McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. EL34

EL34 Advanced Member

Giữa 3 con pre C24 , C26 và C28 thì nên chọn con nào các bác nhỉ ?

2. billy_tom000

billy_tom000 Approved Member

Theo Tôi ! Bác chọn C28 là Ok .

3. billy_tom000

Re: Một pre C33 có thể sử dựng 2 power !

Cảm ơn ! các Bác đã tư vấn ![/quote]
    Nếu Pre Mc C33 có 2 đường Pre out thì Bác chơi vô tư ... chỉ có điều chơi vô tư với 1 đôi loa khác có thiết kế cho phép đánh Bi - Amp !
    Đôi JBL 4343 nhìn thì tưởng là chơi được Bi-Amp nhưng lại ko phải .... Khi Bác vặn xoay núm ở phía dưới bộ cọc loaveef phía chữ mầu trắng thì đường cho LF chạy thẳng ko qua mạch phân tần .. ( cái này xem Schematic Crossover JBL 3143 là thấy ngay )
    Theo như chỉ dẫn ghi ở bộ phân tần thì nếu muốn chơi Bi-Amp ở JBL 4343 thì đường LF phải có bộ phân tần ngoài ....
    Em chưa được chơi Pre Mc C33 nên ko biết nó có 2 đường Pre out hay ko nhưng hiện tại em đang chơi Pre Mc C39 thì nó có 2 đường Pre out và cũng đang chơi vào đôi JBL 4343 .. 1 RCA và 1 Balance...[/quote]

Vậy theo Bác là Loa JBL 4343 là không thể chơi đươc Bi-Amly, nếu muốn chơi được thì phải gắn thêm 1 bộ phân tần ngoài.
    Nhìn vào bộ Crossover thì thấy External crossover và Internal crossover, khi nào sử dựng External crossover
    và lúc nào sử dựng Internal crossover,
    Nhờ Bác tư vấn dùm ! cảm ơn nhiều lắm.

Attached Files:

4. luuly

luuly Advanced Member

Re: Một pre C33 có thể sử dựng 2 power !

Em thấy C33 có hai ngõ output 1&2 nên chắc chia ra hai đường để đánh hai power được. Bác dùng hai cặp dây tín hiệu nối hai cặp jack này với hai power để chơi hai đường tiếng

Mỗi loa JBL 4343 có hai cặp cọc loa để cho hai ngõ tín hiệu vào: cặp trên nối với crossover của 3 củ super treble, treble, mid và cặp dưới nối với crossover củ bass. Loa 4343 có thể tách hai đường tín hiệu riêng (hay gọi là tách cầu) của từng cặp cọc loa bằng một contact phía dưới.

Do vậy, loa 4343 có thể chơi theo hai cách: dùng 1 ampli (power) hay dùng hai ampli (power) để phối ghép. Nếu muốn chơi 1 ampli thì cắm dây loa vào cặp jack phía dưới rồi vặn nút contact về phía trái để dùng chức năng internal corssover. Lúc này, crossover của 4 giải được nối với nhau thông qua 1 cặp cọc loa duy nhất ở dưới. Còn nếu muốn chơi 2 ampli thì cắm vào hai cặp dây loa sao cho dây loa của giải trên (có ba giải thì đúng hơn) vào cặp cọc loa trên còn dây loa giải dưới (chỉ cho củ bass) vào cặp cọc loa dưới rồi vặn nút contact về phía phải để dùng chức năng external crossover.

Mời bác xem hình để hiểu rõ hơn

Attached Files:

5. billy_tom000

Chào Bác luuy ! cảm ơn - cảm ơn rất nhiều thật rõ ràng có hình ảnh minh họa nữa.
    P/S: Đã giúp Bác giúp cho trót về cái Power đèn hiệu gì công suất bao nhiêu ? và bóng nữa.
    Trân trọng !!!!!

6. luuly

luuly Advanced Member

Em chưa chơi nhiều loại ampli đèn nên cũng khó tư vấn cho bác món này, chỉ biết rằng:

Pre Mcintosh C33 là pre bán dẫn nên nếu ghép với pow đèn thì e chăng sẽ không phát huy được chất đèn của pow. Nên chăng bác dùng bộ C33 và MC7300 chỉ đánh giải dưới còn giải trên bác dùng ampi (hoặc pre pow) thuần đèn. Đèn thì em nghe nói có bóng 845 nghe khá hay, còn ampli dùng đèn này có khá nhiều hiệu nên bác hỏi thêm các bác khác chứ em .... chịu.

Lúc đó, bác dùng CDP để chạy hai cặp dây tín hiệu vào từng cặp ampli (hay pre pow) để chơi đèn vào giải trên còn ampli (pre - pow) bán dẫn vào giải dưới của loa 4343.

7. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Chào bác Lockheed Martin hình như bác đang sử dụng MC275 LE phải không ạ! theo bác em này có khiển nổi Canter se? tks

8. chichchoe

chichchoe Advanced Member

Nghe các bác bàn luận về việc đánh bi amp ngoài việc tốn gấp đôi chi phí cho thiết bị phối ghép, chưa kể việc không đồng pha giữa các dải với nhau do dây dẫn và thiết bị không đồng bộ :( . Nếu dùng 2 cặp dây tín hiệu từ CDP ra thì có phải cắm qua giắc chữ Y thì mới nối ra được phải không bác, hay còn có cách nào khác, bác có thể giải thích thêm việc đấu nối để đánh qua CDP và tương tự qua Pre đc k aj. Thanks

9. songtoanxnk2

songtoanxnk2 Approved Member

Chào các bác, các bác cho hỏi: Pow MC Intosh 250 ghép với JBL 4312, nghe nhạc vocal, classic có hợp không? cảm ơn.

