McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Dùng pow McIntosh buộc phải có pre McIntosh mới nghe được âm thanh tuyệt vời của Mc bác à.Ghép với các pre khác vẫn nghe tốt(tôi đã từng ghép thử với pre accuphase P200S,pre Unison Reseach,pre Mark Levison 38s). :)
    CD mcIntosh bác chịu tốn 1 chút mua 1 cái MCD7007 hoặc 7009 thì chỉ còn tuyễn nhạc hay để hưởng thụ mà thôi. :)

2. Lduyvn

Lduyvn Advanced Member

nhung em lai nghi ko co bien the xuat am chac ko hay bang cac doi khac dau hoi cac bac?
    co nguoi noi em ko co bien xuat am la chua cho ra dac chung cua mc.nen em cung hoi buon.

3. Lduyvn

Lduyvn Advanced Member

chac chi du tien mua 7007 .nhung o vn em dau thay ai ban dau bac.do mc o vn ko kiem lam.ma co thi cung mac.pow nay cung ban nhuong lai chu cung ko thay ai ban.

4. Sanh Trang

Không phải vậy đâu bác.Chỉ công suất lớn và để an toàn cho loa và sò, McIntosh tăng cường thêm biến thế xuất âm(chủ yếu vẫn sò và tụ) nên không có gì buồn cả.McIntosh vẫn là McIntosh.Bộ McIntosh đầu tiên trong đời tôi là C712,MC7100 và loa LS310(giá mua mới lúc đó tổng cộng là 5500$).Đó là bộ giàn ở phòng nghe 60m2 của tôi đã làm tất cả các bạn đến chơi đều ngạc nhiên và nếu không nói không ai nhận ra nó đang cất tiếng hát. Đã 15 năm qua,tôi vẫn yêu quý nó.Tuy đã có thêm nhiều cái gấu hơn nhưng tôi không bao giờ rời nó.
    :wink:

5. QuocHuy

QuocHuy Advanced Member

Bác SanhTrang cho em hỏi ở VN những địa chỉ nào ở SG & HN bán hàng Mc uy tín (new & 2nd hand)
    Tks bác nhiều

6. Sanh Trang

Đồ mới thì có Đông Thành,Sơn Hà.
    Đông Thành là đại lý và bảo hành sản phẩm McIntosh duy nhất tại VN,
    Sơn Hà là đại lý của Đông Thành(Đôi khi mua của các đại lý thứ cấp rẻ hơn mua trực tiếp tại đại lý chính).
    Còn các shop thỉnh thoảng cũng có hàng đã dùng qua và do chủ shop chịu trách nhiệm về chất lượng sản phẩm với bác.Nếu hàng có tem bảo hành của Đông Thành và điện 220V thì giá cao hơn một chút.

7. lotritham

lotritham Advanced Member

Em cũng theo chân bác Lduyvn và xin phép được các vị thúc bá, huynh đệ bản bang cho được gia nhập vì vừa rồi em may được người bạn tặng cho chú MCD 7007. Cảm nhận theo cái tai của em là nghe khá ổn. Tuy nhiên, vì đây là lần đầu em được "gần gũi" với đầu cd của MC nên chưa có hiểu biết gì nhiều, rất mong được các bác trong bang giới thiệu cho em (càng cụ thể, chi tiết càng tốt :D ) đặng giúp em phối ghép cho phù hợp!
    Em chân thành đa tạ và kính chúc sức khỏe các chú bác, anh em trong bang! Mong tin!

8. BND

BND Advanced Member

Em thấy mấy thông tin và em này cũng đang là niềm ước mơ của em:

MCD7007 sản xuất từ năm 1988, giá sách 390,000 yên :roll:
    Frequency characteristic 20Hz-20kHz+0 -0.3 dB
    Dynamic range 96dB (114dB, EIA)
    SN ratio 107dB or less (A-Weighted)
    Channel separation 102dB(1kHz)
    Distortion (THD) 0.0012% maxima (1kHz)
    Sampling rate 176.4kHz
    Digital analog converter 4 time oversampling digital filter
    16 bitD/A converter (x2)
    Error collection CIRC
    Audio output 2.5V
    Headphone impedance 8ohms - 1kohm
    Supply voltage AC100V, 50Hz/60Hz
    The maximum Dimensions Width 410x height 138x depth of 330mm

