McIntosh Bang Hội đây!

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by ngtatliem, 3/12/07.

1. vvt2009

vvt2009 Advanced Member

Em thấy mc2205 ghi 550w thì phải (e bán rồi nên k nhớ).e thấy mc7270 tiêu điện nhiều quá nên ngạc nhiên. Như con mc2600, csuat 1200w, tiêu điện 1,450w.k biết có j đặc biệt hay nhầm lẫn j k bác

2. vvt2009

vvt2009 Advanced Member

Đây bác này http://audio-database.com/MCINTOSH/amp/index.html

3. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

Em thấy mc2205 ghi 550w thì phải (e bán rồi nên k nhớ).e thấy mc7270 tiêu điện nhiều quá nên ngạc nhiên. Như con mc2600, csuat 1200w, tiêu điện 1,450w.k biết có j đặc biệt hay nhầm lẫn j k bác[/quote]
    Đây bác này http://audio-database.com/MCINTOSH/amp/index.html[/quote]

Power consumption 70W (at the time of a non-signal)
    550W (at the time of a maximum rating output)
    Em thấy goog dịch là:
    70w công suất tiêu thụ (tại một thời điểm phi tín hiệu)
    550w (tại một thời điểm đầu ra tối đa)
    Nhưng phía sau máy thì ghi 120volt 7,5amp. Mà em nghĩ 7,5amp bằng 900w rồi. Ko biết em nghĩ thế đúng không các bác???

4. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Chào các bác,

Em đang có con MC240, trong máy và trên sơ đồ mạch có một con trở ghi là <25ohm cold (như hình), các bác cho em hỏi cái con trở này có tác dụng gì và nếu thay thế thì có loại nào tương đương.

Trân trọng cám ơn các bác.

Attached Files:

5. Hungct

Hungct Advanced Member

Đây bác này http://audio-database.com/MCINTOSH/amp/index.html[/quote]

Em thấy goog dịch là:
    Nhưng phía sau máy thì ghi 120volt 7,5amp. Mà em nghĩ 7,5amp bằng 900w rồi. Ko biết em nghĩ thế đúng không các bác???[/quote]

Em thấy công suất danh định chỉ nhằm thể hiện cấp độ của máy mà thôi, watt thụ động xuất âm thanh chứ không phải watt điện tiêu hao, thực tế tiền điện chả là bao, chỉ có tiền mua máy mới gây nhức răng mà thui ..he he ...

6. vvt2009

vvt2009 Advanced Member

Em thấy goog dịch là:
    Nhưng phía sau máy thì ghi 120volt 7,5amp. Mà em nghĩ 7,5amp bằng 900w rồi. Ko biết em nghĩ thế đúng không các bác???[/quote]

Em thấy công suất danh định chỉ nhằm thể hiện cấp độ của máy mà thôi, watt thụ động xuất âm thanh chứ không phải watt điện tiêu hao, thực tế tiền điện chả là bao, chỉ có tiền mua máy mới gây nhức răng mà thui ..he he ...[/quote]
    Cám ơn các bác cùng chia sẻ. Vì e thấy hơi vô lý nên đưa vấn đề ra. Thứ nữa là nếu công suất tiêu thụ điẹn như vạy + các thiết bị khác + điều hoà thì Gấu chắc chẳng hiền được. Hehe

7. Đức Sơn Tây

Đức Sơn Tây Advanced Member

Em thấy goog dịch là:

Em thấy công suất danh định chỉ nhằm thể hiện cấp độ của máy mà thôi, watt thụ động xuất âm thanh chứ không phải watt điện tiêu hao, thực tế tiền điện chả là bao, chỉ có tiền mua máy mới gây nhức răng mà thui ..he he ...[/quote]

Thật ra ban đầu e cũng không quan tâm lắm đến công suất tiêu thụ điện hay công suất xuất âm thanh lắm vì cũng biết là mỗi kênh xuất ra khoảng 200w.
    Đầu tiên e dùng một biến áp xuyến 1500va của lioa, nghe không được ổn lắm, âm thanh có vẻ không kiểm soát đc nhất là lúc mở to hoặc loại nhạc nhanh mạnh.
    Sau đó e mua đc một ổn áp lioa 3000w bị hỏng phần mạch ổn ap120v 1500va của lioa, nghe không được ổn lắm, âm thanh có vẻ không kiểm soát đc nhất là lúc mở to hoặc loại nhạc nhanh mạnh.
    Sau đó e mua đc một ổn áp lioa 3000w bị hỏng phần mạch ổn áp (chỉ có cổng 110v chứ không có cổng 120v). Đấu vào thì thấy âm thanh khác hẳn. Âm thanh chắc mạnh chính xác, mở càng to càng hay, không còn cảm giác đần tiếng, ù ỳ nữa nên e mới nghĩ chắc họ đề 7,5amp là yêu cầu dòng cấp phải đạt được mức đó thì phải.
    Có đk chắc e sẽ thử lên nguồn 5000w xem sao.
    (À nhưng mà mỗi khi e bật pơw thì đèn túp vẫn bị sụt một phát ...)