10. TAM-NY

TAM-NY Advanced Member

11. LQMH

LQMH Advanced Member

công suất lớn hơn, . . . hơi khác nhau tí

Equalizer ~ C-48 ?

Equalizer ~ C-50 ?

12. luuly

luuly Advanced Member

1. Nếu sử dụng pre có 2 ngõ ra: CDP (1 cặp dây tín hiệu) --> Pre (2 cặp dây tín hiệu) --> 2 pow (2 cặp dây loa)
    2. Nếu sử dụng pre có 1 ngõ ra: CDP (1 cặp dây tín hiệu) --> pre (2 cặp dây tín hiệu) --> pow 1 (1 cặp dây loa) và pow 2 (1 cặp dây loa). Dùng jack chữ Y để tách hai cặp dây tín hiệu vào 2 pow
    3. Nếu sử dụng 2 pre có 1 ngõ ra: CDP (2 cặp dây tín hiệu) --> cặp 1 vào pre 1 (1 cặp dây tín hiệu) --> pow 1 (1 cặp dây loa) và cặp 2 vào pre 2 (1 cặp dây tín hiệu) --> pow 2 (1 cặp dây loa)
    4. Nếu không dùng pre pow (hay dùng ampli tích hợp thay thế pre pow): CDP (2 cặp dây tín hiệu) --> cặp 1 vào ampli 1 (1 cặp dây loa) (hay dùng pre pow như trên để thay thế cũng được) và cặp 2 vào ampli 2 (1 cặp dây loa) (hay dùng pre pow như trên thay thế cũng được)

Trường hợp 3 & 4: nếu CDP chỉ có 1 ngõ ra thì dùng jack chữ Y để chia 2 cặp dây tín hiệu nối vào pre ở TH 2 hoặc ampli ở TH3, còn nếu CDP có 2 ngõ ra thì cắm 2 cặp dây tín hiệu vào 2 ngõ ra này.

Chuyện đồng pha thì em tịt ............ vì hổng bít, cụ nào rành thì chỉ tiếp còn em vẫn chơi vô tư ............ vì có thì cứ thử chơi chứ có chết ai đâu

13. hoang012

hoang012 Approved Member

Cac bac cho em xin hoi ah, e cung moi choi am thanh va em co 1 ampli mc 6100 bi chay so, va volume thi cu rot ret, em muong thay lai 2 phan do, nhung gio khong biet tim dau, xin cac bac trong bang hoi minh co biet giup em voi ah, em la linh moi ah, xin cam on.

14. tan711

tan711 Approved Member

nâng cấp nên bán bộ 7 bóng gồm 3 bóng 12AX& và 4 bóng 12AT7 của TELE và MULLARD giá 5 tr, xuất xư VNAV. ĐT: 0935113757

15. tan711

tan711 Approved Member

nâng cấp nên bán bộ 7 bóng gồm 3 bóng 12AX& và 4 bóng 12AT7 của TELE và MULLARD giá 5 tr, xuất xư VNAV. ĐT: 0935113757

16. jazz

jazz Advanced Member

Theo em nghỉ nhạc vàng thì được chứ Classic em sợ khó hay nếu ghép vậy.

17. dnnv

dnnv Advanced Member

Thôi xong, bác phóng nhanh vượt ẩu thế này khả năng công an tóm là rất cao. :shock:

18. maychieu

maychieu Advanced Member

Các cụ cho em hỏi Power của MC bị chết sò thì thay thế có khó khăn không ạ , mua có dễ không ạ , thanks :(

19. tungmtk

tungmtk Advanced Member

MC 452 kéo nổi bw 802dia Không mấy bác ,Em hỏi để biết thêm chủa có lúa để mua :(

20. TAM-NY

TAM-NY Advanced Member

mình nghĩ MC 452 kéo tốt đó bác. nhưng nếu bác chon 501 chắc khỏi suy nghĩ luôn......

21. phongph

phongph Advanced Member

Chào bác!
    Nếu bác chỉ quan tâm đến mid và treble thì OK. Nếu bác muốn bass mạnh và uy lực (bass slam) thì ngay cả MC 601 (600 wpc ở 8 và 8 ohm) chưa khiến 802 di (500 wpc ở 8 ohm và khoảng 1000 wpc ở tải sử dụng 4 ohm) có bass uy lực. Tôi đã nghe phối ghép này ở ĐT nhưng không có được bass uy lực và sâu. Có bác ở qui nhơn đang ghép 802 D với Mc 501 nhưng đang khổ sở vì bass chưa kiểm soát được.
    Bác có thể xem hay đi nghe một vài phối ghép (trong B&W FC) được đánh giá khá cao cho 3 dải khá tốt của 802D hay 802 Di như pow Gryphon Atileon, ML 532 ...
    Thanks

22. jazz

jazz Advanced Member

Em thấy 802 đánh bằng VTL đèn khá hay, em quên model nào rồi.

23. tungmtk

tungmtk Advanced Member

mc 601 mà chưa điều 3 giải nữa ,vậy khó lònng ghép với bw,em chỉ mơ tới mc 452 chưa nghĩ sẽ mua nổi :(

Attached Files:

24. LQMH

LQMH Advanced Member

Nếu bác thích MC 452 thì. . . đừng chơi B&W 802* cho khoẻ :)

25. dongcanqn

dongcanqn Advanced Member

Vậy thì chắc chắn phải là JBL rồi :lol:

Share This Page

Loading...