Mời các bác xem chi tiết tại đây: http://audio-database.com/MCINTOSH/play ... 007-e.html

9. Elegant

Elegant Advanced Member

Con này 18bit chứ không phải 16bit

10. Elegant

Elegant Advanced Member

MC7007 được sản xuất từ năm 1988-1998, con này dùng giải mã TDA 1541 S1 crown,bác nào may thì mua được con sản xuất vào năm 97, 98, bác nào xui thì mua đc con sản xuất vào năm 88. Tuy nhiên đồ Mcintosh rất bền, mua Mcintosh là mua tương lai của nó cũng như mua Harley Davision ạ.

11. Loa ze

Loa ze Advanced Member

Nhưng e thấy CD của Mc ko hay bằng Pow. Cá nhân e nghe thấy chất âm của CD McIntosh ko được quyến rũ và đặc sắc cho lắm so với giá tiền.

Mong các bác chỉ giáo thêm ạ !!!

12. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Em đồng ý.
    Mấy bác chơi McIntosh kỹ thường không dùng cdp của hãng. Esoteric để nghe cổ điển,Wadia để nghe jazz,Marantz phối với Mc đèn...
    Nhưng để đẹp đội hình thì cdp Mc là nhất :)

13. Elegant

Elegant Advanced Member

Thực ra đầu Mcintosh không phải chơi để đẹp đội hình đâu ạ. Theo kinh những gì em đã sở hữu thì vời cùng giá tiền so sánh Wadia, Marantz, Esoteric... thì mỗi ông một chất nhưng về tổng thể thì đầu Mcintosh có độ cân bằng vượt trội. Nó phù hợp với tất cả các thể loại nhạc mà bác vừa liệt kê ở trên. Đây là em so sánh thực tế chứ không phải hóng hớt đâu nhé.
    Còn Mcintosh đời mới đắt tiền thì em chưa có cơ hội nghe nhưng nghe đâu tiếng giống đĩa than lắm.

14. Music_addicted

Music_addicted Advanced Member

em đang nghe Mcintosh MCD 7007, hiện tại em hài lòng nhất trong các CD từng sở hữu :D . Bác nào thích tiếng bass mộc gần với đĩa than thì nên nghe Mcintosh

15. Sanh Trang

Tôi nghĩ từ từ rồi có người chơi và qua thực tế mọi chuyện sẽ rỏ thôi.
    Cứ quan tâm đến 7007,7009 thì mấy cái Teac,Esoteric,Marantz,Accuphase làm sao giữ giá được? Nhưng việc gì đến sẽ đến.Suy cho cùng thì mấy CD hàng đinh của Nhật cũng giãm giá kha khá rồi.
    Topic này dành cho fan hâm mộ McIntosh bàn luận nếu xông vào để chê bai và khen mấy nhản hiệu khác tôi e rằng hành động này phản tác dụng.
    CD McIntosh không phải chỉ bộ cơ, mắt đọc mà còn là bộ bo mạch độc đáo của nó nữa.
    Đâu có nhiều CD McIntosh trên thị trường VN đâu? Và ai có rồi có bao giờ muốn bán lại để đổi qua cái khác đâu?

Attached Files:

16. Elegant

Elegant Advanced Member

Em thấy dạo này có nhiều chuyên gia đi săn thông tin trên mạng rồi cho đó là của mình về tư vấn lung tung làm cho người mới chơi không biết đường nào mà nần. Có người thì biết rõ món đồ mình chơi nhưng lại bầy đặt hỏi han tư vấn để nhằm mục đích giao bán. Em cũng chả biết đường nào mà nần nốt. :(