8. vvt2009

vvt2009 Advanced Member

Các bác đã từng trải nghiẹm cho e hỏi chút. E có bộ c32+mc7270 loa L200B. E đang tìm nguồn phát. Dang lăn tăn giữa teac 25xs hoặc teac 50 hoặc DAC Mcintosh MDA 700. E nghe nhạc trữ tình,country,jazz... E thích tiếng bass chắc,sâu,chi tiết,sân khấu rộng Các bác khuyên e nẻn chon phương án nào. Cho e hoi có thể đùng 1cd cắm qua MDA700 nghe đc k,liệu có hơn lossless k?cám ơn các bác

9. vhk3109

vhk3109 Approved Member

E xin chào các cụ fan MC.
    Các bác cho hỏi mc2600 chơi với B&W dòng 8 nghe được ko, e đang định đầu tư con này. So với việc phối ghép B&W với Krell Class A thì có hay hơn không.
    Thank các bác.

10. vvt2009

vvt2009 Advanced Member

E cũng săn em Mc2600 mà khó quá đành chơi 7270. Bác mua ở đâu thế.e chưa đc nghe B&W ghép với e này. E chơi JBl.

11. quangcmbhn

Trước đây em cũng lăn tăn giữa 25XS và 50, nhiều người khuyên là lên lấy 25XS, tuy nhiên sau khi đi nghe thử cả hai trên cùng một hệ thống thì em đã quyết định ngay con 50 vì những lý do sau:

- Giọng hát mượt mà, sang trọng, sân khấu rộng.
    - Đẹp hơn 25XS
    - Và quan trọng hơn là giá chỉ có chênh nhau 3-4 triệu.

Một vài kinh nghiệm của em để bác tham khảo.

12. vvt2009

vvt2009 Advanced Member

Cám ơn bác đã chia sẻ. Phòng e k rộng lắm (4,3x5),bác cho cảm nhận sân khấu teac 50 thế nào. E thích cảm giác tiếng hát xa xa chút.còn mc MDA 700 bác đã trải nghiệm chưa?

13. vhk3109

vhk3109 Approved Member

E đang chơi con 25XS, âm hình cũng rộng, đặc biệt là dùng làm DAC cũng hay.

14. vietmobile

vietmobile Approved Member

Các bác cho e hỏi đầu cd mcintosh mcd550 có đổi được điện Ac từ 120v sang 220v không, e mới mua con này về dùng điện 120v bất tiện quá

15. dongcanqn

dongcanqn Advanced Member

Đổi điện ok Bác ạ.
    Trước em dùng MCD 500 chỉ cần chuyển jump bên trong từ 120 gắn sang sang 220 là xong.

16. Pilab

Pilab Advanced Member

Em nhờ Google... thì thấy một vài thông tin có thể giúp bác:
    Sơ đồ mạch của MC240

http://img.usaudiomart.com/uploads/..._mcintosh_mc_240_2ch_tube_power_amplifier.jpg

Điện trở R56 (>25 Cold) là điện trở nhiệt âm NTC, điện trở sẽ giảm mạnh khi nhiệt độ tăng. Trong mạch nguồn, điện trở R56 được mắc nối tiếp với cuộn sơ cấp của biến áp nguồn có tác dụng hạn chế dòng khởi động khi bật nguồn nhằm bảo vệ các đèn ở mạch thứ cấp.
    http://i01.i.aliimg.com/photo/v2/888344133/NTC_Thermistor_8D_20_Thermistor_Resistor_Temperature.jpg
    Để thay thế, bác có thể tìm loại NTC phù hợp về điện trở, dòng điện theo yêu cầu: có điện trở trên 25 Ôm ở nhiệt độ thường và dòng điện tối đa cỡ 3A.

