McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. Lockheed Martin

Lockheed Martin Advanced Member

Chắc bác mới chơi Mac nên chưa biết, đồ McIntosh có giá bán lại rất cao, càng cổ càng mắc (đặc biệt là ở Mỹ). Con MC2505 không phải là cỏ đâu, ra đời năm 1967 sử dụng biến thế xuất âm, công suất ra 50Wpc đầy đủ ở 4/8/16 Ohm, nhai được nhiều loại loa, tiếng thì ấm áp như đèn. Bác ráng kiếm thêm cái preamplifier của McIntosh luôn cho đủ bộ

Thân.

2. oldschool

oldschool Advanced Member

Hay quá, có bác đi trước chỉ đường. Bác cho em hỏi pre nào đi cặp với Mc2505?
    Cám ơn bác.

3. November_Rain

November_Rain Advanced Member

MX 110 bác ơi

4. habas

habas Advanced Member

MC2505 tuy yếu watt nhưng hót hay lắm à nha, cặp đôi của nó là C28, nhưng muốn nghe chất đèn thì kiếm MX110 series Z. Nếu bóng origin Telefunken, nước mạ còn sáng loáng, mặt mũi sạch sẽ, phần tuner bắt đài tốt thì rất đáng đầu tư trong tầm $1500 (giá Ebay)

5. Lockheed Martin

Nếu muốn xài preamplifier bán dẫn thì có C26, C28, C33, C35. Chất âm của MC2505 cũng ấm áp gần như đèn rồi.

Thân.

6. oldschool

McIntosh bang hội nhiệt tình quá.
    Em nghe lời bác tìm C26 đây. Mấy em kia thì lại vượt mức giá của MC2505.
    Thôi để em nghe từ dưới thấp lên rồi học hỏi sau.

Cám ơn các bác lần nữa, đặc biệt là bác Lockheed

7. trucmai

trucmai Advanced Member

Shop Mỹ Thành đang có cả MX 110 lẫn C28 đó Bác .

8. November_Rain

mấy con c26, c27, c28, c29 e đã dùng qua hết rồi, ngoại trừ con c29 còn khá một tí nhưng mà còn lâu mới so được với mx100 z serial thì mấy con bán dẫn kia thà dùng thẳng từ cd player còn hơn. con 2505 khá hay đấy bác ạ, mềm mại và nhẹ nhàng hơn so với mấy con power công suất lớn đời sau. con 2505 cũng là con power đầu tiên e dùng, sau bán đi chuyển sang 2205, 2300 thì thấy khác hẳn, cũng tiếc con 2505

9. Lockheed Martin

MX110 (chắc bác tadyellow viết nhầm là MX100) thì tốt rồi, thiết kế như C22 huyền thoại cộng thêm phần tuner. Nhưng vì nó là đèn nên không thể so sánh trực tiếp với bán dẫn được, hơn nữa gu nghe nhạc mối người mỗi khác nhau. Xài preamplifier cũng có thêm nhiều cái lợi như loudness, equalizer, gắn được nhiều nguồn phát.

Nếu đủ kinh phĩ thì bác có thể tìm C33 hoặc C35, tầm khoảng hai mươi mấy triệu xài rất tốt.

Chúc bác mau tìm được preamplifier và các bác trong bang hội ngày càng phát triển, dạo này bang hội mình trống vắng quá.

Thân.

10. November_Rain

Vâng, nếu mà chơi bán dẫn thì thà lùng C33 (mặc dù hiếm) còn hơn là dùng mấy pre-amplifier thấp quá, ý e là như vậy đó bác. cá nhân e luôn coi trọng pre hơn là power.

11. thu1985

thu1985 Advanced Member

Mấy bác cho em hỏi một ít về MC275.
    MC275 40th aniversary hay hoặc dở hơn 50th.
    Giá mấy thì mua được các bác? Nhìn hình cũng còn đẹp.
    Loa em đang có: spendor sp100 + triangle 202 + krell.
    Amly Pathos. Em nghe nhiều thể nhạc.
    Em muốn nghe thêm về MC.
    Mong mấy bác giúp.
    Thân ái

12. trucmai

trucmai Advanced Member

Cái này chắc khó có ai đem vài cái MC 275 ra nghe để so sánh hay dỡ của các đời .Theo em âm thanh nghe hay hơn và khác hơn có lẽ là do tube .Thay cùng một loại bóng chắc các cục pow 275 này hót hay như nhau . :)

13. oldschool

Vậy là em bắt đầu bằng 2505 ưa thích của bác, nghe chừng khá ổn. Pre thì trong vòng mấy tiếng đồng hồ tối qua em đã bid xong C26 trên Ebay, chọn em nó vì giá rẻ.
    Em bắt đầu như vậy đã, còn chưa biết có theo đuôi các bác nổi không.

14. Lockheed Martin

McIntosh MC275 40th Anniversary (tương đương bản Mark IV) không hay hơn MC275 50th Anniversary (tương đương bản Mark VI) vì có khá cải tiến đã được McIntosh đưa vào phiên bản này.