17. lotritham

lotritham Advanced Member

Không những không biết đường nào mà lần, hơn thế còn gây sự hoang mang, bán tín bán nghi, chán nản... cho những ai "chân ướt chân ráo" đang khát khao hiểu biết hay thực sự muốn tìm hiểu về món đồ mình quan tâm. Do có chung sở thích nên mới có sự giao lưu, học hỏi, chia sẻ kinh nghiệm... và từ đó có thêm sự kết giao bạn hữu. Điều này đáng quý vô cùng!
    Cụ Thượng Trứ từng nói "Nghề chơi cũng lắm công phu", nên em nghĩ dẫu là trò chơi cũng cần sự nghiêm túc. Quan điểm cá nhân em cho rằng, người muốn xin thông tin, học hỏi kinh nghiệm (hay đại để như thế) từ những người đi trước là với cái tâm cầu thị, ham tìm tòi để có kiến thức, thông tin (chứ không phải hỏi han tư vấn với mục đích... nằm ngoài sự giao lưu, học hỏi), từ đó tránh được những rủi ro đáng tiếc khi lựa chọn món đồ chơi cho mình. Chính vì thế, rất hoan nghênh, trân trọng ý kiến nhận xét, đánh giá và tư vấn của những người có kiến thức, kinh nghiệm thực tiễn hoặc nhận xét của những người đã có quá trình trải nghiệm thực tế (nếu đã từng sở hữu thì càng tốt) về món đồ đang được đề cập. Và, sẽ thật tai hại khi mà người xin tư vấn lại nhận được những thông tin không chính xác, vô căn cứ, thiếu kiểm chứng,...
    Đây là thiển kiến của em, nghĩ sao nói vậy nếu có gì sai quấy cũng mong được lượng thứ!
    Trân trọng chúc liệt vị thúc bá cùng chư huynh đệ bản bang luôn khang kiện!

18. Elegant

Elegant Advanced Member

Ối giời ơi là giời dạo trước đọc trên TCNN có bài viết về âm thanh dưới mái chùa của một cụ hòa thượng em đã thấy hài bây giờ trên vnav lại có một hòa thượng thích Mcitosh thế này thì em lại chẳng biết thế nào mà nần :lol: . Thiện tai thiện tai giá trị đảo lộn hết rồi. Hòa thượng mà vướng bụi trần thì hoàn tục đi thôi. :mrgreen:

19. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Bác ấy là Hoa Hòa Thượng mà, phải gọi là hoàn tục đi thôi bác ạ :lol:

20. format

format Advanced Member

Chết rồi, bác lại vô tình kích cầu cho các shop bán CDP Mcintosh rồi! :)

21. Elegant

Elegant Advanced Member

Hê hê hê em nhầm nhọt sang trồng trọt

Attached Files:

22. Minh thoi

Kích thế chứ kích nữa cũng là gì có mà bán bác, lâu lâu em có thấy shop nào ló ra con 7007, 7009 nào, GĐ có em 7009 trong vài giờ đã bay không thấy tăm hơi. Hiếm cả trên audiogon. :)

23. format

format Advanced Member

CDP Mcintosh trên audiogon.com có nhiều mà bác, vấn đề là độ mới và giá nào thôi. Chịu khó mai phục và nhờ shop JP order về thôi. Em thấy đang có con 7007 giá 500$ nhưng seller không có feedback thôi
    http://www.audiogon.com/cgi-bin/cls.pl? ... ntage-mcin

24. Minh thoi

Con này em biết, để lâu mắt hỏng, nhưng mà em đố bác mua được đấy, kể cả nhờ Paul. Gần đây cũng có một em 7009 xuất hiện trên Gon được 1 hôm đã thấy pulled out mất tiêu, hic. Thật sự là CDP của MC là hiếm, mấy em đời mới đắt hơn thì không kể làm gì.

25. Sanh Trang

Sao bác lại kết luận như vậy? Với với mọi người có đồng tiền trong tay để mua sắm chắc cũng không ai dại đi nghe kích bậy bạ để mua lầm và bị tổn thất thiệt hại đâu? Người biết vất vả kiếm đồng tiền chắc họ cũng phải biết xử dụng cho đúng.
    Hiện nay dường như không có shop nào có CD McIntosh 7007 và 7009 để bán. Còn đồ mới như MCD201 và MCD301 đang có thì đắt lắm.Nhớ lại LH Búp Sen Hồng lần 3 trong 5 cái CD vào vòng trong có cái MCD7000(củ nhất của McIntosh giá chỉ vài trăm) là rẻ tiền nhất so với các CD kia sao? và đoạt giải 2 chỉ sau Wadia16(tuy cuộc thi chỉ mang tính tương đối) Từ đó đến nay giá CD McIntosh có lên chút nào đâu?

Share This Page

Loading...