:)

Attached Files:

File size:
      26,1 KB
      Views:
      216
      File size:
      41,2 KB
      Views:
      216
  17. quangcmbhn

Em nhờ Google... thì thấy một vài thông tin có thể giúp bác:
    Sơ đồ mạch của MC240

http://img.usaudiomart.com/uploads/..._mcintosh_mc_240_2ch_tube_power_amplifier.jpg

Điện trở R56 (>25 Cold) là điện trở nhiệt âm NTC, điện trở sẽ giảm mạnh khi nhiệt độ tăng. Trong mạch nguồn, điện trở R56 được mắc nối tiếp với cuộn sơ cấp của biến áp nguồn có tác dụng hạn chế dòng khởi động khi bật nguồn nhằm bảo vệ các đèn ở mạch thứ cấp.
    http://i01.i.aliimg.com/photo/v2/888344133/NTC_Thermistor_8D_20_Thermistor_Resistor_Temperature.jpg
    Để thay thế, bác có thể tìm loại NTC phù hợp về điện trở, dòng điện theo yêu cầu: có điện trở trên 25 Ôm ở nhiệt độ thường và dòng điện tối đa cỡ 3A.

:)[/quote]

Em cám ơn bác,

Vừa qua em cũng có hỏi cụ gúc gồ và cũng đúng như ý kiến tư vấn của bác, qua tìm hiểu em thấy con MC240 bán trên Hifido hầu hết là họ thay con trở này, và thường dùng con NTC-CL80 có trở kháng 47ohm ở nhiệt độ thường, chịu dòng 3A, con này có thông số tương đương con NTC-47D15.

Em đã mua được một mớ NTC-47D15 và thay vào quá ngon bác ah.

18. vinasons

vinasons Advanced Member

:D

19. vietmobile

vietmobile Approved Member

Đổi điện ok Bác ạ.
    Trước em dùng MCD 500 chỉ cần chuyển jump bên trong từ 120 gắn sang sang 220 là xong.[/quote]

E đã nhờ ng quen xem thì bác ý bảo đầu mcd550 và đầu mcd 1100 là không đổi được, đã mở ra xong lại phải mang về bác ợ

20. wombat

wombat Approved Member

Các bác cho em hỏi so sánh giữa MCD550 và Wadia 861se thì anh nào hay hơn (tất nhiên việc hay hơn thì khó so sánh nếu đi vào chi tiết nhưng tổng thể với giá tiền hai em ngang nhau như vậy, em MCD550 thì được mới tinh trong khi em 861se thì chắc chắn là hàng cũ).

21. Cam&Rut

Cam&Rut Advanced Member

Một câu hỏi quá khó của bác... bác phải đưa ra tiêu chí cụ thể như gu nghe nhạc của bác là gì? Dòng nào sẽ thể hiện tốt ở thể loại bác mong muốn?? Rồi giá... cũ.... mới... đằng này bác hỏi chung chung quá :)

22. totii

totii Advanced Member

Các bác biết nơi nào bán Mc 501 không ạ,chỉ giúp em với,
    Em ở saigon.
    Trân trọng

23. wombat

wombat Approved Member

Cám ơn bác quan tâm, gu nghe nhạc thì em nghe đủ các thể loại tùy tâm trạng, nhưng nghe nhiều về giao hưởng (cá nhân em nghĩ nên chọn chất âm trung thực chứ không chỉ thiên về nhạc vàng, vocal hay giao hưởng, vì nếu cả 3 dài lên đều chi tiết thì nghe gì cũng hay). giá thì như em nói em 550 giá mới tầm 120tr, em 861se cũng tầm đó (chỉ có điều 861se không có đồ mới) nếu làm phép so sánh thì như vậy 861se có vẻ đắt hơn đó là tính về lượng còn chất thì nhờ các bác nhận xét giùm.

24. hahumg

hahumg Advanced Member

Câu hỏi này thì khó quá bỏ qua đi bác, có máy móc sự khác biệt tần số, giao động, bass, treess thì mới phân định thắng thua được, chứ bác vào Fan MC lại hỏi W thì bác biết câu trả lời rồi , hay dở do người cảm nhận mà cảm nhận thì lại lúc nắng lúc mưa, lúc cái loa di động không cần phân tần nó vui vẻ thì mình thấy hay nghe đúng lúc nó đang phát nhạc thì nó dở à :D :D

25. online11

online11 Advanced Member

Mỗi hãng có chất âm khác nhau tuỳ theo sở thích của mỗi người nên không có gì là chắc chắn hãng nào hay hơn hãng nào...chỉ có 1 điều mình chắc chắn là sài đồ mới 100% thì an tâm hơn. Mùi của máy mới khui cũng thơm hơn :)

Share This Page

Loading...