Đầu tiên là biến thế xuất âm được quấn lại theo phương thức mới giúp nâng dải tần lên 10-100kHz cộng với thiết kế hệ thống mạch và hồi tiếp âm mới nâng tỉ số SNR lên từ 100dB lên 105dB và Damping Factor từ 14 lên 22. Đặc biệt là MC275 50th Anniversary còn được trang bị thêm mạch Sentry Monitor bảo vệ âm ly khi có sự cố như đoản mạch hay nổ bóng công suất.

Về chất âm thì MC275 50th Anniversary trong trẻo hơn, sạch hơn và âm hình tốt hơn, dải trầm uy lực và tốc độ hơn.

Trước kia mình bán con Mc275 40th Anniversary được 42T, giá đó bác có thể mua được. Con này nếu xài bóng hãng có thể ra được trên 90Wpc và thích hợp với nhiều loại loa và nhiều loại nhạc, khi cần có thể mua thêm một con nữa oánh monoblocks hay hơn hẳn hoặc thay bóng Tungsol hay Genalex cổ thì tuyệt vời.

Cứ bắt đầu đi bạn, Dù C26 khá xưa nhưng hồi đó C26 và MC2505 là một cặp như C22 Và MC275 vậy.

Giá mềm hợp túi tiền thì cứ mua, rồi từ từ leo lên tiếp. Âm ly McIntosh đầu tiên của mình cũng là MC2505 đó.

Dân Mỹ rất tự hào khi sở hữu đồ âm thanh của McIntosh (đặc biệt là đồ cổ) vì McIntosh được xem như lão bối của âm thanh Mỹ với tuổi đời hơn 60 vẫn chạy tốt.

Thân.

15. oldschool

16. thu1985

thu1985 Advanced Member

Em cảm ơn bác Lockheed Martin đã phân tích cho em mở rộng tầm hiểu biết.
    Em xin hỏi bác thêm là Mc275 50th giá bao nhiêu là mua được và mua ở đâu ạ.
    Em xin cảm ơn bác trước.
    Hoặc bác nào biết xin chỉ cho em để em gia nhập hội MC với.
    Thanks mấy bác.

17. Lockheed Martin

MC275 50th Anniversary có giá ở Việt Nam khoảng 160 triệu, nếu bạn muốn mua thì hãy cho mình. Nhưng mình nghĩ MC275 40th Anniversary (khoảng 40 triệu) hoặc MC275 Mark V (khoảng 50 triệu) sẽ hợp lý hơn vì có đồ second-hand, số tiền còn lại bạn có thể dùng đầu tư vào bóng đèn hay những thứ khác.

MC275 40th Anniversary (tương đương Mark IV) và MC275 Mark V không khác nhau nhiều, chỉ khác ở cái cọc loa và sử dụng nguyên liệu thân thiện với môi trường thôi.

Thân.

18. phuocconic

phuocconic Approved Member

Chào các bác trong Mcintosh Bang hội. Em là newbie, đang cần tìm power Mcintosh MC500 hoặc MC2600 để nâng cấp bộ dàn ở nhà. Bác nào muốn nâng cấp, dư dùng thì ới em một tiếng, hoặc biết chỗ nào bán thì báo cho em giùm. ĐT: 0903.980323. Cám ơn các bác đã xem tin.

19. thu1985

thu1985 Advanced Member

Em cảm ơn bác Lockeed Matin nhiều.
    Thân.

20. trucmai

trucmai Advanced Member

Các Bác đã sử dụng 2 cục POW 275 chơi monblock cho em xin cách đấu cọc tín hiệu và cọc loa như thế nào cho đúng ạ .Cám ơn nhiều.

21. Lockheed Martin

Có gì đâu, chúc bạn mau tìm được con MC275 huyền thoại cho mình.

Đầu tiên bạn chuyển công tắc sang chế độ mono, sau đó nối hai cọc dương (+) của hai kênh lại với nhau bằng dây đồng tốt theo cách sau:

- Đánh loa 8 Ohms thì đấu hai cọc 16 Ohms

- Đánh loa 4 Ohms thì đấu hai cọc 8 Ohms

- Đánh kia 2 Ohms thì đấu hai cọc 4 Ohms

Hai cọc âm (-) thì khỏi đấu cũng được, vì nó đã được đấu sẵn vào chassis của âm ly

Sau khi đấu các cọc xong rồi thì nối dây loa vào một cọc âm và cọc dương tương đương với trở kháng mà loa cần đánh.

Chơi MC275 Mono sẽ hay hơn rất nhiều so với MC275 Stereo, đặc biệt là từ các đời Mark IV, V, VI.

Thân.

22. trucmai

trucmai Advanced Member

Phần đấu loa thì như vậy , còn phần dây tín hiệu mình chỉ cắm mỗi sơi vào mỗi cọc "right" của mỗi cục pow thôi phải không Bác Lockheed Martin ?

23. Lockheed Martin

Đúng rồi bác, và nên sử dụng cổng XLR (balanced), vì bắt đầu từ MC275 Mark IV trở lên thì thiết kế chính của nó là balanced. Preamplifier thì bác có thể dùng McIntosh C220, C2200, C2300, C2500 cho đồng bộ đèn luôn.

Thân.

24. tungmtk

tungmtk Advanced Member

25. trucmai

trucmai Advanced Member

Rất cám ơn Bác Lockheed Martin về những hướng dẫn rất tận tình .Mong có nhiều dịp giao lưu với Bác .Thân.

Share This Page

Loading...