hoặc người gởi không biết cách đóng thùng để gửi hàng.

Anh có thể nói rõ cho em biết là MAC đánh với loa có trở kháng thấp tới 2 ohm hoặc loa khó trị như Acoustic AR3, LST, hay Martin Logan, nếu ampli không đủ công suất thì loa treble bị hư hay là ampli bị hư?

Em đã nghe Audio Research amplifier (AR) của Mỹ và nếu như so sánh với McIntosh thì cảm nhận của em là ampli của AR, nhất là bán dẫn đời sau này, chẳng hạn như Audio Research 400D MKII power amplifier bán dẫn mà ghép với Audio Research LS16 MKII đèn (semi) chẳng hạn, thì chất âm, theo thiển ý của riêng em, thì rất ngọt, mượt mà, rất giống âm thanh của ampli đèn chất lượng cao. Không biết có đúng không anh? Có điều là mẫu mã của AR, nhất là phiên bản mặt trước màu đen xì thì trông không được bắt mắt cho lắm? Nhưng về chất lượng và độ bền thì AR hoàn toàn không kém, mà có phần nhỉnh hơn! Và giá cả thì AR cạnh tranh hơn MAC, tức giá vừa tầm hơn so với MAC.

Anh có nhận xét gì về chất âm và giá cả của Audio Research amplifier không? trong tương quan so sánh với McIntosh không?

Chúc anh luôn mạnh khỏe và sẵn lòng chia sẻ với các fans đi sau nhé anh!!

22. hungkiemvn

Thôi em chỉ để hình Amply thôi, chứ giờ đưa loa ra thì ngại quá, :mrgreen:Để em nó lấp ló bên cạnh vậy :D

23. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Em thấy cặp siêu tép 077 trên nóc thùng loa thì phải, còn cặp loa có phải JBL 4312 không?
    Mà hình như bộ MC chỉ để bày vì không thấy dây nối CD và loa đâu, nút equalizer chỉnh tần số thấp nhất và cao nhất vặn hết cỡ kìa :lol:

24. mc240

mc240 Advanced Member

cac bac cho em tham gia voi, em co mot cai ampli mc 240 , dang choi voi tannoy thay rat hop

25. hungkiemvn

Thứ nhất bác nhầm vì cặp loa trép của em là 2405H được dùng trong JBL 4344MKII.chứ không phải 077 :( .
    Còn bác đúng khi nói Loa ở dưới là 4312,nhưng vẫn thiếu chữ B :D
    Thật đáng tiếc khi cuối cùng bác cũng không hiểu gì cả.Nếu là để trưng bầy thì em đã đưa Amply vào tủ kính(để tránh bụi).Amply của em không thiết kế đường cắm tín hiệu và đường xuất loa ở đằng trước nên bác không thấy Dây tín hiệu và dây loa được.Và cuối cùng là nếu không thích nghe tiếng Bass em đã không chọn mua loa JBL,và nếu không thích nghe nhạc có nhiều trép em đã không lắp thêm cặp 2405H kia làm gì( Bởi vậy em để 2 nút E.Q lên Max là thế đó)
    ...................

billy_tom000 likes this.

Share This Page

Loading...